เซ็งกับ S9 ใช้บัตรเครดิตแล้วชาร์จค่ารูดการ์ดกับลูกค้า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 22 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    เซ็งกับ S9 คือ ผมเข้าไปซื้อโช้คอัพ Silver's อยากจะใช้บัตรเครดิตในการจ่าย ดันมีการชารจ์เพิ่มซะงั้น โดยให้เหตุผลว่าราคาที่เราขายยังไม่ได้บวกเพิ่มเมื่อลูกค้าใช้บัตร
    ผมว่าสมัยนี้เขาไม่ชาร์จค่ารูดบัตรกับลูกค้ากันแล้วนี่ครับ มันทำให้เสียโอกาสทางการค้าได้เยอะเหมือนกันนะครับ ยังไงก็ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2012
  2. S9 Bangkok

S9 Bangkok Guest

0
    0
    0
    ขออนุญาติชี้แจง

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณที่ไ้ให้ความไว้วางใจใน Silver's ที่ S9 ครับ และต้องขออภัยในความไม่สะดวกที่เกิดขึ้นครับ

สำหรับเรื่องการชาร์จ 3% ในการใช้บัตรเครดิตนั้น ต้องขออนุญาติชี้แจงว่าเป็นการคิดค่าใช้จ่ายจากทางธนาคารครับ เช่นลูกค้าชำระเงิน 100 บาท ทางเราจะได้รับ 97 บาทเข้าทางบัญชี ยังไม่นับรวมถึงค่าบริการเช่าเครื่องรูดบัตรในแต่ละเดือนด้วย ทั้งนี้เราไม่ได้กำไรเพื่มจาก 3% นี้ครับ

ส่วนสาเหตุที่เราไม่สามารถชำระส่วนนี้แทนลูกค้าได้เนื่องมาจากเราพยายามที่จะทำราคาสินค้าให้ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ โดยในบางรายการเราบวกกำไรเพียง 5-6% เท่านั้น ในส่วนนี้ถ้าเราเสียค่าบริการให้ธนาคาร 3% หมายความว่าเราจะขาดทุนทันที ถ้าพิจารณาถึงค่าใช้จ่ายต่างๆครับ

ทั้งนี้ที่บางร้านค้าสามารถจ่ายส่วนต่างให้ลูกค้าได้ เนื่องมาจากมีส่วนต่างกำไรที่มากพอครับ เช่นร้านอาหาร หรือบริษัทที่มียอดใช้บัตรที่สูงมากเช่น Central หรือ The Mall ที่ทางธนาคารจะลดส่วนการชาร์จนี้ให้ครับ

แต่อย่างไรก็ตาม เราเข้าใจถึงความรู้สึกไม่ดีที่เกิดขึ้นครับ และจะพยายามเจรจากับทางธนาคารในส่วนนี้เมื่อมียอดใช้ผ่านบัตรที่สูงขึ้นครับ
    ทาง S9 ต้องขออภัยในความไม่สะดวกอีกครั้ง และของคุณสำหรับ Feedback ดีๆครับ

Team S9
    www.clubS9.com

* ในปัจจุบัน ยอดใช้จ่ายผ่านบัตรที่ S9 มีสัดส่วนประมาณ 10% ของยอดทั้งหมดครับ ทางเราจึงไม่มีการบวกส่วนต่างนี้ในราคาเพื่อไม่ให้กระทบบกับลูกค้าส่วนใหญ่ที่ชำระทางเงินสดครับ

3. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ในด้านการค้าปลีก หรือบริการ ถ้าไม่ชาร์จเวลารูดบัตร

แสดงว่าต้องบวกกำไร เยอะแล้วครับ หรือไม่ก็ต้องมียอดรูดมหาศาล ถึงจะต่อรองกับธนาคารได้

อันนี้ยืนยันครับ

4. Nonnie

Nonnie New Member Member

27
    1
    0
    ชี้แจงได้ดี มีเหตุผล ไม่ใช้อารมณ์ เยี่ยม..!!

5. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ชี้แจงด้วยเหตุผล ไม่ใส่อารมณ์ ดีจังครับ ก่อนหน้านี้ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมบางที่ถึงชาร์ท 3% ตอนนี้เข้าใจแล้ว

6. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    ตามที่ S9 ชี้แจงแหละครับ

7. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ชี้แจงรวดเร็วทันใจ

8. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    ผมว่านี่คือการอธิบายของมืออาชีพ อ่านแล้วรู้สึกได้ว่าผู้เขียนไม่ได้ใส่อารมณ์ หรือพยายามปั้นคำให้ดูดี ถ้ามีโอกาศคงได้เข้าไปใช้บริการคับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2012
  9. Bushika

Bushika New Member Member

1,518
    5
    0
    ไม่นานจะเข้าไปใช้บริการคับ S9 ;)))

10. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    พี่ๆ ที่ S9 น่ารักและบริการดีทุกคน เฮฮามากๆ โดยเฉพาะป๋าเป้ อิอิ

11. RUN~EASY

RUN~EASY New Member VIP

10
    0
    0
    ได้ไปใช้บริการแน่นอนครับ ตอบดีมากๆครับ ไว้จะไปอุดหนุนนะครับ
    ปล. ชาร์ต 3 % ก็ปกตินะครับสำหรับธุรกิจที่ไม่ได้ใหญ่มาก ขนาดโชว์รูมรถป้ายแดงยังชาร์ตเลยครับ

12. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ก็ร้านไหนชาตเพิ่มก็เขียนป้ายแปะเตือนไว้ก่อนเลยครับ ไว้ลองไปเยี่ยมร้านบ้างดีกว่า จ่ายสด แต่ไม่รูดบัตรนะเพราะไม่มีบัตรเครดิต อิอิ

13. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ok ครับ อธิบายได้ดีมากครับ อันนี้เข้าใจดีแล้วครับ แต่พูดถึงก็น่าจะมีป้ายบอกไว้ซักนิดนะครับ ว่าถ้าใช้บัตรต้องขอชาร์จเพิ่ม 3% หรือยอดขั้นต่ำเท่าไหร่
    เพื่อความสะดวกของลูกค้า เพราะบางครั้งลูกค้าบางท่านก็อาจจะไม่ได้ติดเงินสดไป และอีกอย่างก็อยากที่จะสะสม Piont ด้วย
    เด๋วเข้าไปอุดหนุนอีกครั้ง เร็วๆ นี้แหล่ะครับ
    แต่ผมชอบที่นี่อีกอย่างนะครับ เวลาถามอะไรไปทาง mail ทาง S9 ตอบกลับมาอย่างเร็วมาก ทันใจดีจัง ไม่มีแบบไม่ตอบ
    ขอบคุณมากครับ

14. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    โดยปกติธนาคารจะขอหักไว้ประมาณ 2.7-3% ส่วนมากที่ไม่ชาร์จก็จะเป็นการเอาใจลูกค้าครับ หรือไม่ก็ร้านค้าที่ใช้งานบัตรบ่อยๆ สามารถขอทำส่วนลดตรงนี้ได้ครับ อย่างเช่น ปั้มน้ำมัน ร้านขายโทรศัพท์
    แต่ถ้าชาร์จก็จะต้องบอกลูกค้าไว้ก่อน ว่าชาร์จจะให้บวกไปในบัตรหรือว่าลูกค้าจ่ายเงินสดเป็นค่าส่วนต่าง

15. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ส่วนมากร้านค้าจะชาร์ตประมาน3%อยู่แล้ว แต่ก่อนที่ลูกค้าจะรูดทางคนขายจะบอกก่อนอยู่แล้วหนิครับ ไม่ใช้รูดแล้วค่อยบอกว่ามีการชาร์ต

16. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    ตอนผมไปดู Defi แล้วสอบถามวิธีการการจ่าย

ร้านก็อธิบายว่าถ้าจ่ายผ่านบัตรจะมีการชาร์ตเพิ่มนะ

วันซื้อจริงเลยจ่ายเงินสดเอา เจ้าของก็ใจดีอุตส่าห์มาส่งของถึงบ้านเลย

17. I'm Designer

204
    11
    0
    คือ ผมไม่ค่อยเจอน่ะครับ ว่าเวลาใช้บัตรรูด แล้วโดนชาร์จเพิ่ม ส่วนใหญ่เจอแต่ไม่ชาร์จ ก็เลยดูแปลกๆ ไป อ่ะครับ

18. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ชอบ ๆ พิมพ์ตอบได้ไพเราะมาก ครับ

19. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    ตามนั้นละคับ 3% Bank เอาไป

20. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    พิมพ์ตอบได้ดีมากเลยครับ มืออาชีพอย่างแท้จริง

21. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ตอบได้เครียเลยครับ แถมได้ความรู้เพิ่มเติมอีก ขอบคุณค๊าบ ^^

22. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    ผมเจอเยอะนะหลายที่เลยส่วนมากจะchargeอยู่แล้วกับการใช้จ่ายผ่านบัตร
    มันเป็นเรื่องปกติครับส่วนs9พูดชัดเจนดีครับ

23. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ถ้าใช้บัตรเครดิตไปนานๆจะเจอบ่อยขึ้น จนต้องถามคนขายแบบติดปากว่า "จ่ายบัตรมีชาร์ตหรือเปล่า"

ถึงขนาดเราบางทีมีต่อรองค่าชาร์ตด้วยนะ(ก็ไม่มีเงินสดนี้นา)

24. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    น้อยมากกกกกก ที่จะไม่ชาร์จ ถ้า จขกท ทำธุรกิจอยู่อาจจะเข้าใจได้ดีมากกว่านี้คับ

25. เป็นปกติครับ ที่จะชาร์ต 3 เปอร์เซ็นต์ ส่วนมากถ้าจะใช้การ์ดก็ต้องถามก่อนรูดทุกครั้งนะครับ

26. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ของผมทั้งชุด ก็เบิกจากที่นี้แหละครับ บริการดีเยี่ยมไปเรยยยยยยยยยยยยยย คริคริ !

ถ้ารูดแล้วผ่อนพี่เค้าก็จะชี้แจงชัดเจนนะครับ หรือ ถ้ารูดพี่เค้าก็จะบอกก่อนนะถ้าผมจำไม่ผิด

27. numan_eg

numan_eg Member Member

148
    3
    18
    ก่อนใช้เครดิตการ์ดควรถามำ่อนคับว่าชาร์ทมั้ย จะได้ไม่เสียความรู้สึกภายหลังคับ

28. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    ทุกข์ของคนมีบัตรเครดิต อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้