รบกวนช่วยแนะนำระหว่าง Eco Car ป้ายแดง กับ รถมือสองติดแก๊ส

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย karn4851, 14 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. karn4851

karn4851 New Member Member

2
    0
    0
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับว่า หากผมจะซื้อรถยนต์ มีตัวเลือกอยู่ 2 ตัว ในเงื่อนไขราคาไม่เกิน 450,000 บาท

1. เลือกซื้อ Eco Car ป้ายแดง
    2. เลือกซื้อรถมือสอง Civic Dimension (ES) 2004-2006 และนำมาติดแก๊ส LPG หัวฉีด

โดยในการใช้งานมีดังนี้
    1. ชีวิตประจำวัน ไม่ได้ใช้รถเก๋งทุกวัน เนื่องจากทำงานใน กทม. ใช้มอเตอร์ไซค์เป็นหลัก
    2. เน้นเดินทางในวันหยุด เดินทางทั้งใน กทม. และ ต่างจังหวัด (เดินทางไกล)

โดยหากผมเลือกรถ Eco Car ป้ายแดง ก็จะตัดปัญหาเรื่องซ่อมจุ๊กจิ๊กไปได้ ใช้กันยาวๆ แต่ถ้าผมเลือก Civic ES ก็จะได้ภายในที่กว้าง ดูดี สมรรถนะช่วงล่างเยี่ยม และติดแก๊สเพื่อความประหยัด (อาจมีซ่อมตามสภาพที่ได้มา)

เลยอยากขอความคิดเห็นว่า ถ้าเป็นคุณ จะเลือกแบบไหน ขอบคุณครับ

View attachment 1744033

2. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    เลือกข้อ 2. เลือกซื้อรถมือสอง Civic Dimension (ES) 2004-2006 และนำมาติดแก๊ส LPG หัวฉีด
    เพราะ ECO ไว้ใช้ในเมือง แต่เมื่อในเมืองคุณใช้แต่มอไซด์ ก็ตัดรถ ECO ไปได้เลย ในความคิดผม ผมคิดว่า ECO ไม่เหมาะกับการเดินทางไกล ด้วยรูปร่างที่เล็กกว่า ดูแล้วไม่น่าจะปลอดภัยเท่าไหร่
    สู้พวกรถที่ใหญ่กว่าไม่ได้ ความมั่นคงน่าจะดีกว่าแน่นอน หมายถึงความปลอดภัยเป็นหลักครับ
    นานาจิตังนะครับ

3. 1klong2

1klong2 New Member Member

375
    2
    0
    ส่วนตัวผมเลือกรถติดแก็สครับ เพราะ lpg ลิตรละ 12.59 + -
    แต่ eco car ถึงจะประหยัดจริงแต่ก็ต้องเติมน้ำมันลิตรละ 30 บาทขึ้นไป

4. karn4851

karn4851 New Member Member

2
    0
    0
    หากเลือกจะติด LPG ผมควรเลือกเครื่อง 1.7 หรือ 2.0 ดีครับ

- - - Updated - - -

หากเลือกจะติด LPG ผมควรเลือกเครื่อง 1.7 หรือ 2.0 ดีครับ

5. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    - ปลอดภัยกว่าก็เลือก ES
    - นั่งสบายกว่าก็เลือก ES
    - ประหยัดกว่าก็เลือก ES (ติดแก๊ส)
    - ขับทางไกลเพลียน้อยกว่าก็เลือก ES ด้วยช่วงล่างที่นิ่มสบายกว่ารถ Eco จะทำให้ขับแล้วรู้สึกเพลียน้อยกว่า

เหตุผลเดียวที่จะเลือก Eco Car ก็คือรถป้ายแดง ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมและดูแลรักษาไปอีกยาวๆ
    เพราะ ES ที่จะเลือกมันก็ 6-7 ปีแล้วนะครับ ต้องอาศัยความดูแลเอาใจใส่มันพอสมควร
    ความจุกจิกของรถเก่าความรู้สึกของแต่ละคนก็จะต่างกันครับ บางคนก็บอกรับได้ บางคนเสียนิดๆหน่อยๆก็ว่าจุกจิกแล้ว
    ถ้าตัวเลือกที่ใกล้เคียงคุณสมบัติของ ES มากที่สุดก็คงเป็น Eco Car Almera ที่ถ้าจองตอนนี้กว่าจะได้รับรถก็แถวๆตุลา
    ถ้าเข้าโครงการรถคันแรกทันก็ได้คืนภาษีเข้าไปอีก ผมว่าเป็นทางเลือกที่พอฟัดพอเหวี่ยงนะ

ผมแนะนำให้ไปลองขับ Almera ก่อนครับเป็นทางเลือกที่น่าสนใจมากถ้าเทียบกับ ES มือ 2

6. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    เชียร์ ES 2.0 ไปเลย LPG แล้วนิ

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ECO car ขับต่างจังหวัด ขับเร็ว มีเหนื่อยครับ ลองมาแระ แต่ขับต่างจังหวัด เรื่อยๆ ประมาณ 100-120 ไม่เหนื่อยมากครับ

รถติดแก๊ส ไม่รู้อะครับ ไม่เคยขับแบบเป็นทางการ ^.^

8. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ถ้าเป็นผมจะเอารถใหม่ ขนาดกลาง vios yaris jazz city+ติดแก๊ซ เพิ่มเงินอีกหน่อย ใช้ยาว+ประหยัด

ถ้าเป็นผมจะเอารถใหม่ ขนาดกลาง vios yaris jazz city+ติดแก๊ซ เพิ่มเงินอีกหน่อย ใช้ยาว+ประหยัด

9. JZGE

JZGE New Member VIP

855
    57
    0
    รถมือสองติดแก็สครับ....ใช้กันสบายๆถ้าวิ่ง ตจว เยอะกว่า

10. ผมเลือกรถใหม่ เจียดเงินอีก 3 หมื่น ติดแก๊ส ไม่ต้องซ่อม ไม่ต้องเปลี่ยนยาง อีกนาน

ผมเลือกรถใหม่ เจียดเงินอีก 3 หมื่น ติดแก๊ส ไม่ต้องซ่อม ไม่ต้องเปลี่ยนยาง อีกนาน

11. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    เคยขับมาร์ชไปภูหินล่องกล้าพิษนุโลก ก็ได้อยู่นะครับ

100-120 ไปเรื่อยๆ สบายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้