รถใช้แก็ส กลิ่นไอเสียเหม็นกลิ่นแก็สทุกคันไม๊

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 22 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    รถผม B14 ปี96 MT ของเดิมผมไม่เหม็น แต่เมื่อปลายปีที่แล้วปั้มน้ำรั่วฝาสูบโก่ง ทิ้งรถให้ช่างเปลี่ยนฝาสูบ พออีกวันไปเอารถตอนมืด ช่างบอกช่วยทำให้วิ่งขึ้นแต่ไใาบอกว่าทำไง แต่ที่เห็นก็อุด EGR valve แล้วก็เหมือนท่อไอเสียมันโล่งๆขึ้นจากเดิมโดยฟังจากเสียงเดินเบาที่ต่างจากเดิมชัดเจน ก็เหมือนมันเร่งลื่นขึ้นนิดนึง แต่ที่แน่ ควันไอเสียดมไม่ได้เลยแสบจมูกทั้งแก็สทั้งน้ำมัน ทั้งที่ก่อนเปลี่ยนฝาสูบดมกลิ่นได้สบาย ก็เลยอยากรู้ว่ารถแก็สคันอื่นเหม็นไม๊ แล้วอย่างนี้แคทตาไลติกของผมน่าจะโดนทะลวงแล้วใช่ไม๊ แล้วจะหามาใส่ใหม่ได้ไม๊ ราคาประมาณเท่าไหร่ เพราะโดนแฟนบ่น + เกรงใจข้างบ้าน
    ปล. A/F meter ก็บอกบางนะ แต่ทำไมเหม็นแก็สก็ไม่รู้

2. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ปกตินะครับ ของผมก็มีกลิ่นแก๊ส เพราะท่อผมไม่มีแคทเหลือแล้วครับ

แต่ได้กลิ่นจากท่อไอเสียเท่านั้นนะครับ :eek:

3. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ ติดแก๊สMIXหรือหัวฉีดครับ ของผมSR20ก็มีกลิ่นนะ เพราะยิ่งถ้าทะลวงแมวออกไปแล้ว การกรองกลิ่นหรือความสกปรกของไอเสียจะไม่มีเลย
    จะปล่อยออกมาแบบ100% แต่ถ้าA/Fบอกว่าบาง ก็จะมีกลิ่นบ้าง แต่จะไม่เหม็นเหมือนแก๊สรั่ว
    ่ส่วนเรื่องจะหาแมวกลับมาใส่ ต้องรอเพื่อนมาตอบกันอีกที

4. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ของผมก็มีกลิ่นนะครับ หากเปิดกระจกแล้วขับรถถอยหลังแล้วด้วย เต็มๆ ครับ

ผมว่าปกติครับ ลองเอาไปจูนอีกสักหน่อยก็ได้ครับ ถ้ากลิ่นแรงเกินไป อาจจะเพราะตั้งแก๊สออกหนาไปรึป่าว เลยเผาไม่หมด หรืออาจจะมีตรงไหนรั่วรึปล่าว เพราะเคยรั่ว(น๊อตหลวม)ที่ท่อแก๊สก่อนเข้าหัวฉีด กลิ่นเหม็นมากๆๆๆ พอเอาไปพบหมอ อาการก็มีกลิ่นครับปกตินะครับ

5. mainees

253
    7
    0
    เฮ้อ เลยรู้สึกเหมือนเอาเปรียบคนข้างบ้านเล็กๆ (เรื่องกลิ่น) เพราะปกติผมก็ไม่ได้ขับเร็วบ่อยๆได้แค่ไม่เกิน 80 เพราะมีคนตัดความเร็วนั่งข้างตลอด(ไม่ว่าไม่พูด แต่หลับตาปี๋) มีขับคนเดียวยาวๆก็ไม่บ่อย (ไปหาลูกค้าแต่ละที่ 100 กม. ขึ้น เป็นระยะๆ ผมอยู่หลังเขาเปลี่ยว) เครื่องผม 1500 ติดแก็สแบบมิก A/F meter ก็บอกบางจนบางทีหายไปเลย (แบบไฟวิ่งเขียวส้มแดง) แต่ก็ยังเหม็น สงสัยต้องรอเครื่องพังวางเครื่องใหม่น่าจะดีขึ้น(เผื่อเครื่องใหม่มี Cat มาด้วย) ขอบคุณครับ

6. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    SR เลยป่าวครับ อิอิ

- - - Updated - - -

SR เลยป่าวครับ อิอิ

7. ถ้าปาดฝา แล้วมีอาการนี้ ลองให้ช่างจูนใหม่ครับ

แต่ถ้าไม่หายจริงๆ ต้องเปลี่ยนฝาสูบให้เป็นเดิมๆนะครับ ถึงจะจบ

อาการนี้เจอบ่อยครับ รถผมใช้แก้สมา10กว่าปีละครับ

ทำมาแล้วหลายรูปแบบครับ:)

8. mainees

253
    7
    0

SR20 DE อยู่ในตัวเลือกที่สนใจมากที่สุด กับ SR16 VE แต่สงสัยไม่ผ่านงบประมาณแน่ๆครับ

9. mainees

253
    7
    0

ตอนฝาสูบเก่า(ตอนซซื้อจากเต็นท์)มา ยังวิ่งกว่านี้นะครับ คือผมออกรถแบบไม่เร่งไปตามรอบ ฝาสูปเก่าเหยียบเท่าเดิมออกตัวแต่พอเกิน 2,500 รอบ จะพุ่งอย่างเดียวต้องเบาคันเร่งลงนิด แต่มันโก่งไปแล้ว ฝาสูบใหม่จากเชียงกงใส่เลยไม่ได้ทำอะไรเลยแต่วิ่งน้อยกว่าเดิม แถมโดนช่างหวังดีพาแมวไปทิ้งให้อีก อิอิ

10. tanaphol

tanaphol New Member Member

241
    1
    0
    ^^ แคต น่าจะไม่เหลือแล้วมั้งครับ ของผม ลองเอาออก ทั้ง 2 จุด เหม็นแก๊ส มากๆ ก็เลยเอา แคท ท่อนล่าง ใส่ หายเหม็นครับ

11. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    จูนพอดีไม่มีกลิ่นนะครับ ถ้ากลิ่นฉุนๆแบบแทกซี่นี้จูนหนาครับ

- - - Updated - - -

จูนพอดีไม่มีกลิ่นนะครับ ถ้ากลิ่นฉุนๆแบบแทกซี่นี้จูนหนาครับ

โดน ขโมย แคท ไป ขายแล้ว ครับ คงได้ หลาย ตังค์ เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้