เหล็กที่รองพื้น เพื่อเอารถขึ้นบ้าน มันหาซื้อที่ไหนอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 2 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    คือ หน้าบ้าน ทางขึ้นโรงรถ มันค่อนข้างสโลบ สูงน่ะครับ
    ประกอบกับ มีรางวีระบายน้ำอยู่หน้าบ้านด้วย
    พอถอยรถขึ้นบ้าน (ต้องถอยเท่านั้น ถ้าเอาหน้าเข้า คนขับจะเปิดประตูไม่ได้)
    ล้อหน้าตกรางวีเมื่อไร กันชนหน้าจะโดนถนนเลย

ไม่ทราบเหล็กที่เค้าใช้วางคร่อมรางวี มันมีขายที่ไหนอ่ะครับ

หน้าบ้านเป็นแบบนี้

ตอนถอยรถเข้า ตอนที่ล้อตกรางวีระบายน้ำหน้าบ้าน เหลือแค่นี้

นี่ขนาดยังไม่ได้ใส่สเกิ๊ตนะ ถ้าใส่มา มีหวัง T_T

แก้ไขล่าสุด: 2 เมษายน 2012
  2. CRAZY CIVIC

CRAZY CIVIC New Member Member

143
    0
    0
    แบบขายสำเร็จไม่น่าจะมี ลองสั่งร้านที่ทำพวกเหล็กดัดประตูน่าจะรับทำอยู่ อยากได้รูปแบบไหน บอกช่างแล้วให้ช่างมาวัดที่ดูครับ

3. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    ตามร้านเหล็กดัด ทำได้ครับ เรียกช่างมาดูหน้างานได้เลยครับ กรณีนี้จะหนักและลำบาก เวลาจะเก็บเข้าบ้าน เดียวนี้ขโมยชุม
    หรืออีกหนึ่งวิธ๊ หาไม้กระดานแผ่นหนาๆ ยาวประมาณแผ่นละ 2 เมตร (ผมประมาณความยาวจากรูปนะ)
    มาวางให้ตรงแนวล้อตอนจะถอยเข้าบ้าน กรณีนี้เบาหน่อยครับเวลาเก็บไม้เข้าบ้าน
    หรือถ้าหาไม้ไม่ได้ ไป Home Pro ไปดูไม้ฝา shera ดูที่หนาๆหน่อย น่าจะรับน้ำหนักไหว

4. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    โห เหมือนผมเลยแต่ห่างจากพื้นประมาณ 5 มิล เองตอนเข้าบ้าน

5. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ถ้าใช้เหล็กก็ต้องคอยเก็บทุกๆครั้งนะครับ

เพราะโดนเอาไปขายแน่

.....

ที่ผมเคยทำ คือซื้อยางมะตอยแบบถุงๆ

มาเทปิดท่อเลย เพื่อให้ล้อไม่ตกลงไป ส่วนน้ำสามารถ ไหลไปลงท่อด้านข้าง ทั้ง 2 ข้างได้แทน

แก้ไขล่าสุด: 2 เมษายน 2012
  6. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    ถ้าเป็นเหล็กแล้วไม่เก็บหายชัว์คับ

7. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
  8. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
    เดี๋ยวขอดูก่อน แต่งรถให้เสร็จ แล้วค่อยแก้บ้าน ให้รถที่แต่งมาเข้าบ้านได้ 5555

9. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ยางมะตอยถุงสำเร็จรูปที่ homepro มีขายนะครับ เอามาเทลาดเลย

10. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    เทปูนเลยครับ ไม่กี่บาท

11. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    อิฐบล็อคครับ ที่เป็นแผ่นสี่เหลี่ยมตันๆ เอามารองไว้หน้าบ้าน ราคาไม่แพงมาก + ถ้าหายหรือแตกก็ซื้อใหม่ได้(อย่าคิดว่าไม่หายอิฐแดงหน้าบ้านผมเอาไว้กันไม่ให้อึ่งอางรอดเข้าประตูบ้านยังหาย)

12. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ผมชันกว่านี้ รถเตี้ยกว่านี้ ใช้เลื้อยเอาครับ อิอิ

13. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เห็นแล้ว

เสียววววววว

14. Wheg_A31

Wheg_A31 New Member Member

24
    0
    0
    ใช้ไม้รองแบบนี้จะเวิร์คกว่านะครับ ถ้าเทปูนหรือทำอะไรที่ไปขวางรางน้ำสาธารณะหน้าบ้านเดี๋ยวจะทะเลาะกับเพื่อนบ้านอีก หาไม้ที่หนาและหน้ากว้างๆหน่อย แรกๆอาจจะเล็งกันหน่อย ถ้าได้ตำแหน่งแล้วเอาสีมาร์คตำแหน่งวางไม้ไว้เลยครับ

ต่อไปก็เหลือแต่คุณเองที่จะต้องจำไลน์ในการถอยเข้าจอด ซึ่งผมเชื่อว่าคุณเข้าทุกวันๆละไม่ต่ำกว่า 3-4 รอบแน่ๆ ยังไงซะเดือนนึงผมว่าคุณจำไลน์ในการถอยเข้าผ่านไม้รองได้แน่ๆครับ ประหยัดงบ ไม่เกะกะ เก็บได้ ไม่มีปัญหากับเพื่อนบ้านด้วยครับ ลองพิจารณาดู

15. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    เอาไม้หน้าสามวางท่อนเดียวจบครับ วางตามยาวร่องน้ำนะเพราะดูแล้วร่องไม่ลึกมาก

16. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    เห็นด้วยด้านบนครับ วางไม้ท่อนเดียวตามแนวยาว ตามร่องเลยครับ จะได้ไม่ต้องมากะล้อ 2 ล้อ ว่าอยู่บนไม้หรือเปล่า

ถ้าวางไม้ 2 อัน ข้างละล้อ เกิดรถแฉลบไม้ คราวนี้งานยาวเลยครับ :)

17. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เป็นผมจะเปลี่ยนรถครับ เพราะว่าที่ ข้างบนว่ามัน มันยุ่งยาก ^^ เห็นในลายเซน เล่นซะเตี๊ยเลย

ล้อเล่นนะครับ
    (แต่ถ้าเตี๊ยแบบนั้น มันจะแตกเพราะถนนข้างนอกแหะครับไม่ใช้เพราะหน้าบ้าน)

เอาไม้ หน้า สาม หน้า สี่ แผ่นกระดาน ก็พอครับ อย่า ใช้เหล็กเด็ดขาดถ้าไม่มีคนยกเก็บ เสร็จ ซาเล็ง ครับ

แต่หมู่บ้านเดี๋ยวนี้ ซาเล็งไม่มีครับ มีแต่ยาม นั่นแหละ อ่อ

ที่แนะนำไม้หน้าสาม หน้าสี่ หรือ ไม่กระดาน เพราะว่า อีกหน่อย จะ สูงขึ้นอีก ถนน จะ ยุบตัวลงครับ
    ปีนึงก็เป็น เซน ครับ
    มีสองอย่าง ถ้าถนนไม่ทรุด พื้นที่จอดรถก็จะร้าว :)

ถ้าเทปูนหรือ เทแอสฟัส ถาม สำนักงานนิติฯ ของโครงการก่อนนะ เดี๋ยวมีปัญหา

18. TT_GOVERNMENT

809
    27
    0
    ป่านนี้ คงทำไปแล้ว มั้งครับ

19. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    จากกระทู้นี้ผมเอายางมะตอยโฮมโปรราด เอาท่อ PVC วางก่อนราดให้น้ำผ่านได้ เรียบร้อยแล้ว

สรุปว่าเวริ์คมากคับ

20. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับผม
    เดี๋ยวจะเทปูนครับ :)

21. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ไม่เจอกันนานเลยนะพี่ อิอิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:00:11 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:59:22 ----------

ขอบคุณครับ

ชุดแต่ง ใช่ของใบพลูหรือเปล่าครับ

ปล ล้อสวยมากกกกกกก

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:00:42 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:00:11 ----------

ขอบคุณครับ

ชุดแต่ง ใช่ของใบพลูหรือเปล่าครับ

ปล ล้อสวยมากกกกกกก

22. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    ไม่ใช่ครับ ชุดนี้เป็นชุดแต่ง axis ตรงรุ่นของ tiida ในไทยมีไม่กี่คัน ส่วนของตาชื่น เป็นการก๊อปปี้ชุดแต่งชุดนี้เอาไปทำเป็นชิ้นงานของอัลเมร่าครับ

ปล.ก๊อปไปตั้งแต่มาร์ชแล้วครับ

23. Vasuta.com

2,184
    27
    0

อ๋ออออออออออ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:37:35 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:36:38 ----------

ล้อ fab ของพี่ สเป๊ก เป็นไงนะครับ

24. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ไม่ทราบว่าอยู่พฤกษารึป่าครับ โครงการไหนเอ่ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้