//++// แกะเรือนไมล์ เปลี่ยนหลอดไฟกันหน่อยนะ //++//

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sumruay, 2 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    จากกระทู้ของคุณ konankit กระทู้นี้ครับ

+++ อยากเปลี่ยนหลอดไฟ หน้าเรือนไมล์เองครับ +++

ก็เลยจะลงวิธีแกะย่อๆให้ครับ ออกตัวไว้ก่อนว่า ผมทำไม่ละเอียดเท่าไหร่ครับ เน้นอธิบายเอาแล้วกัน

//
    //
    //
    //

เริ่มเลยดีกว่าครับ

เมื่อหลอดเรือนไมล์เจ้ากรรม เกิดดับขึ้นมา เป็นผลทำให้จอไมล์อันงามงดของ B14 ต้องดูหม่นหมอง หรือสัญลักษณ์เตือนต่างๆ ไม่สามารถแสดงให้เรารู้ได้

หรือในกรณีที่ อยากจะเปลี่ยนสีสันของหลอดไฟ เราก็ต้องแกะเรือนไมล์ออกมาเพื่อแก้ไขปัญหา

ส่วนแกะยังไง ถอดตรงไหน มาดูกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2012
  2. sumruay

205
    0
    0
    อุปกรณ์หลักสำหรับงานนี้ครับ

ไข่ควง ไม่ช่ายยยยย ไขควง ต่างหากครับ 555

3. sumruay

205
    0
    0
    ถอดครับถอด

แหงนมองที่ขอบบน ของกระบังเรือนไมล์ จะเจอกับรูดำๆ 2 รู ซ้ายและขวา

ไขมันออกมาครับ น็อตจะออกมาแนวเฉียงนะ บอกไปเดี๋ยวไม่เชื่อ แหย่เองก็จะรู้ล่ะครับ

4. sumruay

205
    0
    0
    เมื่อถอดน็อต 2 ตัวเสร็จแล้ว

เราก็เริ่มจับตัวกรอบ ดึงเข้าหาตัวครับ ฐานล่างก็ค่อยๆแงะด้วยมือนี่แหละ มันจะค่อยๆหลุด ดึงไป บีบงุ้มหน่อย แล้วเอามันออกมาครับ

อ่อ ลืมบอกว่า จะให้ดี ปรับระดับพวงมาลัยให้อยู่ในตำแหน่งต่ำสุดนะครับ จะได้ดึงออกมาสะดวกหน่อย

5. sumruay

205
    0
    0
    นี่แหละครับ แกะออกมาแล้ววววว

6. sumruay

205
    0
    0
    ขั้นตอนต่อไปก็แกะน็อตออกอีก 3 ตัว

ในภาพ ผมจะวงไว้ในกรอบสีแดง มี 3 ตัวครับ

7. sumruay

205
    0
    0
    เสร็จแล้ว เราก็จะสามารถแกะเรือนไมล์ทั้งตัวออกมาได้แล้วครับ

แต่จะแกะให้สมบูรณ์แบบจริงๆ ก็ดึงปลั๊กด้านหลังทั้ง 3 ตำแหน่งออกมาก่อน ทีนี้เรือนไมล์และตัวรถก็จะเป็นอิสระต่อกัน

แต่ในภาพ ผมไม่ได้แกะปลั๊กออกมาให้ดูนะครับ เดี๋ยวเลขทริปย่อยผมหาย ก็เลยไม่ได้แกะ แถมตะแคงภาพอธิบายอีก เอาเข้าไป

ผมจะพูดถึงแต่เรือนไมล์ standard ติดรถนะครับ ถ้าเรือนไมล์อื่นก็จะมั่วเดาเอานิดหน่อย

จากภาพด้านบน ในวงเหลี่ยมสีแดง จะเป็นตำแหน่งของไฟส่องสว่างเรือนไมล์ มีด้วยกันทั้งหมด 4 ดวง

+++ เหล่าไมล์ขาว คือรถปี 1999-2000 ไฟท้ายแยกแดงขาว ไฟท้ายสามชั้นคริสตัล จะใช้หลอดขนาด T5 ทุกดวงเลย ดูจากภาพประกอบไปด้วยได้ครับ

ว่าขนาดหลอดไฟ มันจะเท่ากันทุกหลอดเลย ไม่ว่าจะไฟส่องสว่าง ไฟส่องที่วัดระยะทาง ไฟส่องนาฬิกา ไฟสัญลักษณ์เตือนทั้งหลาย ไฟเลี้ยว ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ออโต้

+++ เหล่าไมล์หน้าเทา คือรถปี 1994-1999 ท้ายยาว และท้ายแยกแดงส้ม ไฟส่องสว่างเรือนไมล์ 4 ดวง จะใช้ขนาด T10 3 ดวง และ T5 1 ดวง ไฟอื่นๆ เหมือนกัน

หลอด T10 ถ้านึกขนาดไม่ออก ก็เป็นหลอดขนาดเดียวกันกับไฟหรี่หน้ารถนั่นแหละครับ ยืมมาใส่ก่อนได้ หลอด T5 ขนาดจะเล็กกว่า T10 นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2012
  8. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ต่อๆกะลังมัน

- - - Updated - - -

ต่อๆกะลังมัน

9. sumruay

205
    0
    0
    เกือบจบแล้วครับ

พอดีเห็นในกระทู้ที่ผมจั่วหัวไปข้างบน คุณ jurn มาเปลี่ยนสีเรือนไมล์ให้ดู

ผมก็เคยหามาเปลี่ยนเหมือนกันนะ เป็นหลอด LED กี่แฉกก็ไม่รู้ แสงก็ดูเหมือนจะสวยหรอกนะครับ แต่แสงมันออกมาแปลกๆ

คือมันไม่สม่ำเสมอเอาเสียเลย คือจะบอกว่าสวย แต่ก็พูดไม่ได้เต็มปาก ใส่แล้วหลอดเจ้ากรรม ดันพังง่ายเสียนี่กระไร เลยต้องกลับมาจบที่หลอดเดิมๆ ทนหายห่วง

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ให้กับท่านที่กล้าๆกลัวๆจะลองงัดแงะรถของคุณเองนะครับ

ผมเชื่อว่า สมาชิกหลายๆท่าน แงะรถตัวเองจนคุ้นมือกันหมดแล้วแหละ กระทู้นี้ก็เลยให้คนไม่เคยแงะได้ดู แล้วลองแงะกันดูนะครับ อิอิ

10. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    สวยงามมาก D.I.Y

11. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    ชุดแรกทำ ไม่ได้ใส่ R ดรอปไฟ ลองกะหม้อแปลง สวยเลย พอใส่กะรถ สวยได้แป๊บเดียว ควันขึ้นเลย LED ใหม้หมดเลย อิอิ เลยทำใหม่ใส่ R100โอม ลดไฟลง ก็ไม่ขาดละครับ ^_^

12. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    แจ่มเลย D.I.Y ^^

13. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ชัดเจนครับ ขอบคุณมากสำหรับ D.I.Y. นะครับ

14. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    สนุกๆ จิงๆ นะ

[​IMG][​IMG]

15. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
  16. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    แหล่มไปเลยครับ เคยรื้อออกมาดู แต่ไม่ได้เปลี่ยนหลอดไฟ เพราะไม่รู้ว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน รอบต่อไปไม่พลาดครับ

17. B14 Lover

B14 Lover New Member Member

49
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ พี่งได้เรือนไมล์ Rnessa n30 ขอบฟ้า มาใหม่พอดีจะเอามาแทนไมล์ขาว autech น่าจะใส่กันได้พอดี ไม่ต้องให้ช่างไวร์ริ่งให้ใหม่ จะได้ลองทำเองโลด :)

18. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    ผมเจ็บมาเยอะ :cry: ลองเปลี่ยนหลอด LED มาหลายแบบ ยังไม่ประทับใจในผลที่ออกมาพอดีเจอ LED แบบเส้น เลยซื้อมาว่าจะแกะเอาแต่หลอดมาใช้ ใช้หน้าปัด แต่ไม่เวิร์ค
    ก็เลยแกะเรือนไมค์เลยละกัน
    ใส้ LED แบบเส้นเอามาตัดเอา เป็นชุด 3 หลอดตัดทีนึง แล้วต่อสายไฟ เข้าไป ใช้ไฟ 12V ได้พอดี 3 หลอด
    แล้วแกะตัวไมค์ออกเป็นชุดๆ เลย ใช้ LED เพิ่มเข้าไปเลย จะได้แจ่มๆ
    จากบทเรียนคราวก่อนๆ ถึงจะเห็นตัวเลขชัด แต่เข็มไมค์มองไม่ออกเลย รอบนี้จัดหนัก ยัด LED ไกล้ๆ เลย
    จัดไปให้ตัวเลขแจ่มๆ
    ทดสอบก่อนประกอบร่างคืน
    ผลลัพธ์ที่ได้ ประทับใจจ๊อชมาก
    มองเห็นเข็มไมค์ชัดเจนขึ้น กล้าพูดว่าสวยได้เต็มปากหน่อย :)

ผมซื้อ LED เส้น ขนาดยาว 1 เมตร เอามาตัด ทำไฟส่องในเก๋ง ไฟส่องเท้า ไฟหน้าปัดไมค์ เอาไปลองทำหลอดใส่แทนหลอดเดิมอีก 1 เส้นเนี่ย คุ้มจริงๆ
    ยังเหลือสีขาวอีกเส้น เอามาทำอะไรเล่นอีกดีน้อ ^_^

หวังว่าเป็นแนวทางสำหรับบางท่านที่คิดจะเปลี่ยนหลอดไฟหน้าปัดไมค์ อยากได้สีอะไรก็ลองทำกันดูนะครับ ;)

19. earthnfs

earthnfs New Member Member

78
    0
    0
    ต้องลองหาหลอดแบบ แคมรี่ มาใส่อะครับ อันนั้น แจ่มชัวร์ ซึ่งผมไม่รู้ว่าเป็นหลอดชนิดใด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้