สอบถามเรื่องน้ำมันเบรคหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Oat40, 3 กรกฎาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ผมใช้รถB14 ระบบเบรคเป็นดิสเบรคหน้าหลัง ไม่มีABS การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรค เราควรเปลี่ยนเมื่อใช้วิ่งมากี่กิโลแล้วครับ หรือดำก็ควรเปลี่ยนได้เลย หรือมีเกณฑ์ในการเปลี่ยนถ่ายครับอย่างไรบ้างครับ และควรใช้เกรดน้ำมันเท่าไรจึงจะถูกต้อง ขอบคุณมากหลายครับ:cool:

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เออ ไม่เคยคิดเลยเรื่องแบบนี้ เพราะตั้งแต่ใช้รถมานี่ก็ 7-8 ปีหล่ะ ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเบรคเลยอะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะคร๊าบ

3. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    โดยส่วนตัวผมเองแล้ว ตอบตามความเป็นจริง ก็ไม่ได้วัดระยะทางสำหรับการเปลี่ยนน้ำมันเบรคเลยครับ

ดีอย่างคือว่า รถผมมันก็เก่าแล้ว เก่าเหมือนรถคุณๆนี่แหละ มันก็มีรายการให้ต้องตรวจสอบกันบ่อยหน่อย

เบรค ก็เป็นอะไรที่ได้ดูได้แลกันเป็นประจำ ถ้าเห็นว่า น้ำมันเบรคเริ่มดำ หรือรู้สึกเอาเองว่ามันนานแล้วนะ ถึงจะได้เปลี่ยนครับ

รอบล่าสุด ที่ได้เปลี่ยนเพราะยกคานดิสก์หลังมาใส่ ก็เลยได้ไล่น้ำมันเบรคใหม่ไปในตัวเลย

///
    ///

ส่วนเกรดน้ำมันเบรคตามมาตรฐานโรงงาน คือ DOT 3 ครับ มองที่ฝากระปุกน้ำมันเบรคก็จะมีบ่งอยู่ ปัจจุบันผมก็ใช้น้ำมันเบรคแท้โตโยต้าอยู่ครับ

และมาตรฐานที่ถูกต้องก็ตามภาพด้านล่างสุดครับ ทุก 4 หมื่นกิโลเมตร

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กรกฎาคม 2012
  4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ไม่รู้อ่ะค๊าบพี่โอ๊ด เพราะมันรั่วก่อนก็เลยเติม ^^!

- - - Updated - - -

ไม่รู้อ่ะค๊าบพี่โอ๊ด เพราะมันรั่วก่อนก็เลยเติม ^^!

5. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    3-4 หมื่นกิโล ค่าก็ทั่วไป dot 3 แต่ผม ไม่เคยถึง 3-4 สักกะที มีเรื่องทำโน้นทำนี้ตลอด ถ้าได้แตะเรื่องเบรคก็จะถ่ายไล่น้ำมันใหม่ตลอดราคาไม่แพงอะครับ
    Dot สูงๆก็มี ประสิทธิภาพด้่านการทนอุณหภูมิก็ต่างๆๆกันไป ^^

6. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ขยับ ตลอด

7. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ลองดูครับ :)

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    น้ำมันเบรคจะเสื่อมเมื่อเจอความชื้น

ผมเลยมักจะเปลี่ยนปีละครั้งหลังหน้าฝน

9. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    มีเหตุผล

ส่วนผมเปลี่ยนตอนเปลี่ยนผ้าเบรคครับ ทำทีเดียว อิอิ

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ที ก็ไล่ลมเบรค น้ำมันเบรคใหม่ เลย

11. Crony_A

4,017
    12
    0
    ตายหล่ะผม แล้วงี้ผมไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเบรคเลยหลายปีแล้ว.......จะมีผลอะไรบ้างป่าวอะครับ รบกวนด้วยครับ

12. Oat40

5,652
    7
    38
    มิน่าเบรคไม่ค่อยอยู่

13. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    รีบไปเปลี่ยนดิพี่ มาเปลี่ยนวันนี้เลยปะ 55

14. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    ถ้าตามศูนย์บริการเขาจะกำหนดไว้ว่า ทุก4หมื่นกิโลเมตรหรือประมาณ2ปีครับ ตรวจเบรคครั้งนึงเปลี่ยนไปเลยก็ดีครับ
    เพราะเอาจริงๆถ้ารอขนาดนั้นน้ำมันเบรคดำปื้ดเลย ที่กระปุกอาจดูไม่ดำ แต่ลองไล่น้ำมันเบรคดูจะเห็นเลยครับ ว่าแต่ละล้อมันดำมาก
    ถ้าปล่อยไว้นานๆ น้ำมันเบรคมันก็จะเสื่อมสภาพ ทำให้เกิดสนิมกับชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กในกระบอกเบรคหรือลูกสูบคาลิปเปอร์ได้ พอเป็นสนิม มันก็กัดซีลกัดโอริง น้ำมันเบรคก็ซึมรั่วออกมา
    ของผมคาลิปเปอร์หน้าสนิมกินตรงร่องโอริงเปลี่ยนชุดซ่อมแล้วยังซึมอยู่เลยครับ 5555

- - - Updated - - -

ถ้าตามศูนย์บริการเขาจะกำหนดไว้ว่า ทุก4หมื่นกิโลเมตรหรือประมาณ2ปีครับ ตรวจเบรคครั้งนึงเปลี่ยนไปเลยก็ดีครับ
    เพราะเอาจริงๆถ้ารอขนาดนั้นน้ำมันเบรคดำปื้ดเลย ที่กระปุกอาจดูไม่ดำ แต่ลองไล่น้ำมันเบรคดูจะเห็นเลยครับ ว่าแต่ละล้อมันดำมาก
    ถ้าปล่อยไว้นานๆ น้ำมันเบรคมันก็จะเสื่อมสภาพ ทำให้เกิดสนิมกับชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กในกระบอกเบรคหรือลูกสูบคาลิปเปอร์ได้ พอเป็นสนิม มันก็กัดซีลกัดโอริง น้ำมันเบรคก็ซึมรั่วออกมา
    ของผมคาลิปเปอร์หน้าสนิมกินตรงร่องโอริงเปลี่ยนชุดซ่อมแล้วยังซึมอยู่เลยครับ 5555

15. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    เปลี่ยนทุกๆ 4 หมื่นโล ครับ ส่วนน้ำมันเบรคจริงๆผมว่าไหนๆเปลี่ยนทั้งระบบแล้วก็ DOt 4 ไปเลย เนื่องจากมีจุดเดือดสูงกว่า Dot 3

และคุณสมบัติที่ดี ของ Dot 4 ยังไม่กลัดกล่อนโลหะและยางด้วยครับ

16. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ของผมใช้สูตรนั่งเทียนเอาครับ ผมคิดว่าน้ำมันเบรคต้องเจอทั้งร้อน และชื้น(บ้างบางเวลา) แถมยังใสกว่าน้ำมันเครื่องอีก เลยคิดว่าคุณภาพมันน่าเสื่อมเร็วกว่า ดั้งนั้นผมเลยเปลี่ยนทุกหมื่นโลครับ :)

17. Crony_A

4,017
    12
    0
    เฮียไปเปลี่ยนวันไหนอะ ไปด้วยเลย....

18. Oat40

5,652
    7
    38
    คับเสี่ย

19. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เปลี่ยนไรกันอะ สวิงกิ้งหรอฮ้าาา

20. Oat40

5,652
    7
    38
    ออกรอบ3คนก็ได้นะฮะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้