คุณคิดยังไงกับถนนเส้นวิภาวดีที่เลนขวาสุดรถติดเคลือนตัวช้า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย st191, 12 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. st191

st191 New Member Member

23
    0
    0
    ผมเองขับผ่านเส้นนี้ทีไรเจอรถติดก็ไม่เข้าใจว่าทำไมเลนขวาสุดรถถึงติดทั่งๆที่ไม่มีที่กลับรถยิ่งหน้าสนามบินดอนเมืองมีทางเข้าที่จะไปตลาดใหม่อยู่ทางซ้ายแต่เลนขวาสุดติดไปด้วย งงมาก

2. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    แปลกแต่จิงครับ ผมก็ยังสงสัย

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เพราะคนไทยขับช้าอยู่ขวา ขับเร็วแซงซ๊ายครับ

4. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ความคิดส่วนตัวนะครับ
    - คนส่วนใหญ่คิดว่าเลนท์ซ้ายมีรถเมล์จอด เลยเลี่ยงซ้ายกัน เลยมาอยู่เลนท์ขวากันหมด

ปล.เลนท์ขวาสุดใต้ทางด่วน อย่างกับลูกละนาด เป็นคลื่นสะ

5. pop vr4

pop vr4 Member VIP

989
    19
    18
    ซ้ายสุดมีรถตู้กับแท็กซี่จอดแช่รอคน เลนต่อมาเป็นรถเมล์จอดส่งคน
    เลนต่อมาเป็นรถที่จะเข้าดอนเมือง ต้องเบียดหลบทั้งรถเมล์และรถตู้ เพื่อเข้าตลาดใหม่ดอนเมือง
    เป็นอย่างนี้มานานมากใช้เส้นทางนี้มา20ปีแล้ว ชินละ

6. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ชินแล้วครับ มันจะมี 3 ช่วงอะ
    ช่วงวัดเสมียนเข้าคอขวด ฝั่งขาเข้าหน้าม. เกษตร ก็หนักพอกัน ยิ่งตอนเช้านะ ออกสาย 10-20 นาทีงานงอกครับ 7.00 - 7.30 ต่างกันเห็นได้ชัด 555+
    ช่วงหลักสี่ตรงข้ามเซียงกงเข้าคอขวด ฝั่งขาเข้ายังโอเคน้อยหน่อย
    ช่วงวัดดอนติดรถเมล์จอด กับ พวกรถแท๊กซี่จอแช่ ซึ่งมันเป็นทั้งสองฝั่งอะไม่ว่าจะฝั่งวัดดอนหรือหน้าสนามบินอะ
    คือผมว่าวัดเสมียนอะ กับ หลักสี่อะ พวกบางคนชอบออกซ้ายแล้ว มาแทรกเข้าขวาอะครับ ไม่ออกด้านนอก แม่งก็มาบีบคอขวด จาก 3 มา 2 มันก็อั้นแล้วก็ติดประจำ ช่วง 5 โมง ถึง 1 ทุ่ม วิกฤติ แทบทุกวัน 555+

จุดวิกฤติ จะมีตรงแยกเกษตรทางไปแคราย วัดเสมียน แยกหลักสี่ทางไปรามอินทราและไปปากเกร็ด หน้าโรงเรียนไผทอุดมศึกษา หน้าสนามบิน หน้าวัดดอน ทางเข้า IT Square และก็ 5 แยกลาดพร้าว
    เนี๊ยครับ ประมาณนี้ ไม่ว่าจะเช้า หรือ เย็น ติดชัวร์ครับ 555+

7. momaydopod

momaydopod Member Member

97
    0
    16
    ทำใจอย่างเดียว

8. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขออภัยที่หยาบคาย เพื่อให้เข้าใจอารมณ์นะครับ

เหี้ยเข้าไว้ครับ แล้วจะไวเอง
    ทุกวันนี้ต้องเหี้ยครับ เพราะคนส่วนใหญ่ในสังคมมันเหี้ย
    ถ้าเราไม่เหี้ยก็เสียประโยชน์ครับ
    ตัวผมนะ ใช้ถนนทุกเลน ไหล่ทางก็ไป
    ไม่ได้ห้าว ไม่ได้ซิ่ง ก็พวกวิ่งขวามันช้า
    ถ้ามีปุ่มกระโดดข้ามพวกห่านี่ได้ กดไปแล้วครับ
    ไม่มานั่งขับ 40-60 แล้วแช่ขวาหน้าด้านแบบพวกแม่งหรอกครับ

9. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    เลนขวาติดเพราะรถที่วิ่งซ้ายหรือกลางเบี่ยงออกเลนขวาตอนที่รถทางเลนซ้ายติดคับ วิ่งเส้นนี้ประจำเหมือนกัน มันจะมีช่วงนึงที่ซ้ายวิ่งไหล พอซ้ายติดก็จะเบี่ยงกลางและขวา

10. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ตรงหน้าตลาดใหม่ จะมีรถติดเลี้ยวซ้ายเข้าตลาด รถที่ตามมาเบี่ยงออกขวา เลนขวาเลยติด แต่ก็ไม่เข้าใจ แม่งติดมากกว่าทางซ้าย เปนทุกจุดที่รถจอดเสียทางซ้ายก็เช่นกัน ทางขวาติด ^^

11. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48

อยากจะกดหลายๆครั้ง ชอบ

12. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    มันคือเรื่องจริงครับคุณบอย พอแซงไปได้ก็จะเห็นว่าส่วนใหญ่มักจะ คุยโทรศัพท์ แต่งหน้า กิน

13. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    รถคงติดเพราะพวกขับรถเหี้ยๆ แทรก ปาด แซง อ่ะครับ

14. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
    ถนนเส้นนี้วิ่งซ้ายสะดวกกว่าครับทุกวันนี้ผมก็ไม่เข้าใจมันชินแล้วอ่ะเพราะผมวิ่งเส้นนี้มาหลายปีแล้วอ่ะครับเพราะต้องใช้วิ่งไปทำงานทุกวันยิ่งตรงช่วงวัดเสมียนน่ะเจ้าพะคุณรุนช่องเอ๊ยสุดยอด..........:(

15. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ชัดเจนครับ ผมเห็นด้วยกับทุกคำพูดเลย อิอิ

บางวันไม่เข้าใจ 4-5 ทุ่มมันยังติด วิภาฯขาออกเนี่ย?!

16. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ต้องทำใจ ปล่อยวาง เจอทุกครั้ง ต้องหาช่องทางของเราไปเองดีกว่า

สะดวกกว่า สบายใจ และปลอดภัยกว่า

แต่ถนนเลนขวานี่ขับทางวิบากชัดๆเลยจิงๆ -*-

17. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    จริงครับ เป็นทั้ง2ฝั่ง

18. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ใช่ครับ เห็นด้วยเลย

19. Horse-Man

Horse-Man New Member Member

22
    1
    0
  20. abbmong

abbmong New Member Member

15
    0
    0
    มันติดเพราะ รถจอดรอเพื่อจะข้ามทางรถไฟครับ

รถจะข้ามทางรถไฟเข้าหมู่บ้านจุดใหญ่ ๆ แล้วหางแถวยาว

มันก็เลยแซงมาเลนซ์อื่น แล้วมาเบียดแทรกเข้า

แล้วไอ้พวกเบียดแทรกเข้าก็มากินเลนซ์คนอื่นต่อ คนอื่นก็ต้องเปลี่ยนเลนซ์

แล้วพอเปลี่ยนเลนส์รถก็ติดอีก

มันจะเป็น ช่วง ช่วง หลินหุ้ย สาระพัดสัตว์ เรื่อย ๆ มานมนานแล้วครับ

ตั้งแต่เด็กจนโต จนแก่แล้วครับ สาเหตุหลักเลยครับ

21. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    เส้นตลิ่งชัน-สุพรรณ/กาญจณาภิเษกก็เป็นครับ เพราะขับช้า(กว่าคันอื่น)แล้วอยู่ขวา ผมเคยคุยกับคนที่ขับช้าแล้วอยู่ขวาครับ คือเค้าคิดว่าเค้าเนี่ยขับอยู่ในเกณฑ์ที่กฎหมายกำหนดแล้วเค้าผิดอะไร(ประมาณว่ามึงแซงซ้ายไปเด่ะ) ผมก็บอกว่าใช่ครับพี่น่ะดีมากๆเลยแต่คนที่เค้ารีบก็มีนะครับ คุยไปเรื่อยก็ยังแถไปเรื่อยเลยขี้เกียจจะคุยด้วยกับไอ้คนที่ไม่มี"จิตสาธารณะ"

22. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ผมก็กลับเส้นนี้ประจำ และเข้าตรงนั้นด้วยครับ
    เส้นนี้ มีสองจุด ที่มันสุดๆ จริงๆ

จุดแรก ตรงป้ายรถตู้ ก่อนถึงทางเข้า สนง เขต
    ตรงนั้น มี สามเลน (ใต้โทรเวย์) ตรงนั้นจริงๆ ต้องวิ่งสาม
    แต่ก็มีบางคน หรือหลายคน แทรกซ้ายสุดมา
    แล้วก็ไปตบเข้าด้านหน้า

จริงอยู่ คุณอาจจะไปได้เร็วกว่าปกติ ประมาณ 4-5 ช่วงคัน
    แต่มันทำให้แถวซ้ายสุดตามปกติ รวมถึงเลนกลาง
    ติดมากขึ้น

ทุกวันนี้ ผมออกจะกวน teen เล็กน้อย คือ
    อยู่ซ้ายสุด แต่กั๊กเลน ไม่ให้ใครแทรกซ้ายได้
    ผลคือ ผมมีความรู้สึกว่า รถ flow ไปได้ดีกว่าทุกครั้ง
    เพราะไม่มีรถไปแทรกด้านหน้า

จุดที่สอง คือจุดสุดยอดที่เจ้าของกระทู้บอก
    คือทางเข้าตลาดใหม่

ตรงนี้ บอกตามตรง ว่า ผมก็วิ่งมาเลนที่สอง (จากเลนที่รถเมล์ รถตู้เข้าจอด)
    แต่โดยส่วนตัวผม จะดูว่า ซ้ายสุด มีรถตู้ หรือรถเมล์ จอดอยู่ หรือกำลังจะเข้าจอดไหม
    ถ้าใช่ ผมจะอยู่เลนที่สอง และค่อยไปเข้าซ้ายสุด หน้ารถตู้ หรือรถเมล์นั้น
    แต่ถ้าไม่ ผมจะพยายามเข้าซ้ายสุดตั้งแต่แรกเลย

แต่ก็มี หลายครั้ง ที่พลาด เลยป้ายมา ก็ยังเข้าซ้ายไม่ได้
    หากมีจังหวะ ผมก็เข้า แต่ถ้าไม่มี
    ผมจะไม่แปะ แหมะ รอเสียบครับ

ผมยอมเลยไปวนรถเข้ามาใหม่ตรง สน ดอนเลย

23. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    มุดอย่างเดียวคับ ทางไหนโล่งไปทางนั้น

มัวไปสนใจพวกขับช้าแช่ขวาเซงแย่เลย

24. fatslim

fatslim New Member Member

33
    0
    0
    ขับช้าแช่ขวาว่าแย่แล้ว เจอมอไซต์ขับในทางหลักอีกบังไลน์หมด
    อยากรู้จริงว่าชนมอไซต์ในทางหลักจะผิดมากไหม?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้