Sunny B12 อยากทำช่วงล่าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย BoatE30, 5 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BoatE30

BoatE30 New Member Member

25
    0
    0
    Sunny B12 อยากทำช่วงล่าง
    อยากเปลี่ยน รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ถ้าจะไปหาตามเชียงกงก็ดูไม่เป็นว่าจะมีตรงรุ่นไหม หรือจะเอาไป อัดน้ำมันใหม่ หรือจะแปลง เป็น สตรัทปรับเกลียว ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ

แล้วเครื่อง Ga15de นี่ คนไม่่อยนิยมเล่น แบบ N/A เหรอครับ หรือเป็นเพราะว่าไม่ค่อยมีของเล่นอะครับ

ขอบคุณครับ

2. teefler

teefler New Member Member

76
    0
    0
    ดันๆ รอ ฟังด้วยคนคับ รัก b12

3. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    อะไหล่ช่วงล่าง B12 ตามเชียงกงยังมีอยู่ครับ พวกโช้คอัพหน้า+จาเบรคก็เอาของพวกB13 B14เทียบใส่กันได้ครับ ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องเป็นN/Aไม่แน่แรงมาก็ GA15 ได้เลยครับแปลงจุดยึดนิดหน่อย ของผมก็ B12 เครื่ิองGa15 แค่นี้ผมก็ว่าขับสนุกแล้วอะครับ

- - - Updated - - -

อะไหล่ช่วงล่าง B12 ตามเชียงกงยังมีอยู่ครับ พวกโช้คอัพหน้า+จาเบรคก็เอาของพวกB13 B14เทียบใส่กันได้ครับ ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องเป็นN/Aไม่แน่แรงมาก็ GA15 ได้เลยครับแปลงจุดยึดนิดหน่อย ของผมก็ B12 เครื่ิองGa15 แค่นี้ผมก็ว่าขับสนุกแล้วอะครับ

4. Narate11

Narate11 New Member Member

50
    1
    0
    ขอร่วมแจมอีกเสียงครับ
    ผมก็อยากปรับปรุงอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้ยังอยู่ในอู่อยู่ครับ เครื่องSR20 DE ปลุกมาจากน้ำใช้ได้ไม่นานไปแล้วครับ
    ฝาโก่งเลยยกลกแล้วเอา SR20DE ลงเหมือนเดิมอาทิตย์หน้าน่าจะเสร็จครับ ตอนที่ยังวิ่งอยู่ วิ่ง170 แล้วไม่ใหวครับร่อนโยนมาก
    โช๊คอ่อนไปไม่เกาะเลย วันก่อนไปถาม GA15 พร้อมเกียร๋ 23000 บาทครับ SR20 DE พร้อมเกียร์ 25000 เพิ่มอีก 2000 เล่น SR ดีกว่าครับ
    เดี๋ยวรอรถเสร็จค่อยว่ากัน ในเวลา เดียวกัน เจอ 2 เด้งเลยครับ เด้ง 1 เครื่อง 2JZ GE ชาฟ ละลาย(กระบะ Tiger D4D) ยกใหม่เสื้อติดฝา หมดไป 28500 บาท
    เด้ง2 SR 20 DE ฝาโก่ง โดนไปอีก ..ต่าเครื่องได้มา 8000 ค่าวาง 2500 วายริ่ง 3500 แอร์ น้ำมันเครื่องน่าจะไม่เกิน 2500 บาท
    หลังจากนี้น่าจะใช้ไปอีกยาวๆครับ หมดไปเยอะแล้ว เดี๋ยวก็จะมีค่าท่ออีดเส้น เริ่มแตกๆผุๆแล้ว ช่วงล่างอีก ไว้ตอนต่อไปครับ

5. Narate11

50
    1
    0
    ช่วงล่างทำอะไรมั่งครับ พวกโช็ค สปริ่ง ราคาเป็นไงครับ งบใช้เท่าใหร่ครับ จะได้เตรียมๆไว้ครับ

6. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48

โชัคหลังผมเทียบเอาครับ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นของ พรีเซีย P10หรือ11 ไม่แน่นใจครับเพราะเปลี่ยนมานานแล้วครับ แต่เป็นโช้ค คายาบ้า new sr ครับ
    ส่วนโช้คหน้าเดิมอัดน้ำมันใหม่ครับ สปริงเดิมหน้า-หลัง เบรดหน้าB13ครับ

7. ดิสเบรคหน้าหาของพัลซ่า(ทีเดียวจบไม่ต้องแปลงจับยัดเป๊ะ/ติดต่อหมออาร์ต) โช๊คไม่แนะนำเชียงกงใส่ไม่กี่เดือนก็รั่วเพราะบุ๊ชในกระบอกโช๊คเก็บมานานมันแข็ง เอาคู่เดิมอัดใหม่ดีกว่าเจ็บตัวน้อย(ผมโดนค่าโช็คเชียงกงหมดไปหมื่นกว่ามิหนำซ้ำต้องเอามาอัดใหม่ทีหลังทุกครั้ง ทำจนเบื่อ)
    รถผมB12รุ่น2 ตัวท๊อป ผมเปลี่ยนอะไหล่แทบจะหมดทั้งคัน หาอะไหล่สเปกญี่ปุ่น(ตัวนอก) แต่งสไตร์เดิมๆ บางจุดก็DIY(ดัดแปลง)ให้ทันสมัยในจุดที่คิดว่าสำคัญ เช่นไฟหน้า(กำลังดัดแปลงใส่โคมโปเจคเตอร์BI-XENONของเบ็นส์)เพราะB12ของเราไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง ค่อยทำไปตามงบที่มี แต่ก็มีความสุข(เล็กๆน้อยๆ) ว่างผมจะเอารูปรถผมมาให้ชม ว่าผมทำอะไรไปบ้าง เผื่อจะเราชาวB12จะได้มีหัวข้อได้แลกเปลี่ยนกันคับ...

8. Narate11

50
    1
    0
    ทำเสร็จอย่าลืมเอารายละเอียดและถ่ายรูปให้ดูด้วยนะครับเผื่อเป็นแนวทางครับ

9. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    ว่างๆเอารูปมาแบ่งกันดูบ้างนะครับ ขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ผมใช้บี12ตัวแรกเดิมๆเลย

เบรคหน้าผมเดิมๆมันรั่ว เลยเอาของบี14มาใส่ครับ มาหาข้อมูลในนี้แหละ พี่RNN-B12บอกเอาของ B-12-13-14-NX-NV-RZ1-R10-R11-N15-N14 ใส่ได้เลย เลยไปยืมชุดเบรคหน้าRZ1 ของพี่ pongfish360 มาลอง ถึงได้รู้ว่าจานเบรคมันจะมีแบบมีร่องระบายกับไม่มี แต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน ต้องยกมาทั้งชุด แล้วจังหวะพอดีเพื่อนสมาชิกแบ่งขายชุดเบรคบี14มาให้ถูกๆ เลยเอาจานเบรค(จานบี14มีร่องระบาย),ขายึดคาลิปเปอร์,คาลิปเปอร์แล้วก็ผ้าเบรคมาใส่ (ตรงขายึดคาลิปเปอร์มันจะติดคอม้าเดิมของบี12นิดนึง รูยึดน๊อตมันเลยเยื้องอยู่นิดนึงครับ เจียร์ขายึดนิดเดียวใส่ได้เลย(ฝั่งล้อขวาไม่ติด ติดฝั่งล้อซ้าย ไม่รู้ว่าคันอื่นจะเป็นเหมือนผมหรือป่าวนะครับ) เบรคหลังยังเป็นดรัมเบรคเดิมๆอยู่

รถผมติดแก๊ส ท้ายมันจะห้อยๆ(ปกติท้ายมันก็ห้อยอยู่ก่อนจะติดแก๊สแล้ว) แล้วสปริงโช๊คอัพหลังมันหัก เลยเอาสปริงเก่าไปเทียบซื้อ คนขายเอาสปริงหน้าของมิตซูฯแชมป์มาให้ ของใหม่คู่ละพันนึง(เส้นมันจะโตกว่าสปริงบี12นิดนึงแต่สูงเท่ากัน มันเลยแข็งกว่า ท้ายก็เลยไม่ห้อย) แล้วก็อัดน้ำมันโช๊คใหม่ทั้ง4ต้น ข้างหน้าผมให้ที่ร้านเลื่อนเบ้าโช๊คลงจนเกือบติดยางเลยครับ คือไม่ได้อยากโหลดเตี้ยแป้ก แค่ให้มันดูเตี้ยกว่าข้างหลังนิดนึง ดูกำลังซิ่งดี 555 ค่าทำโช๊คอัดน้ำมันใหม่เลื่อนเบ้าคู่หน้า คู่ละ1,400บาทรวมถอดใส่ครับ ข้างหลังก็พันสี่(ไปตั้งศูนย์เอาเอง) ผมขับรถช้าแต่ไม่ค่อยหยอดเจอทางขรุขระก็รูดๆไปเลย ใช้มาเกือบ2ปีก็ยังไม่รั่วซึมนะครับ ความรู้สึกก็แข็งกว่าเดิมหนึบกว่าเดิมแต่คงนุ่มหนึบสู้ของซิ่งไม่ได้ ไม่เป็นไรผมขับช้า:p

ในรูปลายเซนต์ผมถ่ายไว้นานแล้วตอนยังไม่ได้ไปเลื่อนเบ้าโช๊คหน้าลงนะครับ ข้างหน้ามันจะดูโย่งๆหน่อย เลยแต่งรูปเอียงๆให้มันดูหน้าทิ่มตูดโด่งเอา ผมชอบแบบนี้ครับ:p

10. รถคุณDDLifeดูสวยคาสสิกคับ(น่าจะรุ่น1) ถูกใจล้อกล้วยอีกต่างหาก โดยเฉพาะข้อมูลของสปลีงคู่หน้าขอบคุณคับ พี่อาร์ตกะพี่RNN-B12คนเดียากันคับใครอยากหาอะไหล่B12โทรหาพี่เค้าเลย(โดยเฉพาะชุดดิสหน้าพัลซ่า) รถผมล้อหลังเปลี่ยนเป็นดิสเบรคแล้ว(ตรงรุ่น)ส่วนล้อหน้าชุดดิสพัลซ่า(จานดิสกะคาลิเปอร์ใหญ่มากแต่ใส่ล้อ15ได้ถ้าของR32สวยแต่ต้องแปลงเยอะล้อต้อง17อย่างเดียว ค่ายางใหม่แพงมาก) หม้อลมใส่ชั้นครึ่ง แค่นี้ก็หยุดฝูงม้าของSRได้แล้วคับ
    ส่วนตัวชอบความสวยแบบเดิมๆของB12(รถมีสายเส้น รูปทรงที่คลาสสิกมาก) อ๊อฟชั่นต่างๆเยอะมาก(สเปคญี่ปุ่นนะ) รถรุ่นไหม่ยังอาย เช่น ดิสเบรคหน้าหลัง กระจกข้างปรับ-พับไฟฟฟ้า ปรับหรี่ไฟหน้าปัด เซ้นทรัลล๊อก กระจกข้างไฟฟ้า สัญญาเตือนถ้าลืมปิดไฟหน้า ปรับสปีดที่ปัดน้ำฝน จะแต่งหรืออัฟเกดอะไหล่ก็เอาอะไหล่รุ่นหลังๆมาใส่ได้(บางอย่างนะ) หรืออะไหล่ตรงรุ่นของเทพNISMOก็มี(แต่หายากมาก)
    ว่างๆอยากชวนเฟี่อนๆB12พบปะ(ไม่ถึงกะมิตติ้ง)กันบ้าง จะได้คุยแลกไอเดียกัน (ถ้าชวนRZ1ก็ได้เพราะรุ่นเดียวกัน) มีอะไหล่ก็มาแลกเปลี่ยนกัน
    ถ้ามีอะไรเกี่ยวกับB12ก็โทรมาคุยหรือเขียนมาถามได้(ไม่ใช่กูรูนะแต่รัก ลองฟิดลองถูกมาพอสมควร ต้งค์ไม่เยอะแต่ค่อยๆทำตามงบ เจออะไหล่ก็ซื้อเก็บ ว่างก็ใส่ )
    ยินดีที่ได้รู้จักเพี่อนชาวB12ทุกท่าน ผม...เอก นครสวรรค์ 081-533-5305

11. Narate11

50
    1
    0
    ช่วยดันกระทู้หน่อย ตกไปเยอะแล้ว:D

12. สาวกB12ที่ยากมีช่วงล่าง(ด้านหน้า)กริบๆนิ่งๆ มีกันโคลงหน้าปีกนกมาฝาก(พอดีมีน้องเค้าจัดมาให้ผม1ชุด ผมก็เลยฝากน้องเค้าหาเพิ่มได้มาอีก3ชุด เผื่อเพื่อนชาวB12คงไม่มีแล้ว) สำหรับกันโคลงหน้าปีกนกของB12มีแต่รถสเปกนอกและตัวท๊อป/ขับเคลื่อน4ล้อเท่านั้น ในเมืองไทยไม่ต้องหา ตัวเหล็กจะทำมาจากเหล็กสปริง(เพื่อการหยืดและคืนตัวของปีกนก) ไม่ใช่เหล็กเส้นธรรมดา เป็นอะไหล่ของB12ชิ้นหนึ่งที่หายากมาก(พี่หมออาร์ต..บอกมา) ตัวผมตามหามาเกือบ5ปีกว่าจะเจอ ถ้าใครสนใจชุดละ 2800 บ.(แลกกับนิ่งช่วงล่างด้านหน้าและความปลอดภัยในการเข้าโค้ง ซึ่งจะเห็นผลได้ชัดและดีกว่าเหล็กค้ำโช๊ค) สนใจโทรมาคุยได้ไม่ซื้อไม่ว่า(เพราะผมไม่ได้มีอาชีพด้านนี้) เอก 081-533-5305

13. ผังอะไหล่B12ตัวนอก(วันหลังว่างจะทยอยลงให้เพื่อนไว้ดู)

14. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    ดัน ดัน B12 ขึ้นมาหน่อยครับ

15. BoatE30

BoatE30 New Member Member

25
    0
    0
    มาอัพให้ ความรู้ทั้งนั้น

16. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    กำลังจะทำช่วงล่างพอดี สงสัยว่าถ้าใช้สปริงหน้าของมิตซูฯแชมป์ ตัวไหนรุ่น 1 หรือ 2 มาใส่ข้างหลัง ต้องแปลงอะไรรึป่าว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ธันวาคม 2012
  17. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    มาแอบดูเฉยๆ

18. DDLife

65
    3
    0
    ไม่ได้เข้ามานานขอโทษด้วยครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าแชมป์1หรือ2 :cry: คือตอนไปหาซื้อ ผมเอาสปริงเดิมของบี12ไปด้วยครับ แล้วที่ร้านเอาออกมาให้ดู ความสูงมันจะเท่าๆกัน แต่เส้นมันจะใหญ่กว่านิดนึงครับมันเลยแข็งกว่าของเดิม เขาบอกของแชมป์ ไม้ต้องแปลงครับใส่โบ๊ะๆเลย

19. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    ถามอีกนิดครับแล้วมันแข็งหรือด้างมากมั๊ย

ถามอีกนิดครับแล้วมันแข็งหรือด้างมากมั๊ย

20. DDLife

65
    3
    0
    ผมอัดน้ำมันโช้คใหม่ด้วยครับ มันก็ไม่ได้แข็งปั้กแบบรถซิ่งครับ เพราะยังกดขย่มรถได้อยู่ ผมว่ามันก็นุ่มพอๆกับรถบ้านเดิมๆแหละ
    ลองใส่รูปด้านข้างให้ดูจะขึ้นมั้ยเนี่ย

21. Thot Thongprome

Thot Thongprome New Member Member

6
    0
    0
    ผมเองก็กำลังจะเอา B12 มาใช้อีกคัน ขอมาศึกษาข้อมูลหน่อยนะครับ

ผมเองก็กำลังจะเอา B12 มาใช้อีกคัน ขอมาศึกษาข้อมูลหน่อยนะครับ

22. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    up up up สวัสดีชาวB12ครับ

23. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    เบรคหน้า RZ1 ผมใส่ของ พรีเซียอยู่ครับ จานระบาย รูยึดคาร์ริบเปอร์ตรง

แต่แอบสนของ pulsar อิอิ

เบรคหน้า RZ1 ผมใส่ของ พรีเซียอยู่ครับ จานระบาย รูยึดคาร์ริบเปอร์ตรง

แต่แอบสนของ pulsar อิอิ

ตอนนี้มีโปรเจคใหม่ ได้โช้คTEIN ไทร์เฟ็กค์ (ใส่โตโยต้า) มาแปลงหูล่าง เร่งทำแบบเต่าคลาน เพราะช่วงนี้งานเข้ามาเยอะ(ทำงานหาตังค์ก่อน) เลยไม่ค่อยได้ลงมือ แต่คิดออกแบบเตรียมไว้แล้วว่าจะทำอย่างไร ฝันไว้นานแล้วว่าสักวัน พี่บัวตอง(B12-ชื่อรถที่ลูกสาวตั้งให้)จะได้ใส่TEINกับเขาบ้าง จะได้ตัดปัญหาเรื่องโช้คสักที
    [h=2]คุณ Deawz Sunny ZX ...จัดเลยคับ ดิสหน้าpulsar ใส่แล้วเบรคมั่นใจขึ้นเยอะ แต่จะให้ดี เปลี่ยนล้อหลังเป็นดิสด้วย..แจ๋วเลย[/h]

ตอนนี้มีโปรเจคใหม่ ได้โช้คTEIN ไทร์เฟ็กค์ (ใส่โตโยต้า) มาแปลงหูล่าง เร่งทำแบบเต่าคลาน เพราะช่วงนี้งานเข้ามาเยอะ(ทำงานหาตังค์ก่อน) เลยไม่ค่อยได้ลงมือ แต่คิดออกแบบเตรียมไว้แล้วว่าจะทำอย่างไร ฝันไว้นานแล้วว่าสักวัน พี่บัวตอง(B12-ชื่อรถที่ลูกสาวตั้งให้)จะได้ใส่TEINกับเขาบ้าง จะได้ตัดปัญหาเรื่องโช้คสักที
    [h=2]คุณ Deawz Sunny ZX ...จัดเลยคับ ดิสหน้าpulsar ใส่แล้วเบรคมั่นใจขึ้นเยอะ แต่จะให้ดี เปลี่ยนล้อหลังเป็นดิสด้วย..แจ๋วเลย[/h]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้