เหตุการ์ณแสบๆ ระทึกๆ ที่ด่านเชียงราย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 6 สิงหาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ที่ด่านเชียงราย แยกแม่สาย เชียงแสน
    คือ ไอ้เราก็ขับแบบไปเรื่อยๆ (เร็วนิดนึง) เห็นโค้งอยู่ข้างหน้า
    เลนซ้ายสุดติดมาก แต่เลนขวาว่าง ไอ้เราก็คิดว่ามีอะไร ก็ใส่ไปทางขวา
    ปรากฏว่า พอพ้นโค้ง ก็จ๊ะเอ๋ด่านเต็มๆ ประกอบกับ รถเลนซ้ายเคลื่อนพอดี
    ก็เลย ตีไฟเลี้นวซ้าย แล้วก็ เสียบ! ตามประสา
    ปรากฏว่า รถกระบะทะเบียนเชียงราย (เจ้าถิ่น) ปีบแตร่ไล่ผม (แต่ผมเข้ามาแล้วนะ)
    เราก็ทำไงอ่ะ ก็เสียบเข้ามาแล้ว ก็เลยขับไป มองกระจกหลังไป
    เห็นคนขับพยายามจะรูดกระจก และพยายามจะหักขวาออก (คงจะมาแทรกคืน)
    แต่เมียที่นั่งมาข้างๆ ดึงพวงมาลัยกลับ ....

พอถึงจุดที่เราเข้าด่าน เจ้าหน้าที่ก็ถามตามปกติว่าจะไปไหน ก็คุยธรรมดา
    แต่คนคันหลัก รูดกระจกโผล่หน้ามาตะโกนบอกเจ้าหน้าที่ว่า
    "ไอ้คันนั้น มันปาดหน้าผม ไอ้คันนั้นน่ะ บลาๆๆๆ"
    เจ้าหน้าที่ก็ งง ผมก็โผล่หน้า แล้วบอกไป (ดังนิดๆ) ว่า
    "ขอโทษทีครับ ผมไม่ทราบว่ามีด่าน" .....

เจ้าหน้าที่ก็บอกผมว่า ไปเลยครับ เดี๋ยวผมคุยให้
    พร้อมกับตะโกนบอกคันหลังว่า "ใจเย็นๆครับ" ไอ้เราก็ขับออกจากด่าน
    แต่คิดว่า ไอ้นี่ ไม่จบแน่ เลยจอดรอ

พอมันขับออกมาจากด่าน เราก็เปิดกระจก มันก็พุ่งมาเสียบข้างๆ
    พร้อมเปิดกระจกเหมือนกัน เตรียมจะหาเราแล้วมั้ง
    แต่ เราก็พูดไปว่า "ขอโทษทีครับพี่ ผมไม่ทราบว่ามีด่าน"
    เค้าก็ อ้อ ครับๆ งั้นไม่เป็นไร .... จบไปด้วยดี

สงสัยถ้าเราขับไปเรื่อยๆ สงสัยมันคงมาเอาคืน
    ไอ้เราก็คงฉุด แล้วคงไปไม่ถึงแม่สายแน่เลย ...

เหตุการ์ณนี้ บอกให้รู้ว่า ถ้าไม่ชินทาง ไม่ใช่เจ้าถิ่น ก็ขับตามๆเค้าไป และ ใจเย็นๆ กันด้วยนะค๊าบบบบ

2. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ถนนหนทางไหนไม่คุ้น เรารู้ว่าเราทำผิดก็ขอโทษไปเลยครับดีสุด เพราะบางครั้งคำพูดแค่ไม่กี่คำ สร้างความรู้สึกดีและรู้สึกแย่ ทำให้เหตุการณ์ทั้งดีและแย่เกิดขึ้นได้เสมอครับ ถ้าผมเป็นพี่ ผมก็ขอโทษเหมือนกันครับ สมัยนี้ปืนหาง่ายน่ากลัว

3. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    โมโหสุดๆๆ แต่เจอคำว่าขอโทษ นี่หายโมโห เลยนะครับ

4. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    คนไทยใจดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้