Help ME please...ขับรถลุยน้ำ ไฟเครื่องโชว์....

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย showtix, 28 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. showtix

showtix New Member Member

20
    0
    0
    ....รบกวนช่วยด้วยครับ.....พอดีเมื่อคืนฝนตกหนัก...ขับรถลุยน้ำท่วม....
    จนเครื่องยนต์ดับ.....เเล้วสตาร์ท+เร่งเครื่อง รถจนติด......เเล้วขับต่อไปได้....
    พอตกตอนเช้ามา ลองสตาร์เครื่องดู เครื่องก็ติด เเต่รอประมาณ 4-5 นาที ไฟเครื่องโชว์ขึ้นมา
    ก็ลองไปดูกรองอากาศ น้ำเต็มเลยครับ ก็เลยเอาลมเป่า กรอง + เครื่องยนต์ จน เเห้ง...
    แล้วมาสตาร์เครื่องอีกที.....ปรากฎว่าเหมือนเดิมไฟโชว์ขึ้นอีก.....ก็เลยเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
    ก็ยังไม่หาย กลับเป็นหนักกว่าเดิมอีก เครื่อง เร่งเเล้ว วอดๆๆ.....เด๋วเร่งขึ้น เด๋วเร่งไม่ขึ้น (ตอนรถวิ่ง)
    รอบเครื่องยนต์ก็ไม่นิ่ง เด๋วรอบเครื่องตกลงจนเกือบดับ (จอดอยู่กับที่นะคับ)....พอซักพักรอบเครื่องก็เป็นปกติ
    .....ไม่รู้จะทำไงดีครับ......รบกวนท่านกูรู ทั้งหลาย ช่วยกรุณาอนุเคราะห์....ชี้เเนะผมทีครับ......ขอบคุณครับ....
    ปล. รถ Civic coupe ปี 1999...... เปลี่ยนเครื่องเป็น D15B (3 stage) เมื่อตอน เม.ย. 55

2. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ตอนถ่ายน้ำมันเครื่องมีน้ำปนหรือป่าวคับ แล้วก็กล่อง ecu ได้โดนน้ำหรือป่าวคับ

3. showtix

20
    0
    0
    ไปให้ร้านเค้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้คับให้คับ.....เเล้วกล่อง ecu .....ก็ไม่เปียกน้ำคับ
    ............ขอบคุณมากคับ...........

4. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    น้ำเข้าจานจ่ายหรือเปล่าครับ

5. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    รีบเอาเข้าให้ร้านเช็คโค้ดเอนจิ้นดีกว่าคับ

6. showtix

20
    0
    0
    .....อืม....วันนี้ผมลองไปถามช่างที่ 0 ดู เค้าบอกว่า...น้ำน่าจะไปโดนตัววัดเซ็นเซอร์ควันไอเสียที่ท่อใต้ท้องรถ
    ทำให้มันอ่านค่าผิดพลาด.....มีผลทำให้การดูด จ่ายน้ำมันผิดพลาด ..... รถจึงมีการกระตุก รอบไม่นิ่ง....
    ............เด๋วผมว่าจะเอารถไปเช็คดูดีดีอีกครั้ง.......ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านครับ...........

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    Code ขึ้น ก็ต้องไปเช็คโค๊ทนะครับ จะได้รู้ ว่าเป้นปัญหาจากเซนเซอร์ตัวไหน แล้วค่อยมาแก้ เดาลำบากครับ O2 Senser ก็เป็นไปได้ ต้องเช็คโค๊ทดูครับ ไม่ยาก ขอให้หายไวๆครับ

8. showtix

20
    0
    0
    ............ขอบคุณครับ......เด๋วจะไปเช็ค Code ดูครับ ..........

9. Darkitem

Darkitem New Member Member

97
    0
    0
    ไม่รู้หาอาการเจอหรือยังครับก็ตามนี้นะ ขอให้หายไวๆ

+++++ รถใครไฟ Check Engine ติด เข้ามาอ่านตรงนี้นะครับ +++++

- - - Updated - - -

ไม่รู้หาอาการเจอหรือยังครับก็ตามนี้นะ ขอให้หายไวๆ

http://racingweb.net/forum/showthre...%E8%D2%B9%B5%C3%A7%B9%D5%E9%B9%D0%A4%C3%D1%BA

10. showtix

20
    0
    0
    ..........ขอบคุณครับ.........^__^.........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้