เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็น 15W-40 แล้วเสียงเครื่องดังกว่าเดิม

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย For_Team, 3 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. For_Team

For_Team New Member Member

17
    0
    0
    Sunny GA16DNE ครับ คือปกติผมใช้ ปตท. เซมิ 10w-40 มาตลอด พอมารอบนี้ เห็นของ บางจาก เป็น 15w-40 ถูกกว่า ปตท. นิดหน่อยเลยลองซื้อมาเปลี่ยนดู ปรากฏว่าเสียงเครื่องดังกว่าเดิมจนเห็นได้ชัด

ทั้งเวลาจอดเดินเบา และเวลาขับ อย่างอื่นไม่มีอาการผิดปกติใดๆ น้ำมันเครื่องก็ไม่ลดลง เลยอยากถามว่ามันเป็นปกติมั้ย หรือควรจะเปลี่ยนดีครับ ยังวิ่งได้ไม่ถึง พันโลเลย

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ประเทศไทยร้อน เลขตัวหน้าไม่น่ามีผล

แค่ระวังอย่าให้เจอน้ำมันเครื่องปลอมครับ :)

โดยดูจากตัวเลขแสดงความหนืดสองตัว เช่น 10W-30 แสดงว่า 10W คือ ความหนืดที่อุณหภูมิต่ำ (W = Winter) สำหรับหน้าหนาว และ 40 สำหรับอุณหภมิสูง

3. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    ผมเคยแต่ให้ ptt semi 10w40 แล้วเปลี่ยนมาใช่ toyota 10w30 เวลาร้อมเครื่องดังครับ แต่เวลาเครื่องเย็นเสียงปกติครับ
    เลยคิดว่าน้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนใหม่มันใสเกินไปผมเลยต้องเสียตังค์อีกรอบ+กรองน้ำมันเครื่อง

4. แมคกา

แมคกา New Member Member

19
    0
    0
    ผมใช้ 10w- 40 ตลอด เคยลองเหมือนของ จขกท แต่เครื่องดัง เร่งอืด เลยไม่เอาดีกว่า ใช้ตัวที่มันสมูท มากสุด เซมิ ปตท ก็ไม่แพงแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้