อยากหาความรู้เรื่อง E-KIT E85 ใครทราบขอความเห็นหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย porlover, 23 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. porlover

porlover New Member Member

5
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าผมกำลังจะไปติด ชุดอุปกรณ์E-KIT ที่สามารถทำให้รถเติมE85ได้ อยากหาความรู้ว่าดีมั้ยคับถ้าไม่อยากติดแก็ส
    ผมเพิ่งได้รถมาเดือนกว่า ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยคับ รบกวนพี่ๆในนี้ด้วยคับ
    :):):)(ใช้B14ปี97อยู่คับ)

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ไม่แน่ใจว่าค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการติดเท่าไรครับ

แต่ถ้าต้องการความประหยัด LPG ถูกกว่าแน่นอน

3. porlover

5
    0
    0
    เห็นว่าสิ้นปีจะปล่อยลอยตัวราคาน่าจะพอๆกับE85เลยใช่มั้ยคับ

4. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    ดูจากใน SpeedTalk เห็นพิธีกรว่าไม่เห็นด้วยกับ E-Kit ที่ว่า เพราะเฉพาะหน้าคือ สามารถช่วยให้ใช้ E-85 ได้ แต่เนื่องจากรถไม่ได้ออกแบบเพื่อรองรับ E-85 พวกชิ้นส่วนซีลต่างๆจะเสื่อมเร็วมาก (เพิ่มภาระการดูแลรักษา ไส้กรองน้ำมัน ท่อน้ำมัน ปั้มติ๊ก ฯลฯ) + โอกาสที่ซีลเสื่อมในจุดที่หากรั่วแล้วเกิดอันตรายได้ (ซึ่งไม่รู้ว่าจะเกิดตรงไหน) พิธีกรก็เลยมองว่าไม่น่าใช้ เพราะมีความเสี่ยง ก็เป็นอีกความเห็นครับ ส่วนราคา E-85 จะใกล้เคียง LPG ผมว่าราคาอาจใกล้เคียง (แต่ได้ยินว่าจะเลิกอุหนุน E-85 รึเปล่าครับ) แต่การบำรุงรักษา LPG ใกล้เคียงเดิมที่สุดนาครับ

5. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    E-Kit คือชุด ECU เพื่อให้รถยนต์รุ่นที่ไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้น้ำมัน E85 หรือ E100 ให้สามารถใช้ได้นั้น

หากจะให้ได้จริงต้องคำนึงถึง ระบบ น้ำมัน E85 ทั้งระบบ
    1.สายน้ำมันต่อจากปั๊มติ๊ก ที่แช่ในถังน้ำมัน ต้องเปลี่ยน เป็นสายสั้นๆ แต่สำคัญ
    2. สายน้ำมันนอกถัง มาถึงกรองน้ำมัน จนมาถึงสายที่เชื่อมเข้า Regulator ซึ่งต้องเป็นสายชนิดทนแรงดัน ซึ่งสายพวกนี้ราคาอยู่ที่ประมาณ ฟุตละ 200- 300 บาทแล้วแต่ยี่ห้อ
    3.ปั๊มติ๊ก ต้องรองรับ E85
    4.หัวฉีด ต้องรองรับ E85

อย่างน้อยจะใช้ E-Kit ก็ต้อง บวกข้อ 1 และ 2 แบบนี้พอใช้ได้ครับ
    หากจะดี ก็บวกข้อ 3 และ 4 ก็จบสบายใจ

ก็เป็นทางเลือกครับ E85 คล้ายๆกับ ช่วง NGV ครั้งเมื่อ สองสามปีก่อน เนื่องจากหาปั๊มเติมยาก
    อย่าง E85 บางจากเองในกรุงเทพและปริมณฑลเอง ก็มากกว่า 30 ปั๊มแล้ว

และช่วงนี้เห็นว่ารัฐจะเน้น E85 เนื่องจากไทยผลิตน้ำตาลได้เกินการใช้อยู่แล้ว
    หากนำน้ำตาลส่วนเกินนั้นมาผลิต alcohol ก็พร้อม และราคาก็จะได้ไม่ต้องไปแกว่งตามราคาน้ำมันโลก

ก็ไว้เป็นทางเลือกครับ

6. xxart

3,202
    193
    0

สายแช่ในถัง R10 เห็นมีแบ่งขายเป็นนิ้ว

นิ้วละร้อยกว่าบาท :)

7. porlover

5
    0
    0
    อะไรบ้างคับที่มันจะเสียถ้าเติมE85คับ

8. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    สายแช่ในถังยี่ห้อ Gates เกรด R10 มีขายชัยชนะพาณิชย์ร้านเดียว ไม่แบ่งขายเป็นนิ้วด้วยนะ ผมเคยซื้อมาเปลี่ยน สายแช่ในถัง โดนไป ฟุตละ 1200 :cry:
    ส่วนถ้าสายนอกถังก็ต้องเกรด R7 ขึ้นไป ถึงจะทน E85 ได้

9. xxart

3,202
    193
    0

ทุกส่วนที่ต้องสัมผัสกับ e85 ไม่ว่าโลหะ หรือ ยาง เช่น

แค่ถังน้ำมันb14 ก็ไม่สามารถกันการระเหยของ e85 ได้เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้