ช่วยแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'Van Only Club' เริ่มโดย bkk_rescue, 9 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bkk_rescue

bkk_rescue Guest

0
    0
    0
    กำลังจะหารถตู้มาใช้สักคันครับ ใช้ขับไปเที่ยวและใช้งานทั่วไป กะว่าเอาแบบราคาไม่สูงมากนัก มองไว้ก็มี nissan urvan กับ toyota hiace ก็ปีประมาณใกล้ๆกันครับ ประมาณ ปี 90-93 เพราะดูราคาไม่สูงจนเกินไป แต่ยังไม่ทราบว่าจะเลือกตัวไหนดี ยังงัยรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ เรื่องการใช้งาน การบำรุงรักษา อะไหล่ และอื่นๆ รวมถึงอัตราการกินน้ำมัน... ยังงัยใครพอจะมีข้อมูลรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ เผื่อจะได้มาเป็นสมาชิกใหม่อีกสักคน........ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    ระหว่าง urvan กับ hiace ทางโตต้ารอบเครื่องจะจัดกว่าครับรูปทรงทันสมัยวิ่งดีกว่านิสสันครับ แต่ข้อเสียคือเครื่องค่อนข้างเปราะบางโดยเฉพาะฝาสูบต้องเป็นคนที่หมั่นดูแลรถหน่อยครับ ช่วงล่างแข็ง อะไหล่แพงครับ ส่วนนิสสันรูปทรงไม่ค่อยจะโดนใจวัยรุ่นอย่างเราๆสักเท่าไรคับ แต่ช่วงล่างดีนิ่มนวลเกาะถนนภายในถ้าเปรียบเทียบกันดีๆนิสสันจะกว้างกว่านิดหน่อยครับ เครื่องอึดกว่าโตต้าแน่นอนครับเหมาะสำหรับมือใหม่ไม่ต้องหมั่นดูแลมากสายพานทามมิ่งไม่มี(แต่โตต้ามีครับการทำงานของเครื่องเลยเงียบกว่า)อะไหล่ถูกแต่จะเสียอย่างตรงที่ว่าอุปกรณ์ตกแต่งจะไม่กว้างเหมือนโตต้าครับ ราคาขายต่อนิสสันก็จะสู้โตต้าไม่ได้ ก็แล้วแต่จะตัดสินใจครับ
    ส่วนอัตตรากินน้ำมันรถผมเครื่องtd27turbo ไปกลับเมืองกาญถ้าไม่เหยีบวิ่งแบบลอยๆค่าน้ำมันจะอยู่ประมาณ900ครับเทียบกับรถพวกกันโตต้าปี90เครื่อง2l กินเท่ากันเลยคับ
    ส่วนโตต้าก็จะมีให้เลือกดังนี้คับเท่าที่จำได้น่ะคับ
    ปี90-96 ตาเต็มจะเป็นเครื่อง2l 2500คับ แต่ถ้าเป็นตัวนอกจะมีให้เลือกทั้ง2l turbo และ 3y คับ
    ปี97-2000 จะเป็นตาเหยี่วคับ ตัวนี้จะเป็นเครื่อง3l 2800 คับ ตัวนี้เครื่องก็อึดดีคับ เค้าว่ากันว่าเครื่องตัวนี้เป็นตัวที่พัฒนาไปเป็น5l และ 1kz คับ
    ตั้งแต่ปี2000ขึ้นไปน่ะเป็นเครื่อง5l 3000 คับ แต่ไม่เกิน2004 น่ะคับ ตัวนี้เค้าจะเรียกกันว่าตาเพรชครับ เท่าที่รู้มาตัวนี้จะมีกล่องด้วยครับ จะประหยัดน้ำมันครับแต่ก็ไม่มากเท่าไร
    ทุกรุ่นจะมีทั้งหลังคาสูงและเตี้ยครับ รวมทั้งช่วงยาวและสั้นด้วยครับ แถมมีตัวนอกด้วยครับที่เป็นเครื่องเบ็นซินครับ

ส่วนนิสสันก็จะมีตั้งแต่ sd23 e24 e25 และ e25เครื่อzd ครับ
    อย่างsd23 จะมีเครื่องตัวเดียวครับ คือsd23 2300 ครับ
    ส่วนe24 ถ้าเป็นเครื่องเดิมๆจะเป็นtd25ครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องtd27 หรือ bd30 แสดงว่าเปลี่ยนเครื่องมาครับ e24นั้นปีจะไม่เกิน94-95 ครับหน้าจะเป็นตาเหลี่ยมครับไม่มีที่ปักน้ำฝนหลัง
    แต่ถ้าปี95ขึ้นมา จะเป็นเครื่องtd27ครับหน้าคอนโซลจะมีทั้งจอโค้งจอเหลี่ยมครับ และรวมทั้งมีวัดรอบและไม่มีครับ และจะมีที่ปัดน้ำฝนหลังและเซ็นทรัลล็อกมาให้ครับ
    ยังไงก็รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกทีน่ะครับ แล้วเดี๋ยวผมจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

3. mayuct

941
    4
    0
    รูปครับ

รูปของนิสสันครับ

4. bkk_rescue

0
    0
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับข้อมูลคร้าบ........

5. jackie101

jackie101 New Member Member

346
    0
    0
    แล้วแต่งบประมาณและความชอบส่วนบุคคลครับ
    น่าใช้ทั้งคู่เลยครับ

6. bkk_rescue

0
    0
    0
    ขอบคุณนะครับ สำหรับทุกคำแนะนำ ตอนนี้ก็ไปดูมาบ้างแล้วครับที่ตรงใจก็มี nissan urvan ปีประมาณ 97 ครับ ราคา 27 กับ hiace ปี 95 ราคา 28 อันนี้ยังไม่ได้ต่อลองเรื่องราคา แต่ยังงัยก็ต้องๆไปดูรายละเอียดอีกที.........

7. mayuct

941
    4
    0
    ถ้าเป็นตัวท็อปที่มาขายในบ้านเราถ้าเป็นนิสสัน คอนโซลจาเป็นจอโค้งมีวัดรอบ ช่องเติมน้ำมันไม่ต้องใช้กุญแจ มีเซ็นทรัลล็อค ปัดน้ำฝนหลังและกันชนหลังจะเป็นไฟเบอร์ชิ้นเดียวมีบันใดตรงกลางครับ ถ้าเป็นตัวอื่นกันชนหละงจะเป็นเหล็กแยกชิ้นกับพลาสติกครับ

8. นะโม

นะโม New Member Member

142
    0
    0
    อย่าไปใช้เลยครับ urvan มีคนใช้อยู่ครับ ตัว e 24 อ่ะครับ

เพราะใช้รุ่นนี้ ส่วนมากหน้าตา ดีทั้งนั้น ใช่ไหม ตาเมย์

9. mayuct

941
    4
    0
    555+ ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบบบ

10. nai_tot

nai_tot New Member Member

471
    5
    0
    ขับ urvan ก็เชียร์ แต่ urvan hiage น้อยใจแล้ว
    custom ตัวท็อปไฟฟ้าทั้งคันยังไม่คุยเลย โด่ ไปดีกว่า ฮิๆๆๆ

11. mayuct

941
    4
    0
    ของผมก็ไฟฟ้าทั้งคันน่ะป๋า อิอิ แม้แต่ฝาท้ายและผ้าม่าน + +

12. jackie101

346
    0
    0
    โอ้โห...แฟนพันธ์แท้ urvan จริงๆถูกกกก.....ต้องนะครับ

13. mayuct

941
    4
    0
    ^ ^ อิอิ

14. นะโม

นะโม New Member Member

142
    0
    0
    คนใจร้าย

เอเอ้

อย่าน้อยใจเลยครับ

เดี๋ยวผมจะแก้แค้นป๋าคืน

โทรมาอำผมว่าอยู่กับนายเมย์ กินไปหลายขวด เมาแล้ว

ทำกันได้ลงคออออออ

:cry:

15. jackie101

346
    0
    0
    อิอิอิอิ

16. nai_tot

nai_tot New Member Member

471
    5
    0
    อะ อะ ล้อเล่น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้