สงสัยครับ GA16 mt หัวฉีด มันวิ่งแปลกๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย BoatE30, 15 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BoatE30

BoatE30 New Member Member

25
    0
    0
    สงสัยครับ GA16 mt หัวฉีด มันวิ่งแปลกๆ รถผมb12 นะครับ

วิ่งความเร็วอยู่ 100 km/h ที่เกียร์ 5 รอบเครื่องอยู่ที่ 3000 รอบ มันปกติป่ะคับ

ถ้าบางครั้งสับเกียร์ เร็วนิดนึง รอบเครื่องมันตกไม่เกิน 500-600 รอบอะครับ ผมลองไปเปิดดูตาม youtube พวกคลิปเครื่องนี้ เค้าก็สับกันประมาณเกือบๆ1000 รอบ
    ผมซื้อรถต่อเค้ามา ยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องตัวนี้เท่าไรครับ รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ ^^

2. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    เรื่องแรก ปกติครับ

เรื่องที่สอง รอท่านอื่นครับ

3. BoatE30

25
    0
    0
    อัตราทดเกียร์แลดู ม่าค่อยออกไปทางประหยัดเท่าไรใช่มั้ยคัฟ

4. ปกตินะครับ..ผมใช้อยู่ GA16DNE เดิมๆ วิ่ง100 กม./ชม. ใช้รอบอยู่ที่ 3000 r ปกติครับ...รถผมใช้ทั้งน้ำมันและแก๊ส ระบบหัวฉีด รอบเดินเบา 700 r นิ่งๆไม่สั่น ขับเรื่อยๆอ่ะครับ แต่ถ้าอยากจะขับพุ่งๆผมก็ใช้ตั้งรอบเอาให้มาอยู่ที่ 900 r ออกตัวไม่ค่อยๆจัดจ้านแต่ขอซักเกียร์ 3 ปลายๆก็จะเห็นละว่าอาการเร้าอารมณ์ของเครื่องตัวนี้มันเป็นยังไง ชอบนะ GA16DNE เครื่องสมบูรณ์ดีครับไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนนี้ เก็บตังค์อยากวางเครื่อง SR 20 บ้างละอิอิ..

5. BoatE30

25
    0
    0
    เครื่อง ga16de ตัวนี้ สามารถปรับแต่งอะไรเพิ่มได้หรือเปล่าครับ พวกท่อนบน อะครับ ไม่ค่อยเห็นของแต่งเท่าไรเลยอะครับ

6. สายกราวน์ 1 ชุด
    กรองเปลือย/เลส 1 ชุด
    ปาดฝาอีกนิดนึง
    เฮดเดอร์ + เดินท่อใหม่ +พักกลางแคปซูล 2 ลูก + พักปลาย 1 ลูก
    แค่นี้ พอละครับ อย่าไปทำเครื่องเยอะมากเลยครับไม่งั้นมี 2 แสนก็หมด
    โดนมากับคันเก่าเยอะครับ ร่วม 2 แสน นึกถึงแล้วก็ 2 แสน แสนเสียดายตังค์ที่สนองความอยาก 555+ แสนสาหัส เงินเดือนเหลือน้อยนิด กินมาม่า 2 อาทิตย์ต่อเดือน

7. num2352

num2352 New Member Member

235
    1
    0
    ถ้าทำอย่างที่คุณ seahorse ว่าข้างบนช่วยให้รถวิ่งขึ้นอีกเหรอครับ

8. ลองเทียบกราฟดูแล้วจะรู้ครับ ก่อนทำกับหลังทำเครื่อง หลังจากทำแล้วกำลังของเครื่องจะมามากขึ้นไวขึ้นกว่าเดิมครับ..แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่าระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงตั้งแต่ปั๊มติ๊กในถังมาเลยอ่ะครับแรงดันมาเต็มรึปล่าว..ถ้าปั๊มมันเก่าอาจจะกรองตันดูดน้ำมันไม่ค่อยสะดวกครับ ระบบจุดระเบิด จานจ่าย สายหัวเทียน หัวเทียน หัวฉีดก็ด้วยนะครับ
    ที่สำคัญ..หาคลัชซักชุด ถ้าอยากรู้ว่ารถแรงแค่ไหนก็ต้องทำใจทดสอบกันหล่ะครับจากที่เคยขับแบบบ้านๆเชนเกียร์แบบไม่เบิ้ลคลัช คราวนี้คงต้องลองเทคนิคการออกตัวอัดรอบสับเกียร์แบบนักแข่งทางตรงกันบ้างแล้วจะรู้ครับว่ารถทำมาแล้วมันรับได้แค่ไหน
    สิ้นเดือนนี้ผมก็ว่า จะเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด เปลี่ยนติ๊กในถังน้ำมัน แล้ววิ่งฉลองคลัชใหม่อ่ะครับ แหะๆ รถ 15 ปี เครื่องทำ STEP นี้ ยังวิ่งได้ 170 หรูแล้วครับ

9. แต่ถ้าอยากแรงกว่านี้ ก็ SR20 VVL นะจ๊ะ

10. pongpeng

pongpeng New Member Member

38
    0
    0
    แล้วถ้าb14 ga15 at 100จะอยู่ที่กี่รอบคาบ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยดี เวลาเครื่องร้อน ของผมถ้าเครื่องเย็นความเร็ว80ก็จะเปลี่ยนเกียรแต่ถ้าเครื่องร้อนก็จะไม่เปลี่ยนให้ผมงะ

11. หาคันเกียร์กับกล่องชิพเกียร์ใหม่เลยครับ

12. BoatE30

25
    0
    0
    รถคันนี้ ซื้อต่อเค้ามา ท่อมันทำมา มี ท่อพักกลาง2ใล แคปซูล ปลาย1ใบ แต่เฮด เดิมๆว่าจะไปทำเฮดอยู่ ว่าจะลองหาหัวเทียน+สายหัวเทียมดีๆสักชุด ดูครับ
    ปั๊มติ๊กผมมันเป็น ปั๊มติ๊กนอกถัง ไม่รุ้ตันรึยัง แต่ที่เคยลองๆ เส้น บูรพาวิถี ช่วง180ไหลได้อีกหน่อย รุ้สึก ยางล้อหน้าเริ่มไม่ค่อยเกาะ เลยยกซะก่อนเลยไม่รุ้ว่า เต็มที่จะได้เท่าไรอะครับ แต่ที่อยากทำไม่ได้เน้น ช่วงปลาย
    อยากได้ ต้นๆกะกลางๆ บ้าง พอเล่นสนุกได้บ้าง อะครับ

เหะๆ..อย่างนี้ก็ยกหัวฉีดสิครับ 555+
    จ่ายน้ำมันมากหน่อย คลัชทองแดงซักชุด
    แต่ตอนนี้ผมอยากโดนล้อซักชุดอ่ะครับ..มีใครจะขายรถหรือว่าขายล้อบอกนะ ผมล้อเดิมอ่ะครับ ตามใจแม่มานานอยากขัดใจแม่บ้างละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้