เรื่องยางแท่นเครื่องจบไปแล้ว ตอนนี้มาเรื่องเกียร์ออโต้ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย DoJaDa, 25 ตุลาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DoJaDa

DoJaDa Member Member

42
    0
    6
    เรื่องยางแท่นเครื่องผมได้เปลี่ยนเป็นของ RBI เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
    ราคาอะไหล่ แท่นเครื่องขวา 650 แท่นเครื่องซ้าย 650 แท่นเครื่องตัวหลัง 450
    เปลี่ยนแล้วนิ่งกว่าเดิมราวฟ้ากับเหวเลยครับ น้ำตาจะไหลขับแบบเจ้าเข้าอยู่เกือบปี T T

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    แต่แล้วก็มีอีกปัญหาตามมาครับ นั่นคือเกียร์ออโต้กระตุกครับ
    อาการคือ เวลาดึงคันเกียร์มาที่ R และ D จะมีอาการกระตุกแรงมากครับ (อาการนี้เป็นมาก่อนที่จะเปลี่ยนยางแท่นเครื่องแล้วครับ) แต่จะเบากว่าตอนที่ยังไม่ได้เปลี่ยนยางแท่นเครื่องครับ
    ผมเป็นคนที่ไม่รู้เรื่องรถเลยครับซ่อมแต่มือถือ เลยอยากถามว่า
    เช็คน้ำมันเกียร์ดูอย่างไงครับ ผมลองศึกษาตามเว็บแล้วก็ได้ลองทำตามดูแต่ก็ไม่รู้ว่าถูกวิธีหรือเปล่าครับ
    ผมจอดรถในแนวราบ หลังจากที่รถวิ่งมาเกิน 5 นาทีแล้วก็จอดเข้าเกียร์จนครบทุกเกียร์จงเปลี่ยนเกียร์มาที่ N แล้วดึงเบรคมือไว้ เปิดฝากระโปรงรถดึงก้านวัดออกมาเช็ดทำความสะอาดเสร็จแล้วก็เสียบกลับเข้าไปใหม่
    แล้วจึงดึงออกมาอีกรอบ ผลปรากฏว่าน้ำมันเกียร์อยู่ที่ไม่ถึงขีดล่างดีในด้าน Hot ครับ อันนี้คือน้ำมันเกียร์ขาดใช้ไหมครับ หรือว่าผมเช็คผิดวิธีครับ

เพื่อนๆพี่ๆในคลับช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2012
  2. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ของผมสามตัวนะครับ เกียร์ออโต้

- - - Updated - - -

ของผมสามตัวนะครับ เกียร์ออโต้

3. DoJaDa

42
    0
    6
    ขอบคุณมากครับ ทางร้านเขายังยืนยันว่ามี 4 ตัว แล้วให้ผมถอดเอาไปเทียบ
    แต่ถ้าผมถอดออกมาแล้วผมจะเอารถที่ไหนพายางแท่นเครื่องไปเทียบหล่ะทีนี้ อิอิ
    เลยสั่งของอีกที่ไปแล้วครับ มี 3 ตัวตรงกลับที่ท่านบอก ของยี่ห้อ RBI งบน้อยเลยเล่นของเทียมมันซะเลย T T

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ออโต้ 3ตัว

ธรรมดา 4ตัว (เพิ่มตัวด้านหน้าใต้หม้อน้ำ)

ปล : ของ RBI ตกประมาณเท่าไหร่ครับ :)

5. DoJaDa

42
    0
    6
    ขอบคุณครับ ผมเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ ของ RBI นิ่งมาก น้ำตาจะไหลนึกว่าได้รถใหม่

ส่วนราคา RBI ผมสั่งจาก auto@one

ตัวซ้าย 650
    ตัวขวา 650
    ตัวหลัง 450

เขาคิดค่าส่งด้วยอีก 100 บ้านครับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด

ถือว่าโอเคในระดับที่ผมพอใจเลยครับ จากตอนแรกนึกว่าองค์ลงรถผม ตอนนี้นิ่งจนแทบไม่ได้ยินเสียงเครื่องเข้ามาในรถเลยครับ

6. DoJaDa

42
    0
    6
    แท่นเครื่องจบไป เกียร์มาต่ออีก ไม่ให้พักเหนื่อยกันบ้างเลย T T

7. DoJaDa

42
    0
    6
    ล่าสุดวันนี้ผมได้ทำการเช็คแล้วก็ซื้อน้ำมันเกียร์มาเติมเพิ่มไปแล้วครับ อาการดีขึ้นมานิดนึงแต่ก็ยังมีอาการกระตุกแรงอยู่ ตอนนี้ระดับน้ำมันเกียร์อยู่ที่กึ่งกลางระว่างขีดล่างกับขีดบนครับ ไม่ทราบว่าผมเติมถูกหรือเปล่า
    แล้วอาการอย่างนี้ควรถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบหรือเปล่าครับ ใครทราบช่วยบอกผมหน่อยนะครับ
    ขออีกคำถามนึงครับ น้ำมันเกียร์ของ sunny B14 ปี 2000 นี่ใช่ Dexron II ใช่ไหมครับแล้วมาตรฐานของ Nissan Matic-D นี่มันคือ Dexron II - III ผมเข้าใจถูกไหมครับ
    แล้วมันสามารถใช้ใส่ใน sunny B14 ปี 2000 ได้ไหมครับ พอดีว่าผมจะซื้อ น้ำมันเกียร์ออโต้ VALVOLINE MAX LIFE มาลองอ่ะครับแพงอยู่เหมือนกันแต่อยากลอง
    กลัวพลาดเลยมาถามหาขอมูลก่อน ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ

8. DoJaDa

42
    0
    6
    ไม่มีใครตอบเลย ช่วยผมหน่อยนะครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ให้กระทู้อื่นตกอ่ะครับ

9. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

วัดตอนเครื่องร้อน ให้อยู่ระหว่างขีดบนกับขีดล่าง
    ต้องลองถ่ายดูก่อนครับ(แต่ค่าใช้จ่ายจะคุ้มค่าลองเปล่าก็อีกเรื่อง) เหมือนไม่สบายแล้วกินยาอาจจะหายหรือไม่หายก็ได้ครับ
    เข้าใจว่า Dexron 3 ใช้แทน Dexron 2 ได้ (Dexron 2 หาซื้อไม่ค่อยได้แล้วครับ) :)

10. DoJaDa

42
    0
    6
    ขอบคุณมากครับ งั้นต้องลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนแล้วกัน ได้ผลเป็นไงจะมารายงานนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้