ขับ SR20VE มา 3 เดือน โดนสูบแทบหมดตัว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Deawz Sunny ZX, 9 กันยายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    สืบเนื่องจากเจ้า Rz1 ที่ผมได้จับเจ้า SR20VE ลงไปนั้น ตอนนี้ขับมาได้ 3 เดือนแล้ว รู้สึกว่ากินแก็สมากๆ
    ประมาณ 5.5 กิโลเมตร/ลิตร หรือ กิโลเมตรละ 2.25 2.50 บาท (เติม 400 วิ่งได้ 170 กิโลเมตรครับ)
    (ขับไปทำงานทุกวันเส้นทางรามอินทรา - สะพานควาย วิ่งเส้นพหลโยธินครับ)
    อยากทราบว่ารถของพี่ๆมันรับประทานเชื้อเพลิงขนานนี้มั้ยครับ

และก็รบกวนพี่ๆหน่อยครับ จำได้ว่าเคยมีพี่ท่านนึงตั้งกระทู้เกี่ยวกับเรื่องอัตราการสิ้นเชื้อเพลิง
    (ประมาณว่ารถใครจะประหยัดมากที่สุดอ่ะครับ)
    ผมนั่งหาลิงค์มาค่อนวันแล้วยังหาไม่เจอครับ พี่ๆท่านใดมีลิงค์อยู่ช่วย Post ให้ด้วยครับ
    อยากได้มาดูเปรียบเทียบกับ RZ1 ของผมครับ อดเที่ยวมา 3 เดือนแล้วครับ เฮ้อๆๆ

2. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    แล้วน้ำมัน ละครับ อัตราการบริโภค เป็นยังไงบ้างครับ

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ผมใช้B14 วางเครื่องSR20VVL+AUTODE แก๊สโซฮอล95 เพียว วิ่งสุทธิสาร สาทร สุขุมวิท คลองถม เอาเป็นว่าชีวิตประจำวันอยู่ในเมืองรถติดๆ ความเร็วเฉลี่ย60-80ครับ อัตราสิ้นเปลือง 6-7-8 กม./ลิตร ถ้าติดมากๆมี 5ให้เห็น วิ่งต่างจังหวัด ความเร็ว 140 จนถึงมิดไมล์ เฉลี่ยประมาณ13กม./ลิตร ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าใช้เครื่องระดับ2000cc.ยังไงก็กินกว่า1500,1600 อยู่แล้วครับ อีกอย่างก็ขึ้นอยู่กับผู้ขับขี่ว่าแฮดบ่อยมั้ย แต่สำหรับผมเปรียบเทียบกับGA16AUTO แล้วนั้น กินน้ำมันมากกว่า ซ่อมบำรุงมากกว่า (คือรถเอาไปกินหมด) แต่แลกมาซึ่งอัตราเร่งที่ดีขึ้น แอร์ที่เย็นขึ้น ได้การที่ขับสนุกกว่าเดิมเยอะ ผมก็ยอมรับได้ครับ

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ใช่อันนี้เปล่าครับ :)

B13 ขอตามกระแส VVL ด้วยครับ (กำลังสนุกกับเรือนไมล์ เลือกไม่ถูกเลยครับ) - หน้า 21

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ช่วงนี้ VE มาแรง มาก
    ดี ครับ ใครมีอะไร โดยเฉพาะ อัตราสิ้นเปลือง การกินน้ำมัน
    มาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเปรียบเทียบ กับ คนอื่น ๆ เช่น เรื่อง วายริ่ง หรือ ระยะทาง หรือ การขับขี่ ของแต่ละคน :D

6. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    ยังไม่เคยลองจับอย่างละเอียดเลยครับ

ปกติผมวิ่งไป - กลับ ที่ทำงาน เฉลี่ยความเร็วที่ 40-60 ครับ เติม 400 ก็วิ่งได้ประมาณ 170 กม. แทบทุกครั้งครับพี่ เรื่องวิ่งไกลๆยังไม่มี Trip เลยครับ ว่าช่าง ต.ค. จะไปเสม็ด ก็คงจะได้ลองครับ

ตั้งแต่วางเครื่องเสร็จยังไม่เคยเซ็คเครื่องเลยครับพี่ รอตกเบิกจะแวะไปหาช่างอ็อดซักครั้งครับพี่

ครับพี่ ส่วนมากผมก็อ่านจากประสบการณ์ของพี่ๆชาว ST นี่แหละครับ ไว้มีประสบการณ์แปลกของเจ้า VE จะมาสอบถามเรื่อยๆครับ

7. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ช่วย Post อัตราการกินเชื้อเพลิงของพี่ให้ดูเปรียบเทียบหน่วยครับ
    จะเป็น DE DET VE 20V หรือ VET ก็ได้ครับ แบบขับตอนรถติดๆอ่ะครับ

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ตอนนี้ของผม SR20VE CVT P11 แต่ของผมมีปัญหา knock sensor นะครับ

กินอยุ่ 2-2.2 บาทคัรบ

วิ่งในเมือง + ชานเมือง

กำลังจูนกล่อง piggy bag เด๋วมารายผลครับ

9. teefler

teefler New Member Member

76
    0
    0
    ของผม ฝาแดง วิ่งในเมืองในเมือง รถติดๆเลยตกโลละ 2 บาท แต่ถ้าต่างจังหวัด 1.25-1.50 บาทแล้วแต่จะขับ

10. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ฺSR20VE CVT ใน B13 วิ่งในเมือง (บ้านนอก) ตกอยู่ประมาณ ก.ม. ละ 1.50
    วิ่งจากบ้านนอกไป-กลับกรุงเทพ ตกอยู่ประมาณ ก.ม. ละ 1.40 (ความเร็วประมาณ 120)

11. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ของผม W 10 วิ่งในเมือง 2 บาท แต่ถ้าเต็มถัง 58 ลิตร วิ่งถึง ประจวบเลย 120-140+

12. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    อยู่ที่ วางเครื่องมา ระบบ ไฟ วาย สายมาดีครบ หรือเปล่า ครับ แล้ว ก็จูนแก๊ส ดีหรือเปล่า อีก มันไม่ปกติ แล้ว กินเกินไป

- - - Updated - - -

อยู่ที่ วางเครื่องมา ระบบ ไฟ วาย สายมาดีครบ หรือเปล่า ครับ แล้ว ก็จูนแก๊ส ดีหรือเปล่า อีก มันไม่ปกติ แล้ว กินเกินไป

13. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ทีแรกจอดรถนิ่งก็มีกลิ่นแก็สพอสมควรเลยครับ ไปให้ช่างที่ร้านgogas จูนอีก 2 ครั้งก็ยังไม่หาย ช่างบอกว่าจูนบางกว่านี้กลัวรอบสูงวิ่งไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าด้วยสาเหตุนี้หรือป่าวครับ ส่วนเรื่องวายสายเนี่ยยังไม่เคยเสียบconsult เลยครับ

ทีแรกจอดรถนิ่งก็มีกลิ่นแก็สพอสมควรเลยครับ ไปให้ช่างที่ร้านgogas จูนอีก 2 ครั้งก็ยังไม่หาย ช่างบอกว่าจูนบางกว่านี้กลัวรอบสูงวิ่งไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าด้วยสาเหตุนี้หรือป่าวครับ ส่วนเรื่องวายสายเนี่ยยังไม่เคยเสียบconsult เลยครับ

14. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    คงต้องจูน เท่าน้ำมัน หรือหนากว่าได้อะครับ บางกว่าคงไม่ดี
    ลองใช้น้ำมันดูซักถังจับอัตราการกินดู อาจจะรู้ได้ว่าปรกติ มั้ยในระบบเดิมๆ ของเครื่อง ครับ

15. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0
    แก๊สตกโลละ2บาท ระยะจากวงเวียนนครอินทร์ สะพานพระราม5 แคราย วิภาวดี ม.เกษตร รถค่อนข้างติด

ช่วงแรกที่ยังไม่ใช้แก๊ส เติมน้ำมัน วันละ400 แป๊ดบ่อยไปหน่อย

ตอนนี้แก๊สน่าจะจูนบางไปหน่อย เพราะแป๊ดไม่ค่อยลื่น เน้นประหยัดๆ

จะแป๊ดต้องสับเข้าน้ำมันตลอดเลย

แก๊สตกโลละ2บาท ระยะจากวงเวียนนครอินทร์ สะพานพระราม5 แคราย วิภาวดี ม.เกษตร รถค่อนข้างติด

ช่วงแรกที่ยังไม่ใช้แก๊ส เติมน้ำมัน วันละ400 แป๊ดบ่อยไปหน่อย

ตอนนี้แก๊สน่าจะจูนบางไปหน่อย เพราะแป๊ดไม่ค่อยลื่น เน้นประหยัดๆ

จะแป๊ดต้องสับเข้าน้ำมันตลอดเลย

16. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    มันหวาดเสียวดีจริง ถึงกับหน้าซืดเลย เข็มน้ำมันกระดิกได้ :(:(:(:(:(:(

17. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    จำได้ว่ารถพี่ก็ VE ใช่มั้ยครับ ดูๆแล้วชาว VE นี่แตะ 2 บาททั้งนั้นเลย พอๆกับโบเลย :eek::eek::eek::eek:

18. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    sr ปลายบางนะครับ ไม่ได้กินเลย

19. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เห็นข่าว LPG ภาคขนส่งมีแนวโน้มจะทยอยขึ้นราคาไปเรื่อยๆ มีแนวโน้มเกิน 20 บาท/ลิตร
    เติม 400 บาทไม่รู้ได้กี่ลิตรและลิตรละกี่บาท
    400บาท/170Km ตก 2.35 บาท/Km กินกว่าเพื่อนๆคันอื่น ประมาณ 30 ถึง 90 สตางค์/Km
    จริงหากจะเทียบอัตราสิ้นเปลืองนี่น่าจะใช้หน่วย กิโลเมตร/ลิตร นะครับ จะได้ไม่ต้องไปสนใจราคาขึ้นลงของพลังงาน

20. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    SR20DET W10 Turbo เดิม standart
    *ขับรถติดๆกับขับแบบอัดๆ ยาวๆ 4 พันรอบขึ้นไป(150-160-170-180ทKm/h) ตลอดทางนี่ อยู่ที่ 7.5 Km/ลิตร
    **หากขับไม่เกิน 3 พันรอบ ไปเรื่อยๆ มี 10 Km/ลิตรครับ
    วิ่งน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ 95 ครับ

21. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    SR20VE CVT ขับเบาๆสบายๆในเมือง รถติดบางช่วง แก๊สหัวฉีด เติม400 วิ่งได้ประมาน 220-240 โลคับ แต่ถ้าอัดหนักๆตลอดเวลาก็เหลือราว 180-200 โลต่อ 400 บาทคับ *ราคาแก๊สประมาน12.4x

22. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    รถผม SR20 VE เกียร์เล็กธรรมดาลิมิเต็ด น้ำมัน 48 ลิตร์วิ่งทั่วๆ ไป ได้ราว 350 km แก๊ส 48 ลิตร์ (จูนบางกว่าน้ำมันนิดนึง) วิ่งได้ราว ๆ 350-400 km
    ก็เฉลี่ตกราว กม.ละ 1.30-1.50 บาท ซึ่งน่าจะปกติ หากกิน กม.ละ 2 บาท อัพ น่าจะตรวจสอบระบบแก๊สใหม่ครับ

23. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    หาทางแก้ไขต่อไปครับ

24. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ผมจะลองกลับไปที่ร้านให้เค้าจูนอีกซักครั้งครับ แล้วถ้าจูนบางมากเกินไปจะทำให้เสียงพังมั้ยครับ
    รอบนี้อยากให้เค้าจูนจนไม่มีกลิ่นแก็สตอนจอดเลยนะครับ

ขนาดโบยังประหยัดขนาดนี้ อิจฉาจริงๆๆ

ไม่ทราบว่ารถของพี่Emz-b14 กับพี่Ja Khonkaen ตอนจอดรถนิ่งมีกลิ่นแก็สมั้ยครับ กำลังสงสัยว่าแก็สมันหนาเกินไปครับ
    เพราะรถผมจอดนิ่งกลิ่นแก็สแรงมากๆ พี่ที่ทำงานขับ H22 อยู่แก็สหัวฉีดเหมือนกันของเค้าไม่มีกลิ่นเลยเวลาจอด รอบสูงก็ไม่สดุดด้วยครับ

25. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    จอดนิ่ง หรือขับธรรมดา หรืออัด ก็ไม่ได้กลิ่นแก๊สเลยคับ ขนาดตอนนี้ผมจูนไว้หนาๆหน่อย เพราะแฮ๊ดบ่อยมาก ยังไม่มีกลิ่น ยังไงลองเช็คดูหน่อยก็ดีคับ ^ ^

จอดนิ่ง หรือขับธรรมดา หรืออัด ก็ไม่ได้กลิ่นแก๊สเลยคับ ขนาดตอนนี้ผมจูนไว้หนาๆหน่อย เพราะแฮ๊ดบ่อยมาก ยังไม่มีกลิ่น ยังไงลองเช็คดูหน่อยก็ดีคับ ^ ^

26. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    หมายถึงกลิ่นไอเสีย มีกลิ่นแก๊สมั๊ยครับ รถผมมีพอได้กลิ่น การใช้แก๊สหลักใหญ่อยู่ที่จูนให้หนาเข้าไว้ (หลักการนะครับ) แต่เท่าที่ผมใช้มา ผมจูนบางกว่าน้ำมันนิดหน่อย (เส้นกราฟของแก๊ส อยู่ใต้เส้นน้ำมันนิดหน่อย) ก็ไม่มีปัญหาเรื่องเครื่องร้อน อาจจะอืดนิดหน่อยตอนรอบสูง (แต่ยังซัดได้ 200 อัพ) ก็พอรับได้ประหยัดได้ประมาณที่บอกไว้ครับ ผมขับขอนแก่นกรุงเทพฯ ไปกลับ ราว 1250 บาท (900+ Km) แต่ก็หมั่นดูแลระบบหล่อเย็น และน้ำมันเครื่องก็ใช้ เบอร์ 40 สังเคราะห์ 100 เปอร์เซ็นต์

27. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    สำหรับผมถือว่ากินตามปกติของรถเครื่อง2000ครับ เติมน้ำมันเฉลี่ย 1700-1800 วิ่งในเมือง รถติดมั่งโล่งๆหวดมั่ง เฉลี่ยวิ่งได้ประมาณ340-350ยังพอมีเหลือบ้าง(คงไม่มีใครบ้าขับให้น้ำมันหมดถังดับไปเลย)
    ใช้ความเร็วสลับกันไปช้ามั่งเร็วมั่งแล้วแต่จังหวะในการใช้งานในชีวิตประจำวันครับผมว่าโอเคนะส่วนตัวครับ

สำหรับผมถือว่ากินตามปกติของรถเครื่อง2000ครับ เติมน้ำมันเฉลี่ย 1700-1800 วิ่งในเมือง รถติดมั่งโล่งๆหวดมั่ง เฉลี่ยวิ่งได้ประมาณ340-350ยังพอมีเหลือบ้าง(คงไม่มีใครบ้าขับให้น้ำมันหมดถังดับไปเลย)
    ใช้ความเร็วสลับกันไปช้ามั่งเร็วมั่งแล้วแต่จังหวะในการใช้งานในชีวิตประจำวันครับผมว่าโอเคนะส่วนตัวครับ

28. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ใช่ครับพี่ ไอเสียมีกลิ่นแก็สค่อนข้างเยอะเลยครับ

29. Deawz Sunny ZX

262
    1
    0
    ขอบคุณครับพี่ รู้สึกดีขึ้นเยอะเลยครับ

30. abadahey

2,753
    16
    38
    ของผม DE AT ยัง2 บาทเลย กับระยะทาง 8 กม. ใช้เวลา 1 ชม กว่าๆทุกเช้า แถมด้วย ราคาแก้สที่ขึ้นจากแต่ก่อนลิตรละ 10.50 มาเป็น 12.xx ยังไง อัตราการกินถ้าเรายังจับเป็น บาทต่อ กม. ต้องเพิ่มขึ้นชัวร์
    ลองจับเป็นลิตร ต่อ กิโลดู ดีกว่าคับ จะได้ รู้ว่า รถเราผิดปรกติ มั้ย
    แก้ส ถ้าผมเติม 200 วิ่งได้ 100 กิโล น้ำตาแทบไหลแล้ว ฮ่าๆ
    อีกคัน รถ เล็ก น้ำมันเต็มถัง 1000 บาทนิดๆ ยังวิ่งได้ ไม่ถึง 350 กม ดีเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้