[Help] sunny ขอคำแนะนำถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง ga15 ญี่ปุ่นดีไหมครับ หรือจะเก็บเงินเพิ่มเอา sr20 ดีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย popvirus, 20 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. popvirus

popvirus New Member Member

9
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมผึ่งสมัครวันนี้เองละครับแต่เข้ามาศึกษาขอมูลมาก่อนหน้านี้แล้วครับผมผึ่งซื้อรถคันนี้ได้ประมาณ2เดือนได้เป็นเครื่อง Ga16 ฝาปีเนียม รถผมมีปัญหาคือฝาน่าจะโก่ง ตอนแรกมีน้ำมันเครื่องปนเข้าหม้อน้ำ มีอาการกินน้ำ และได้ให้ช่างเปิดเครื่องเช็คดูก็เปลี่ยนพวกประเก็นฝาสูบ แล้วก็ไสเครื่อง สรุปว่าอาการกินน้ำเหมือนเดิม อาการเครื่องน้ำปนน้ำมันเครื่องหายไป แต่ตอนนั้นก้านระดับวัดน้ำมันเครื่อง ยังไม่มีน้ำเข้านะ และตอนนี้น้ำเริ่มเข้าน้ำมันเครื่องแล้วครับ และคาดว่าอีกไม่นาน น้ำมันเครื่องคงจะปนน้ำให้หม้อน้ำแน่ แต่ตอนนี้ยังไม่เข้าเลยจอดไม่กล้าขับ แอบเสียดายเครื่องตัวนี้เพราะวิ่งดี เยียบพุงโอเคเครื่องเงียบ แต่อาจต้องเปลี่ยนเพราะถามช่างถามญาติๆเขาไม่แนะนำให้ซื้อฝาสูบ มาเปลี่ยนเพราะโอกาสเสียเงินฟรีสูง แนะให้เปลี่ยนเครื่องเลย ผมเลยอยากรู้ว่า

1.แหล่งเครื่องที่รับประกันเครื่อง เครื่องดี เอามามีประกัน อยู่แถวไหนครับ
    2. GA15 ญี่ปุ่น ก็น่าจะพอใช่ได้ไหมครับเพราะผมคงไม่เอาเครื่อง ga16 แล้วอ่ะครับอะไหล่หายากหรือผมควรเก็บเงินอีกนิด เอาเครื่อง sr20 เลย
    3.2เครื่องนี้ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ sr20 ต้องซื้ออะไรเพิ่มนอกจากเกียรบ้าง
    4.อัคตราสิ้นเปลี่อง2เครื่องนี้เป็นอย่างไร
    5.เครื่อง Ga16 ของผมมีอะไหร่ใช้เป็นอะไหร่ของ เครื่อง Ga15 ได้ไหม
    6.เครื่อง ga15 ฝาดำกับฝาขาวมีข้อแตกต่างอะไรบ้างครับ

สุดท้ายนี้ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ที่เข้ามาอ่านและช่วยตอบ ผมเข้าเว็บนี้ศึกษาข้อมูล ทุกวันและคงเข้ามาเรื่อยๆ ผมชื่อป๊อปครับ อยู่เพชรบุรี เบอร์โทร 083-7727221 โทรหาแนะนำได้เลยครับ ผมยังไม่รู้จักใคร แต่ขออยู่คลับนี้ด้วยคนครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤษภาคม 2013
  2. popvirus

9
    0
    0
    รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยนะครับ พอดีศึกษามาบ้างแล้วแต่ยังไม่แน่ใจครับ

3. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    1 แหล่งเครื่องยนต์มือสองญี่ปุ่นทั่วไปเลยครับ หรือไม่ก็ลองถามอู่ที่รับเปลี่ยนเครื่องยนต์ครับ เค้าก็จัดหาให้ได้ เครื่องพวกนี้มีรับประกัน+invoice ครบครับ
    2 GA15 กับ GA16DNE ไม่รู้สึกแตกต่างเลยครับ จะเอาGAหรือSR ขึ้นอยู่กับงบประมาณของเจ้าของเลยครับ
    3 GA 15000 SR 30000 โดยประมาณ
    4 ขึ้นอยู่กับว่าใช้วิ่งในเมืองหรือต่างจังหวัด โดยรวมเฉลี่ยพอๆกันครับ
    5 ส่วนใหญ่ใช้ด้วยกันได้ครับ
    6 ga15 ฝาดำใหม่ปีกว่า ga15ฝาขาวครับ แล้วก็แตกต่างกันที่ระบบไอดีด้วย โดยรวมฝาดำระบบใหม่กว่าครับ

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ขึ้นอยู่กับว่าจะทำทีเดียวไปเลย หรือค่อยๆทำวันหลังไปเรื่อยๆ :)

เกียร์ เพลาขับ ท่อไอเสียใหม่หมด ช่วงล่าง เบรคใหญ่ขึ้น ล้อ ยาง หม้อน้ำ(ช่องใหญ่หรือ 2ช่อง) พัดลมไฟฟ้า ปั้มติก

5. popvirus

9
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ช่วยผมตัดสินใจได้เยอะเลยครับ

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แล้วสรุป ตัดสินใจเลือกอะไรอะครับ

7. popvirus

9
    0
    0
    รถผมเดิมๆมาเลย sr20 ต้องเปลี่ยนหลายอย่างผมเลยจะเอาแค่ ga15 ก่อนอ่ะครับ

8. popvirus

9
    0
    0
    สรุปแล้ว ga15 ควรหาฝาดำใช่ไหมครับ แล้วหาอะไหร่ยากไหมครับเพราะระบบมันใหม่กว่า

9. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    GA15DE มือสองญี่ปุ่นฝาวาล์วเป็นสีดำอยู่แล้วครับ ส่วนอะไหล่ใช้ร่วมกับ GA16DNE ได้เลย และอะไหล่บางตัวของ GA15 หาง่ายกว่าด้วยซ้ำครับ

10. popvirus

9
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ วันนี้ผมถามราคาเครื่อง ga15 ราคาอยู่ที่ 14000 ไม่รวมเกียรแต่เขาบอกว่าอะไหล่ ในเครื่องยนต์ใช้ด้วยกันไม่ได้มีแค่พวกข่านจ่าย กับคอมแอร์พี่พอจะใช้ได้ ผมก็เลย งงๆ อ่ะครับแต่เข้าใจอยู่ว่าแอร์โพว์ไม่ได้อยู่แล้ว เพราะพออ่านเจอมาบ้าง ขอบคุณครับ ก่อนเปลี่ยนเครื่องผมก็ต้องศึกษานิดหนึ่งได้พวกพี่ๆมาช่วยขอบคุณมากครับเว็บนี้อบอุ่นดีครับ

11. popvirus

9
    0
    0
    วางเครื่องเสร็จแล้วแต่น่ามีปัญหาที่ตรงเกียรกว่าจะเปลี่ยนเกียรรอบเครื่องอยู้ที่3800รอบอ่ะครับ

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เป็นเกียร์ออโตสาย หรือเปล่าครับ :)

13. popvirus

9
    0
    0
    ไม่แน่ใจครับ ว่าแบบสายไหม แต่ให้ช่างแก้แล้ว รอบอยู่ที่3400รอบถึงเปลี่ยนแล้วครับส่วนเกียร 4ต้องถอนคันเร่งเพราะเปลี่ยนยาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้