DIY ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ เปิดเนตร B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Ragdoll, 15 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ragdoll

Ragdoll New Member Member

25
    0
    0
    วันนี้ได้เริ่มลงมือทำซะที หลังจากที่คันไม้คันมือมาทั้งอาทิตย์ มาเริ่มกันเลย
    1. คั่นแรกต้องถอดไฟหน้ากันซะก่อนครับ ง่ายๆครับน็อต4ตัว
    2. ถอดที่ครอบและยางกันฝุ่น
    3. แกะตัวล็อคและเอาหลอดไฟออกมาครับ
    4. งัดตัวล็อก รอบๆไฟมี 5 ตัวครับ
    5. มาถึงขั้นตอนที่ยากแล้ว คือแยกโคมใสออกครับ ใช้ไดร์เป่าๆๆๆๆ รอบๆเริ่มจากด้านล่างก่อน เพราะมันจะมีร่องสำหรับให้แงะครับ เป่าไปแงะไป:mad::mad:
    6. กว่าจะแงะได้นี่เหนื่อยนะ เจ็บนิ้วมาก ท่าทางเหมือนแกะทุเรียนเลย :cry::cry:
    7. ไขน็อตยึดหมวกครอบไฟออกครับ(เก็บน็อตไว้นะ)
    8. ส่วนต่างๆที่มีมาในชุดไฟครับ
    9. มาดูที่พระเอกของเรากัน ไขน็อตสามตัวที่ยึดหลอดออกครับ
    10. เอาน็อตที่ยึดหมวกไฟ มาไขยึด ชราวกับโคมโปรเจค ครับ
    11. เอายางอันใหญ่ใส่เข้าไป เตรียมประกอบร่างครับ
    12. เงิบบบบบบ:cry: ชราวติดโคมค้าบบบบ ต้องเจียออก......ไม่หมูซะแว้ววว:cry:
    13. มาประกอบต่อ เอาเหล็กยึดโคมวางด้านหลัง เอาโคมสอดดดดดด จากด้านหน้าให้เขี้ยวตรงร่อง
    14. ใส่ยางวงเล็ก, แผ่นเหล็กรองน็อต, สุดท้ายด้วยน็อต
    15. ใส่ตัวยึดหลอด
    16.เริ่มเข้าทาง มันหล่อจริงๆแหะ
    17. ทำความสะอาดโคม เป่าฝุ่นให้เรียบร้อยครับ เอาไดร์เป่าจนกาวอ่อนตัว เป่าไปเขี่ยกาวไปให้มันเต็มๆร่อง
    18. ปิดฝาใส "รีบ" เอาตัวล็อคมายึดกลับเข้าไปเหมือนเดิม
    19. เสร็จแล้วก็จะได้ไไฟหน้าหล่อๆแบบนี้คร้าบบบบบ

โปรเจคนี่ไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากเกินไปครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ต้องลองดูครับ
    แล้วเรื่องหลอดไฟ ผมใช้ ซีนอล 35w 4300k ครับ

ตั้งไฟครับ
    คัทออฟแสงม่วงน้ำเงินงามๆครับ

จบโปรเจคแล้วครับ สว่างแบบไม่แยงตากันถ้วนหน้าครับ:)

ปล.โคมโปรเจคเตอร์ ได้มาจากเวป Diy Retrofit [Engine by iGetWeb.com] เผื่อใครสนใจคร้าบบบบบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2013
  2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แหล่มมากเลยคร๊าบ

3. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    งามแต้ๆเจ๋า...ว่าแต่ ไฟต่ำไฟสูงเป็นแบบไหนครับ อยากลอกเลียนลิขสิทธิ์บ้าง

4. Ragdoll

25
    0
    0
    โคมนี้เป็น bi xenon ครับ สูงต่ำในโคมเดียว ไว้เดี๋ยวถ่ารูปชัดๆมาให้ดูอีกทีครับผม

5. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ถามแบบโง่ๆ เลยครับหลอดไฟซีนอล ใส่ตรงไหน ^^

6. Ragdoll

25
    0
    0
    รู ในรูปที่ 9 อะครับ หลอดขั้ว h1

7. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    สวยเลยอะ

8. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ชอบๆครับ

9. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    แหล่มมากๆๆๆๆ

- - - Updated - - -

แหล่มมากๆๆๆๆ

10. Ragdoll

25
    0
    0
    เอารูปคัทออฟมาให้ชมกันครับ อาจดูไม่ชัด
    ไฟต่ำ
    เห็นคัทออฟชัดเจนครับ
    View attachment 1777615

ไฟสูง
    จริงแล้วคัทออฟเป็นคางหมูสวยครับ
    View attachment 1777616

11. plane

plane New Member Member

12
    0
    0
    มานหล่อมากเลยนะเนี่ย

12. Ragdoll

25
    0
    0
    เรามันหล่อตาใสกันทั้งคู่ครับ คริๆ

- - - Updated - - -

เรามันหล่อตาใสกันทั้งคู่ครับ คริๆ

13. pnnt2889

pnnt2889 New Member Member

51
    0
    0
    สุดยอดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้