[Help] ปัญหาเกี่ยวกับสั่นและช่วงล่าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย cocaine1, 26 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    จากที่ผมเคยโพสถามพี่ๆทุกท่านในนี่ไปรอบนึงแล้วทีนี้ผมได้นำ B11 เก๋าๆไปส่งทำที่ศูนย์ NISSAN เลยครับ(รู้จักกับผู้จัดการศูนย์ที่นั่น) เบ็ดเสร็จอาทิตย์กว่าๆกว่าเกือบยกชุดเลยคับ ทั้งลูกหมากบูชต่างๆเบรคและอื่นๆอีกมากมายและเปลี่ยนยางให้เจ้าแก่อีก 4 เส้นใหม่ๆเอี่ยมๆ อาการส่ายร่อนหายไปอย่างไม่ต้องห่วงอยากการเข้าโค้งแล้วแถหายหมดเกลี้ยง มีอยู่อย่างเดียวเลยครับ.........

ผมไม่แน่ใจว่าทำไมช่วงล่างเสียงค่อนข้างดังเวลาถนนไม่เรียบบ้าง หรือรอยต่อระหว่างถนนหรือเนินที่แบบตัดๆ จะมีเสียงค่อนข้างดังเอาการ ดังกึ้งๆ กึ้งๆเฉพาะเวลาลงพวกนี้เท่านั้นนะครับ ถนนเรียบเงียบนิ่งปกติไม่มีปัญหา
    มีนี้ผมอยากทราบว่าสาเหตุของมันน่าจะเกิดมาจากอะไรคับ ผมลองเสิืทใน Google ดูมันมีเหมือนอาการเส้นผมบังภูเขาเหมือนประมานว่าขันน้อตไม่แน่นบ้าง เพราะเสียงของผมเวลาลงหรือกระแทกมันดังคับกึ้งๆจนผมคิดว่าอะไรมันหลวมรึป่าวทำไมถึงเป็นอย่างงั้นในเมื่อก็ยกชุดใหญ่มา อาจจะเป็นไปได้รึป่าวคับผม ??

ผมอาการคือเครื่องชอบสั่นรถผมใช้LPGนะคับโดยปกติเมื่อก่อนจะเป็นช่วงเย็นๆเหมือนอากาศเย็นเริ่มมาแล้วสั่นเป็นเจ้าเข้าคับแล้วถึงขับไปเครื่องร้อนก็ยังสั่นเวลาจอดติดไฟแดงก็ต้องเติมคันเร่งไปหน่อยนึงเพื่อหยุดอาการสั่นของมันแล้วเป็นตลอดคับเครื่องร้อนก็ไม่หายแต่ตอนขับไม่มีปัญหานะคับไหลรื่นปกติ เช้าๆปกติผมจะสตาทรถทิ้งไว้สักพักค่อยขับ เด่วนี้ก็เป็นครับเช้าๆเที่ยงๆ พอขับแช่ๆยาวๆ พอเบรคก็สั่นๆบ้าง เหมือนคอมตัดด้วย แต่ตอนกลางคืนจะมากกว่าตอนเช้า ขับยาวๆจะเบรคเท่านั้นแหละครับสั่นเป็นเจ้าเข้า อันนี้เบื้องต้นควรดูจุดไหนคับ ต้องลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูก่อนไหม ตั้งวาว แล้วเรื่องคอมแอร์ตัดเหมือนค่อนข้างจะแรงควรทำยังไงบ้างคับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เรื่องสั่นไม่แน่ใจ

แต่เรื่องเสียงดังกึ้งๆ เคยเป็นครับ

ตอนหลังเปลี่ยนโช๊คแล้วหาย :)

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    พวกเสียงดัง กุ๊กๆ นี่ ผมว่าเป็นธรรมดาของรถเก่าๆ อย่างเรานะครับ บางทีเกิดจาก พวกชิ้นส่วนต่างๆ เช่น คอนโทรล ตัวบอดี้ต่างๆ เริ่มหลวม หรือไม่ก็พวกโช้ค, ยางเบ้าโช้ค ก็เป็นไปได้
    หรือไม่ก็พวกชิ้นส่วนต่างๆ บริเวรห้องเครื่อง ก็อาจจะมีอะไรหลวม ก็เป็นไปได้อีกเช่นกันครับ

- - - Updated - - -

พวกเสียงดัง กุ๊กๆ นี่ ผมว่าเป็นธรรมดาของรถเก่าๆ อย่างเรานะครับ บางทีเกิดจาก พวกชิ้นส่วนต่างๆ เช่น คอนโทรล ตัวบอดี้ต่างๆ เริ่มหลวม หรือไม่ก็พวกโช้ค, ยางเบ้าโช้ค ก็เป็นไปได้
    หรือไม่ก็พวกชิ้นส่วนต่างๆ บริเวรห้องเครื่อง ก็อาจจะมีอะไรหลวม ก็เป็นไปได้อีกเช่นกันครับ

4. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    คับพี่จริงอยู่คับ แต่น้องผมเค้าก็ขับเหมือนกันรุ่นเเดียวตัวเดียวกันแท้ๆ แต่เวลาลงดันไม่ดังแบบผม มันจะนิ่มกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยคับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    สภาพรถแต่ละคันย่อมต่างกันนะครับ อยู่ที่การบำรุงรักษามาในอดีต และอื่นๆ อีกมากมาย แต่ผมก็ไม่ค่อยใจนะครับ อาจจะเป็นที่โช้คหรือเปล่า ความนุ่มของโช้คมันช่วยได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้