สอบถามเกี่ยวกับเดินเบาและปรึกษาเรื่องน้ำมัน B11 E13

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย cocaine1, 1 สิงหาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    ผมขอรบกวนถามพี่ๆเป็นข้อๆนะครับ

1.หลังจากที่ผมมีปัญหาเกี่ยวกับรอบไม่นิ่งขับแช่ยาวๆ(เช้า)พอเหยียบเบรคแล้วรอบตกเครื่องสั่นทันทีจอดเฉยๆบางทีก็สั่นบ้างก็เซ็งๆตกกลางคืนไม่ต้องพูดถึงคับต้องกดคันเร่งเบาๆเอาไว้เพื่อไม่ให้รถสั่นจนน่าำรำคานสั่นตลอดครับตกกลางคืน ทีนี้ผมก็ไปแก้ไขโดยเบื้องต้นไปล้างคาร์บู+ตั้งวาวใหม่พึ่งทำมาเมื่อวาน หายครับเปิดแอร์คอมทำงานอยู่ที่ราวๆ 900 คอมตัดตกไปนิดเบาๆแล้วก็จะนิ่งอยู่ราวๆ 900-950-1000 เบาๆสบายๆขึ้นเยอะ แต่กลางคืนก็ยังพอมีบ้างรอบตกลงมาอยู่ที่ 500-600 ตอนคอมแอร์ตัดตอนไม่ตัดอยู่ที่ 900-1000 ปกติ ทีนี้ผมควรแก้ไขอย่างไรต่อไปครับสำหรับอาการคอมตัดแล้วเหลือ 500-600 เป็นเฉพาะตอนกลางคืนด้วย เครื่องร้อนวิ่งยาวๆก็พอเป็นบ้างครับ

2.รถผมได้ต่อมาจากคนอื่นหรือแย่งเค้ามาขับนี่แหละคับเพราะประหยัดใช้แก๊สวิ่งในเมืองสบาย เค้าบอกผมว่าสตาทน้ำมันไม่ได้ไม่รู้เป็นอะไร ผมก็ไม่เคยใช้น้ำมันเลย วิ่งมา 1 ปี เกือบ 2 ปีย้ำใช้แก๊สอย่างเดียวไม่เคยแม้แต่จะสตาทน้ำมันหรืออะไรเลยทั้งสิ้นเติมแต่แก๊ส สตาทติดไม่ยาก นิดเดียวติดเร่งรอบหน่อยสบาย วิ่งมันๆได้ 100-130 สนุกๆพอใจในเมืองนอกเมือง ทีนี้มีความคิดว่าอยากจะใช้น้ำมันบ้าง บางทีอาจจะฉุกเฉิน (แต่ปกติผมจะกะไว้ตลอด เติมเต็มถังดูเลขไมล์วิ่งได้เท่านี้ๆก็ไปเติมทันทีเพราะว่าไอตัวโชว์แก๊สไม่แม่นยำติดๆดับๆไม่มีประโยชน์ใช้ไมล์วัดชัวร์ที่สุด)
    ผมขอถามซื่อๆเลยคับเริ่มยังไง เช็คยังไง เติมน้ำมันอะไร ตรวจสอบได้ยังไงและที่ไหน มีความเป็นไปได้ไหมว่าจะกลับมาใช้อีกครั้ง เพราะถ้ากลับมาได้ผมคงสตาทน้ำมันก่อนสัก 5-10 นาทีค่อยเปลี่ยนเป็นแก๊สเพื่อยืดการใช้งานของมันให้ดีขึ้น รบกวนชี้แนะผมด้วยครับ

:cry::cry::cry::cry::cry:

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ลองสตาร์ทน้ำมันดูก่อนว่าติดเปล่า

3. cocaine1

cocaine1 New Member Member

0
    0
    0
    ไม่ติดคับ

4. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    เช็คปั๊ม ac+ล้่างถังน้ำมันน่าจะมีสนิมบ้างนะครับเพราะไม่ได้ใช้น้ำมันเลย
    เปลี่ยนกรองน้ำมันเบนซิน+ท่อยางทางเดินน้ำมัน
    ล้างคาร์บูเปลี่ยนชุดซ่อม+เช็คนมหนู

5. b11e13

b11e13 New Member Member

19
    1
    0
    รถผม จอดทิ้งไว้ ประมาณ สี่วัน ส่วนมาก ไม่ค่อยได้ใช้ครับ นิยมปั่นจักรยาน มากกว่า

น้ำมัน มันถอยหลัง กลับเข้าไปในถัง หมดเลย กว่าจะติด ได้ ต้องหาวิธี เช่น กรอกน้ำมัน เข้าไปในกรอง เพื่อให้เป็นตัวล่อ เมื่อเครื่องติด ปั๊ม AC ถึงจะทำงาน ดึงน้ำมัน จากในถังเข้ามาในระบบได้
    นั่นแค่ ไม่ถึงห้า วันนะครับ สงสัย คงเกี่ยวกับการ จอดรถพื้นเอียง หน้าสูง ท้ายต่ำด้วย

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ตามเจ้าเปาไปครับ รื้อตั้งกะถังเลยถ้าใช้แก๊สเพียวเป็นปี

7. art-mike

art-mike New Member Member

21
    0
    1
    อาการแรกเปลี่ยนหัวเทียนแท้เบอร์6สักชุดแล้วตั้งไฟที่จานจ่ายอีกทีครับ
    อาการสองใส่ปั๊มติ๊กคาบูไฟฟ้าเลิกใช้acครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้