[Help] อยากวางเครื่อง SR20 ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย naenae, 14 ตุลาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. naenae

naenae New Member Member

14
    1
    0
    รถเป็นปี 95 ท้ายยาวครับ ขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ แล้ววางอยู่ไหนจบๆบ้างครับ ขอบคุณมากๆครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ถามกว้างมากตอบยาก

ตั้งแต่ 3-4หมื่น ถึง แสนกว่าๆ นะครับ

ต้องขอรายละเอียดเพิ่มเติมทั้งหมด เช่น

+ ตอนนี้รถยังเดิมๆ หรือเปล่า

+ ของเดิมเกียร์ ธรรมดา หรือออโต แล้วจะเอาเกียร์อะไร

+ sr ตัวไหน sr20de sr20det sr20ve

+ อุปกรณ์ส่วนควบจะเอาแบบธรรมดา หรือดีหน่อย ยกตัวอย่างเช่น ทำท่อไอเสีย ท่อเหล็กธรรมดา+พักปลายไทย ก็ประมาณ 5พัน แต่ถ้าเลือกสเตนเลส+พักปลายเซียงกงยี่ห้อดีๆก็หมื่นกว่าๆครับ เป็นต้น :)

3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ตามท่าน xxart ไปเลยครับ เอางบประมาณเป็นเกณฑ์ก่อนก็ได้ครับ จะใช้เท่าไรก่อน แบบประหยัด 30k-50k วางเสร็จก็โอเหมือนกันครับ

4. naenae

14
    1
    0
    กะวาง Sr20de ครับ ตอนนี้รถเป็นรถเดิมๆ รถเดิมเป็นเกียร์ธรรมดาครับผมชอบ ธรรมดามากกว่าอยู่ต่างจังหวัดวิ่งยาวๆบ่อยครับครับ เปลี่ยนช่วงล่างมาแล้วพวกบูทยาง ครับ Shockup ใช้มอนโรครับ ส่วนอย่างอื่นช่วยแนะนำ ด้วยครับ ขอบคุณพี่ด้วยครับ^^

5. april8

april8 New Member Member

3
    0
    0
    รบกวนสอบถามหนอ่ยครับ เห็นบอกใช้โช็คมอนโร อยู่ผมสนใจตัวนี้มันเเตกต่างเดิมป่ะครับ ดีกว่าไหมครับ ^ ^

6. naenae

14
    1
    0

ขอตอบในความรู้สึกของผมนะครับ โอเคดีครับรับได้ครับ เฟิรมขึ้นแน่นขึ้นครับ เพราะว่าโช้คเก่าผมรุั่วแบบหมดสภาพเลยเปลี่ยน แต่ถ้างบสูงๆหน่อยแนะเล่นสตัสปรับเกลียวเลยครับ ได้ทั้งแน่น ทั้งหนึบ แถมเตี้ยตามมใจเลยครับ ที่ผมเปลี่ยนตัวนี้เพราะงบผมไม่ถึงเลยตััดใจเอสตัวนี้มา แต่ก้อว่าจะไป + สปริง โหลดเพิ่ม เอาครับ

7. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18

-หากวาง SR20DE ก็จบง่ายครับ เครื่องมาพร้อมเกียร์ 2หมื่นกว่า
    -พวกของเหลวเช่นน้ำมันเครื่อง 1 gallon น้ำมันเกียร์ 1 galoon น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้า 1 ลิตร เตรียมไปเองจะได้เลือกที่ถูกใจและอู่จะได้ไม่ต้องบวกเงินในส่วนนี้
    -สิ่งที่ต้องคำนึงหม้อน้ำมือสอง ช่องเดียวคอใหญ่+พัดลม 2 speed 2-3 พัน

-ต่างจังหวัดวิ่งยาวๆนี่หมายถึง ซัด อัด เ้ท้าหนัก สรุปว่าซื่ง ดังนั้นต้องมีท่อทั้งเส้น 2.2นิ้ว ครับ เหล็กหรือเลสก็ได้ 4000-12000บาท
    เบรคหน้าก็เปลี่ยนครับ R32, R33 5000-8000บาท หลังไม่ต้องเปลี่ยน
    หากได้ค้ำโช้คหน้า หลัง ก็เขาโค้งได้เต็ม (ถ้าขับเลื่อยๆ นานก็ค่อยลองเครื่อง โล่งๆ ถึงกด เดิมๆก็พอขับกันได้ ท่ออาจจะอั้นๆแต่ก็พอฝืน)

-อย่าเดินไปหาอู่หรือช่างแล้วบอกว่าจะวาง SR20DE เท่าไร? แบบนี้มันถามเหมือนคนไม่ทำการบ้านมา

คล้ายๆกัน ควรถามว่าจะวาง SR20DE มีรายละเอียดอะไรบ้าง
    แล้วในรายละเอียดนั้นๆค่อยตกลงกันว่าเอาอะไรบ้าง
    ส่วนไหนที่เราต้องไปหาเพิ่มเอง ส่วนไหนอู่หา แล้วค่อยสรุปราคา รวมค่าแรง
    เพราะคุยกันชัดเจนแล้วงบก็จะไ่ม่บานปลาย อู่ก็ได้กำไรตามี่ต้องการ จบทั้ง 2 ฝ่าย

เอาคร่าวๆก็ไปตามนี้

ซึ่งเราเองต้องชัดเจนว่าตัวเราจะทำSR20DE Step ไหน

8. naenae

14
    1
    0

ขอบคุณมากครับผม

ก้อแกะให้วิ่งดีกว่าเดิมหนะครับ แล้วอีกอย่างเครื่องเดิมวิ่งเกือบเหยียบ 300000โล แล้วหละครับ
    ก้ออยากได้เวลาแซงมันทันใจกว่าเดิมติดเท้ามากกว่าเดิมหนะครับ เพราะบางทีเวลาแซงเครื่องเดิมจะไม่พ้นหลายรอบแล้ว
    มันไปไม่ตามเท้าครับ เอาแค่นี้ครับไม่ต้องถือกะแรงไรมากมายนะครับผม ถ้ายังงัยรบกวนขอคำปรึกษาด้วยครับ

9. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ฝากท่านเจ้าของกระทู้ ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเครื่อง หากจะเร่งแซงก็ปิดแอร์ด้วยจะช่วยได้เยอะครับ

10. naenae

14
    1
    0
    ครับผม ปกติ ถ้าขับไกลๆผมเปิดกระจกขับอยู่แล้วครับ ประหยัดทั้งน้ำมัน เปิดเพลดังๆกลบเสียงลมเอาครับ ^^

11. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ขั้นต้น เตรียมไว้ 50,000 ครับ บวกลบนิดหน่อย....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้