รีวิวน้องจูน 3.0 ฉบับมือใหม่ รถ PPV คันแรกของผม (ภายใน)

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย Chakree, 22 ตุลาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chakree

Chakree New Member Member

12
    0
    0
    มาต่อจากกระทู้ที่แล้วครับ http://racingweb.net/forum/threads/916202-รีวิวน้องจูน-3-0-ฉบับมือใหม่-รถ-PPV-คันแรกของผม หลังจากให้ยลโฉมภายนอกของน้องจูนขาวอวบของผมกันไปแล้ว คราวนี้เราจะมาต่อภายในกันครับ เดี๋ยวนานไปกลัวเพื่อนๆจะอารมณ์ค้างกัน หุหุ มาต่อให้จบดีกว่า มือใหม่หัดรีวิวผิดพลาดยังไงก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

เริ่มจากเปิดประตูคู่หน้าทั้งด้านซ้ายและขวาโชว์ความงามภายในกันแบบจะๆ

พวงมาลัยที่ดูแล้วคล้ายๆมาจาก Camry รึเปล่าผมว่าดูคุ้นตาเอามากเลย แต่ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ แหะๆ มีปุ่มมัลติฟังชั่นต่างๆมาให้ครบ

ก้านปัดน้ำฝนด้านซ้าย มาพร้อมกับปุ่มฉีดน้ำล้างกระจกทั้งด้านหน้าและด้านหลัง และสามารถปรับระดับความแรงยิกๆกันได้ถึง 3 ระดับ

ก้านไฟเลี้ยวด้านขวา มาพร้อมกับระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติ ซึ่งหลังจากที่ผมได้ลองใช้แล้วก็ต้องปิดการใช้งานแทบไม่ทัน เนื่องจากแค่ขับเข้าไปในห้างไฟมันก็ติดเองส่องแสงแวบๆ แทงตาคันข้างหน้าทันที (น่าจะโดนเค้าด่าอย่างแน่นอน > <" สัมผัสได้)

ต่อมาก็ก้านควบคุมระบบความเร็วอัตโนมัติ Cruise Control บอกตรงๆไอ้ก้านเนี้ยผมยังไม่เคยได้ใช้เลย มึนๆอ่ะ ฮาาา

แผงประตูมาพร้อมกับที่เปิดประตูแบบโครเมี่ยมเงาแวบ ส่วนตรงที่วางมือจะเป็นพลาสติกลายไม้ ดูออกสีดำๆ ตัดกับส่วนอื่นๆของประตูที่เป็นโทนสีเหลืองอ่อน สวยงามแปลกตาไปอีกแบบ

เรือนไมล์ถึงไม่ต้องมองแบบระยะประชิดก็ยังเห็นรายละเอียดต่างๆได้อย่างชัดเจน มีเกจบอกสถานะต่างๆมาให้อย่างครบครัน

ชุดเครื่องเสียงหน้าจอแบบสัมผัส Touch แล้วใช่ สามารถเชื่อมต่อ Bluetooth ได้ด้วย แหล่มม นอกจากนั้นก็ยังใช้เป็นเครื่องเล่น DVD เอาไว้ดูหนังได้อีกด้วยแม่เจ้าา ส่วนการใช้งาน GPS ก็ โออยู่ครับ

สามารถควบคุมผ่านพวงมาลัยได้เลยทั้งในเรื่องของการรับสาย โทรออก หรือเปลี่ยนเพลงที่อยากฟัง ฟินนนน กันไป

ระบบ Air ที่ไม่ค่อยมีอะไรแปลกใหม่ เอาน่ะแค่มันเย็นกับมีระบบ Auto ก็ไม่คิดอะไรมากและครับ ^^

แอร์ด้านหน้า รูปทรงสี่เหลี่ยมที่คุ้นตากันดี ใช้งานง่ายแบบสุดๆ

ส่วนแอร์แถวเบาะนั่งที่ 2 และ 3 นั้นจะติดอยู่บนหลังคา ทำให้เย็นสบายได้ทั่วทั้งคัน แต่สวิตซ์ปรับพัดลมที่อยู่ตรงกลางดูๆไปแล้วเหมือนของรถตู้เลยอ่ะ (หรือผมคิดไปเองหว่า)

มีที่วางแก้วน้ำมาให้ด้วยทั้งทางด้านคนขับ และด้านผู้โดยสาร ชอบๆ

มาดูทางด้านเกียร์กันบ้างจะมี 2 อันเป็นเกียร์ของเรากับของท่าน ผบ. แบ่งไปคนละอัน เอ้ย..ไม่ช่ายย เป็นเกียร์ขับเคลื่อนปกติ กับเกียร์ขับเคลื่อน 4 ล้อ ตรงหัวเกียร์แบบปกติจะมาพร้อมลายไม้ดำ เรียบๆ แต่หรู มีสไตล์

แผงสวิทซ์ควบคุมต่างๆ มีรูว่างให้ติดเพื่มได้อีกตั้ง 3 อันแนะ

ส่วนทางด้านล่างถัดลงมาเล็กน้อยก็จะพบเจอคันโยก 2 อันสีเหลืองอ่อนใช้เปิดกระโปรงหน้า และสีดำเอาไว้เปิดฝาที่เติมน้ำมันนั่นเอง

ที่จับทางด้านคนขับ ไม่รู้จะมีมาให้ทำไมแหะ หรือเค้าอยากให้มันบาลานซ์กับฝั่งผู้โดยสารหรืออย่างไร (อันนี้ก็ไม่อาจทราบได้)

เมื่อเหลือบมองขึ้นทางด้านบนก็จะพบกล่องใส่แว่นตาสุดเท่ ที่มาพร้อมกับไฟ 2 ดวง เอาไว้เปิดส่องหาของยามค่ำคืน

หน้าตาของเก๊ะเก็บเศษเหรียญของน้องจูนจะเป็นแบบนี้ครับ

ถัดลงมาอีกนิดด้านล่างประกอบไปด้วย ช่องต่อ USB และ Aux, ช่องจ่ายไฟ 12v, ปุ่มปิดเปิดแอร์เบาะหลัง 2, ปุ่มปิดระบบ VSC และที่จุดบุหรี่ (แหม...คลาสสิคจริงๆช่องนี้) นอกจากนั้นยังมีช่องใส่สวิตซ์เพิ่มได้อีกถึง 4 ช่องด้วยกัน

เบาะหน้าตรงคนขับเป็นระบบไฟฟ้านะฮ๊าฟฟฟฟ

เบาะหลังแถว 2 จะมีที่วางแขนซ่อนเอาไว้ด้วย (เป็นการค้นพบครั้งยิ่งใหญ่ ^^)

ส่วนเบาะแถว 3 จะเอามาไว้นั่งหรือพับเก็บเพื่อขนของก็เลือกใช้กันได้ตามสะดวก หากที่วางของไม่พอพับเบาะแถว 2 ไปด้านหน้าเพื่อเพิ่มพื้นที่ได้อีกด้วย แจ่มจริงๆ ชอบสุดๆ

มีวิธีพับเบาะระบุเอาไว้ให้ดูกันด้วย หุหุ

จบและคร้าบบบ ก็ขอปิดการรีวิวน้องจูน 3.0 ฉบับมือใหม่ ไว้แต่เพียงเท่านี้ รีวิวแบบงูๆปลาๆทั้งภายนอกและภายในโดย @Chakree ตกหล่นอะไรตรงไหนติชมกันได้เลยนะครับไม่ว่ากัน ^^

2. MoneyQ

MoneyQ New Member Member

14
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ แลดูกว้างขวางน่านั่งเป็นที่สุด :)

3. Clock

Clock Guest

0
    0
    0
    กำลังเล็งๆอยู่เหมือนกันครับรุ่นนี้ มีรีวิวมาให้อ่านประกอบการตัดสินใจพอดีเลย ^^

แหล่มเลยๆๆๆ เห็นรีวิวแล้วกิเลสพุ่ง ขอตัวไประงับสติอารมณ์ก่อนนะครับ หุหุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้