Valve ตัวนี้เรียกว่าอะไรครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Alberte, 20 มกราคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Alberte

Alberte New Member Member

10
    0
    0
    B13 ผมมีอาการน้ำมันเครื่องหายครับ
    น้ำมันเครื่องหายอาทิตย์ละครึ่งขีด (จาก H ถึง L นับจากเติมเต็ม)
    ไปอู่แถมบ้านแล้วพยายามหาจุดรั่วรอบ ๆ เครื่องก็ไม่เจอครับ
    ล่าสุด ช่างแถวบ้านบอกว่าต้องเปลี่ยนวาล์วตัวนี้ครับ
    เป็นวาล์วที่ต่อจากท่อลิ้นปิกผีเสื้อเข้าเครื่องตรงใกล้ที่เติมน้ำมันเครื่องครับ

อยากทราบว่าเรียกว่าวาล์วอะไระครับ
    แล้วหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
    ลองถามศูนย์บางแห่งแล้วไม่มีของครับ

ขอบคุณครับ

2. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    PCV VALVE ไม่ทราบว่าทำงานอย่างไร ภาษาปะกิดไม่ค่อยแข็งแรง เพื่อนๆท่านใดพอทราบช่วยขยายความให้หน่อยครับ ส่วนเรื่องที่หาในศูนย์ไม่ได้ผมว่าเชียงกงมากมายหรือหาตามเพื่อนๆยกเครื่องเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็น่าจะยังมีอยู่นะครับ และเรื่องน้ำมันเครื่องหาย หากเครื่องยังไม่หลวมยางตีนวาล์วยังดีอยู่และช่างให้น้ำหนักมาทางนี้ ก็ฝากดูซีลยางฝาวาล์วเป็นรูปสี่เหลี่ยมเล็กๆประมาณ 1x2 ซ.ม.เคยเห็นกระทู้เก่าเพื่อนๆในบอร์ดเคยแก้ไขในกรณีแบบของท่่านเจ้าของกระทู้ครับ และเอารูปแบบการทำงานของ PCV Valve มาฝาก ใครถนัดภาษาต่างประเทศแนะนำกันด้วยครับ
    [​IMG] [​IMG]

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    pcv valve เป็นท่อไอน้ำมันเครื่องจากฝาครอบวาล์วไปยังท่อร่วมไอดี ตรงกลางตัวมันจะมี one-way valve อากาศไหลได้ทางเดียว

การติดตายของวาล์ว PCV หรือการอุดตันของกรอง PCV จะส่งผลให้เครื่องยนต์เดินเบาไม่เรียบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้