รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย rukawamai, 21 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rukawamai

rukawamai New Member Member

19
    0
    0
    ส่วนมากที่เค้าวางๆกันเป็นเครื่องตัวไหนหรอครับแล้วอ ะไหล่และการบำรุงรักษา ง่ายไหม ตอบทีเน้อ

แล้วเครื่องรุ่นนี้ ถ้าเทียบกับที่วางๆกัน มันจะคุ้มไหมแล้วเกียรมันติดมาออโต้ ใส่เกียรธรรมดาที่ติดรถมาได้ไหม ถ้าเราไม่ใส่ออโต้ รบกวนหน่อยเน้อผมไม่รุ้จิงๆ
    รหัส JC-DET (DAIHATSU STORIA)
    แบบ 4 สูบแถวเรียงวางขวาง 4 จังหวะ ระบายความร้อนด้วยน้ำ
    DOHC-16 Valve เทอร์โบอินเตอร์คูลเลอร์
    ระบบเชื้อเพลิง EFI
    กระบอกสูบxระยะชัก 61.0x61.0 มม.
    ปริมาตรสุทธิ 713 ซี.ซี.
    อัตราส่วนการอัด 8.0 : 1
    แรงม้าสูงสุด 120 PS ที่ 7,200 รอบ/นาที
    แรงบิดสูงสุด 13.0 kg-m ที่ 4,800 รอบ/นาที

ถามเป็นความรู้หน่อยเน้อ

2. jackzaa

jackzaa New Member Member

24
    0
    0
    ข้อ1. เท่าที่เห็นตัวที่วางกันมากที่สุดเป็นรหัส EF-660 Turbo ครับ 64hp/7200rpm

ข้อ2. ถ้าเป็น EF อะไหล่หายห่วงครับ JB/JC ไม่แน่จัยครับ

ข้อ3. คุ้มไหมแล้วแต่ใจเจ้าของครับ EF ซ่อมง่ายกว่าเยอะครับ(พื้นฐานคล้ายๆ ED-10 ครับ)

ข้อ4. ถ้าเป็นเครื่อง EF สามารถชนเกียร์เดิมติดรถได้ครับ JB มะแน่จัย ( รอท่านอื่นมาตอบละคับ)

3. rukawamai

19
    0
    0
    ขอถามต่อเลยนะครับ อิอิ
    คือตัวน้อยของผมมันวิ่งไม่ต่ำกว่า 100กิโลทุกวันอ่ะครับผมเอามาทำงาน ถ้าวางเครื่องEF 660 BO
    มันจาไหวไหมครับ คือประมานว่าจะทนเท่าเครื่องเดิมไหม ขับธรรมดาๆอ่ะครับ แล้วเหล้าก็เหยียบที *-*
    แต่น้ำมันคงประหยัดกว่าเดิม (มั้ง) ทุกวันนี้เติม วัน 150 อ่ะครับแต่เหลือนะ

4. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    โหโคตร ประหยัดเลยครับ

ถามว่า เครื่อง ef มั้ยหรอครับผมว่า สบายเลย แล้วแรงสะใจด้วยทนมือ ทนเท้า 555

5. rukawamai

19
    0
    0
    พอดีช่วงนี้กำลังคิดสั้นจะ ขายตัวน้อยแล้วไปซื้อEcar ขอความเห็นหน่อยครับ ใจจิงไม่อยากขายเลยT-Tแต่กัวระยะ ยาวตัวน้อยมันจะทำงบบานอ่ะครับ อิอิ วิ่งไกลเกิน แต่เดิมรถผมได้ 140 อ่ะสุดๆละ ไม่เท่าคันอื่นอ่ะ งง เค้าว่าได้มากกว่านี้ อยากเปลี่ยนเครื่อง จัง งิงิ

6. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    140 ยังดีคับพี่ ผม ไปบ้านพี่เทพวันนั้น เค้นยังไงก็ไม่ขึ้นปิดแอร์แล้วด้วย 125 คับ ไม่ขึ้นแล้วคับ สุดๆ555+

7. kamikaze_ho

kamikaze_ho New Member Member

239
    0
    0
    อย่าขายเลยครับ สภาพยัง งามอยู่เลยเสียดายมาก เครื่องก็แรงแล้ว ประหยัดอีก

8. nutmof

nutmof New Member Member

100
    2
    0
    จากที่เห็นนะคะ ... เดี๋ยวรอคนอื่นมายืนยันดีกว่า ... EF 660 BO เชษฐ์สระบุรีเค้าใช้อยู่ ... วิ่งไม่มากหรอกมั้ง ปีนึงก็แสนกว่าโล ถามว่าไหวไหม ทุกวันนี้เค้าก็วิ่งสระบุรี + กรุงเทพฯ / สระบุรี + เชียงใหม่ อยู่อ่ะค่ะ วิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่ไม่รู้ แต่ขับมาจากสระบุรี เพื่อจะมาเชียงใหม่ในวันฝนตกหนักทั่วทั้งประเทศ รู้สึกจะใช้เวลาแค่ 7 ชม. น้ำมันก็ประหยัดอยู่แหละจำได้ว่าเค้าเคยบอกว่ามากกว่า 17 โล/ลิตร

รุ้สึกว่าบอยก็ EF Bo รึเปล่า ... วิ่งทั่วประเทศแล้วมั้ง ... :D

มาฟันธงด้วยค่ะว่าอะไหล่ EF หาง่ายกว่า JB .... (ดูตัวอย่างจากปั๊มน้ำเราดิ ... :cry: )

9. Evil_keng

Evil_keng Member Member

68
    1
    8
    ถามต่อจากเจ้าของกระทู้ ละกัน พอดีป๋มอยากจะได้ไอ่ตัวเล็ก มาใว้ให้แฟนขับซักคัน อยากจะเปลี่ยนเครื่อง เป็นเครื่องหัวฉีด n/a a/t มีเครื่องตัวใหนพอจะแนะนำบ้างครับ เอาแบบว่าอะไหล่พอหาได้
    ไม่ลำบากจนต้องจอดรถทิ้งเป็นอาทิตย์ อยากได้ 3 สูบนะครับ เพราะคิดว่าจะเอามาดม LPG

ใครพอจะหาไอ่ตัวเล็ก 3D ที่ราคาไม่แรงได้บ้าง ก็รบกวนทีนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้