รบกวนผู้รู้ครับ รถผม sunny B14 เครื่อง Ga15De เกียร์ออโต้ มีอาการเหมือนไฟไม่นิ่ง...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย คนเดิม ต่อไป, 30 พฤษภาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนผู้รู้ครับ รถผม sunny B14 เครื่อง Ga15De เกียร์ออโต้ มีอาการเหมือนไฟไม่นิ่ง เปลี่ยนจ่ายจ่ายแล้ว เปลี่ยนหัวฉีดพร้อมล้างหัวฉีดแล้ว เปลี่ยนปั้มติ๊กเรียบร้อยแล้ว เปลี่ยนคอยจุดระเบิดแล้ว หัวเทียนเปลี่ยนแล้ว แบตเปลี่ยนมาได้ 3 เดือน ทำความสะอาดมอเตอร์เดินเบาแล้ว เปลี่ยนคอยเย็นแอร์แล้ว ระบบเชื้อเพลิงใช้น้ำมัน+แก๊ส จูนแก๊สมาแล้วเมื่อวาน -อาการของรถเวลาสตาร์ทแรกๆ จะมีอาการสตาร์ทติดยาก ติดแล้วต้องเหยียบคันเร่งค้างไว้ไม่งั้นจะวูบดับพอใส่เกียร์ D หรือ R รอบจะตกและสั่นมากถึงกับดับไปเลยบางที รอสักพักรถจะใช้ได้ปกติ ไฟนิ่งรอบนิ่ง พอขับไปได้เรื่อยๆ อาการเหมือนเดิมก็มาอีก เป็นๆหายๆ คอมแอร์รอบไม่ตัด หน้าครัชจับบ้างไม่จับบ้าง ตรวจสอบพบว่ามีอาการไฟรั่วด้วย อยากทราบว่าปัญหาน่าจะมาจากจุดไหนบ้างครับ นอกเหนือจากนี้ครับ ขอบคุณครับ

1. ตัวใครตัวมันครับทำมาขนาดนี้

2. ลองแก้ปัญหาไฟรั่วดูก่อนนะครับ เพราะเปลี่ยนมาก็เยอะแล้ว ดูเหมือนจะมีปัญหากับเรื่องไฟ ลองเดินสายกราวเพิ่มก็จะช่วยให้ไฟนิ่งขึ้นระดับนึงครับ

3. คือมันก้อหลายอย่างบางทีมันแค่จุดเล็กๆก้อมี เรื่องเครื่องนี้ผมไม่ค่อยเก่งด้วย

4. ครับผม จะลองทำดูครับ ขอบคุณครับได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครับ

5. เคยไปอ่านของฮอนด้า เป็นหลายอาการ สรุปมีปัญหาที่สายกราว เง้อ

6. สายจากขั้วลบใช่ไหมครับ

7. ฮอนด้ามีสายกราวเยอะครับจาโรงงานเลย ถ้ารถเก่าสายไฟเริ่มเสื่อมไฟตก รถสั่น เป็นนั่นนี่ ผมเคยเจอมากะตัวเอง

8. เมื่อวานลองตรวจแบตดูอาการ ไฟลงกราวครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะมีผลกับเครื่องยนต์มากน้อยแค่ไหนอะครับ

9. เดินกราวเพิ่มก็ดีนะครับ

10. ถ้าไฟตก กล่องก้อจะประมวลผมเออเรอ ไฟที่ไปเลี้ยงส่วนต่างๆด้วยก้ออ่อนแรงลง ไฟหน้ายังหรี่เลย ตอนไฟตก

11. ว่าจะลองเดินกราวดูครับ ขอบคุณพี่ทั้ง 2 ท่านมากครับ ผมว่าอยู่รถผมไฟไม่ค่อยสว่างเลย จะลองทำดูครับ

12. Sivakorn Phuhoy

Sivakorn Phuhoy Guest

0
    0
    0
    ขั้วเเบ็ต ไขไม่เเน่น อะปะครับ

รู้สาเหตุแล้วครับ สรุปว่า วลาล์วยัน+แอร์โฟร์เสียครับผม ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้