อาการอะไรที่บ่งบอกว่าคอยล์จะเสียอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย T_4wd, 1 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    คอยล์จุดระเบิดของอีโว 4 เวลาเสียจะมีอาการอะไรบ่งบอกอ่ะครับ
    ลองหาข้อมูลในเน็ท ส่วนใหญ่บอกว่าถ้าคอยล์เสียเวลาเครื่องร้อน
    แล้วจะดับ พอดับแล้วสตาร์ดไม่ติด แต่คอยล์อีโว มันเป็นดูโอ คอยล์
    มันจะมีโอกาสเสียพร้อมกัน2 ตัวเลยหรือเปล่าครับ ตอนนี้ รถผมตอน
    นี้เวลารถติดมากๆแล้วจะดับๆ ไม่ค่อยมีแรง บางครั้งดับไปเลยก็สตาร์ด
    ไม่ติดต้องรอสักพัก ถึงจะติด แต่ถ้าวิ่งทางโล่งๆ ไกลๆก็ปรกติดี งงมาก
    เลยตอนนี้:(

2. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    อาการก่อนมันมันจะเป็นหนักนะครับคือมันจะสะดุดในรอบสูงหน่อยประมาณสี่พันครับ แบบว่าสะดุดทีเดียว อึกๆ แล้วเครื่องก็เดินต่อครับ คอล์ยของอีโว สี่ ห้า หก เจ็ด มันชอบมีปัญหาครับ ถ้าเป็นอาการแบบนี้ค่อนข้างจะฟันธงได้เลยครับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ขอบคุณสำหรับคำตอบ ครับพี่

เรื่องลากรอบสูงไม่แน่ใจ เพราะไม่ค่อยได้ลาก แต่รถผมพอเครื่องร้อนๆ
    รถติดๆ แล้วมันดับอ่ะครับ แถมสตาร์ดไม่ติดอีกต่างหาก ต้องรอสักครึ่ง
    ชั่วโมงถึงสตาร์ดติด แต่นานๆเป็นที่อ่ะครับ ภายใน 3 เดือนเป็นอยู่ 2 ครั้ง
    และทุกครั้งเป็นเพราะขับรถเข้าไปในเมืองรถติด แดดร้อนๆ แต่ถ้าวิ่งนอก
    เมืองก็ปรกติอ่ะครับ

ก็เลยคิดว่าจะเปลี่ยนไปเลยอ่ะครับ แต่หาของไม่ได้เนี่ยสิพี่เรื่องใหญ่เลย
    โทรไปเช็คศูนย์มิตซูบ้านเรา บอกว่ามีของตัวแลนเซอร์ 2000ซีซี [CS9]
    ราคา 4700 บาทต่อตัว แต่ผมดูแล้วน็อตยึดตัวคอยล์มันไม่เหมือนกันไม่น่า
    ที่จะใส่กันได้ ส่วนของเก่าก็หายาก แถมต้องวัดดวงอีก พอดีผมเห็นในหน้า
    ซื้อขายคอลย์ Accel ตัวละ 4500 สองตัวก็ 9พัน ซื้อสายหัวเทียนอีก 1 ชุด
    รวมๆก็หมื่นนิดๆ อ่ะครับ พี่ว่าดีหรือป่าวครับ:(

4. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    ถ้าเปลี่ยนคอล์ยเป็นมือสองก็ประมาณ หกถึงเจ็ดพันบาทครับ พอหาได้ mitsusport.com มีครับ เอาเบอร์ไปด้วย 081 8465011 พี่ตุ๋ยครับ ส่วน Accel ถ้างบถึงซื้อไปเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้