ประโยชน์ของโทรศัพท์มือถือที่คุณอาจไม่ทราบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Redpanda, 13 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Redpanda

Redpanda New Member Member

158
    1
    0
    ประโยชน์ของโทรศัพท์มือถือที่คุณอาจไม่ทราบ

--------------------------------------------------------------------------------

1. หมายเลขสากลฉุกเฉิน 112 ใช้ได้ทั่วโลก ถ้าเกิดเราหลงไปอยู่ในเขตที่ไม่มีสัญญาณเลย แต่มีเหตุด่วนเหตุร้ายให้

กด 112 แล้วมันจะหาเบอร์ให้เองอัตโนมัติแม้แต่เราล็อคปุ่มก็ ยังกดเบอร์นี้ได้..ลองดูสิครับ

2.ใช้ในกรณีที่ลืมกุญแจไว้ในรถ...สำหรับรถที่ใช้ Remote Key ถ้ารถล็อคไปแล้ว แต่เรามีกุญแจสำรองอยู่ที่บ้าน

ให้โทรไปหาคนที่อยู่ที่บ้านด้วยมือถือ (เราต้องโทรไปหาเบอร์มือถือของเขาด้วยนะ) เมื่อเขารับแล้วให้เราบอกเขา

ให้กดปุ่ม unlock บนกุญแจสำรองในขณะที่เราถือมือถือให้ห่างจากประตูรถป ระมาณ 1 ฟุต

(คนที่อยู่บ้านที่เราวานให้กดต้องเอากุญแจไปจ่อใกล้ก ับมือถือของเขาในขณะที่กดปุ่ม)

ประตูรถก็จะเปิดออกเหมือนเรากดปุ่มรีโมทด้วยตัวเองเล ยแหละระยะทางไม่มีปัญหา แม้รถกับบ้านจะอยู่ห่างกันเป็นร้อยๆกม. ก็ตาม

3. กรณีแบ็ตใกล้จะหมด * 3370# สำหรับมือถือ Nokia ถ้าเกิดถ่านเหลือน้อยเต็มทีจนใกล้ดับแต่เราจำเป็นต้อ งโทรออกให้กด

* 3370# มันจะรีดพลังสำรองที่ซ่อนออกมาแล้วแสดงให้เห็นว่าเพิ ่มพลังถ่านให้ขึ้นมาอีก 50% และมันจะชดเชยส่วนสำรองนี้

ในการชาร์จแบตครั้งต่อไป

4. ถ้าโทรศัพท์หายต้องการทำให้ใช้ไม่ได้ตลอดไป ในกรณีนี้เราต้องใช้หมายเลข serial number

ประจำเครื่อง ซึ่งมี 15- 17 หน่วย การที่จะทราบหมายเลขนี้ก็ไม่ยากครับ กด * #06#

แล้วหมายเลขประจำเครื่องก็จะขึ้นมาให้เห็นทันทีเหมือ นเล่นกล จดไว้ครับแล้วเก็บไว้ให้ดี....

ที่นี้ถ้ามือถือหายหรือตกหล่นให้โทรไปที่ศูนย์แล้วแจ ้งหมายเลขให้เขาไปเขาก็จะบล็อคเครื่องของเราให้แล้วท ีนี้มือถือที่หายไปจะใช้ไม่ได้อีกเลย

ถึงแม้ว่าคนขโมยไปจะเปลี่ยนsim card มันก็จะยัง ใช้ไม่ได้อยู่ดีได้อย่างเดียวคือไว้เขวี้ยงหัวหมาหรื อหลังคาคนอื่น

(อาจจะหลอกไปขายต่อได้..ถ้าคนซื้อต่อเขาไม่รู้

2. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    Goodๆๆๆๆๆ

3. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ดีดีดีมากๆเลยแพน โทรศัพท์ของพี่ที่หายไปอะพี่ว่าคนที่เอาไปอะเป็นเพื่อน
    แถวบ้าน แต่ทำได้ชัวร์น๊ะ จะลองดู

4. w_th

w_th New Member Member

19
    0
    0
    ขอบคุณครับ แต่ข้อ 2 มันทำได้จิงเหรอคับพี่ เดี๋ยวเย็นนี้ผมลองดู แล้วจามารายงานผลนะคับ

5. Redpanda

Redpanda New Member Member

158
    1
    0
    ลองดูครับเห็นหลายคนบอกใช้ได้ :)

6. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ใช้ได้ครับ เก่งน๊ะตัวแค่เนี้ย

7. w_th

w_th New Member Member

19
    0
    0
    ลองดูมาแล้ว มันไม่ได้เลยอ่ะกิ๊บ

8. ความรู้ใหม่ๆๆๆ ขอบคุณคับ

9. สำหรับรีโมทแบบคลื่นวิทยุและMicro Wave ครับ:sad:
    Infarate ใช้ไม่ได้ ขอบคุณครับแพนสำหรับความรู้ใหม่ๆ:D

10. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ข้อ 2 ทำไม่ได้ครับลองแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้