ใครพอรู้เรื่องแก้ไขปัญหาหลังคารั่วบ้างงับป๋ม

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย !_*J'adore MR2_*!, 15 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่าพวกรถที่สามารถเปิดประทุนได้อ่าครับ มันมีปัญหาไอตรงที่ว่าฝนตกแล้วหลังคามันรั่ว

มีวิธีแก้ไขปัญหานี้บ้างมั้ยคร้าบบบบบ เซียนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคับ

ขอบคุณมากคับ

1. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    ก่อนอื่นเช็คว่ายางขอบกระจกหมดอายุขัยไปยังอ่ะค่ะ ถ้าหมดก้ควรที่สั่งอันใหม่มาเปลี่ยนโดยการสั่งได้ที่ศูนย์โตโยต้า แต่ต้องรอประมานเกือบ 2 เดือน ช่วงรอพี่ก้คงต้องขัดสนโดยการเอาผ้าซับไปก่อน (ทำเหมือนกัน -*- แต่ของเอ๋อาการไม่หนัก) หรือถ้าไม่ได้เกิดจากยางขอบกระจก ลองเช็คประตูหรือกระจกว่าตกร่องหรือประตูเตี้ยไปหรือเปล่าเลยทำให้น้ำรั่วเข้ามาได้ วิธีการอื่นๆเห็นพี่ๆเค้าทำกันก้ไปให้อู่แปะซิลิโคนให้ ได้อู่ดีงานดีไปเรียบร้อยไม่ต้องเปลืองสั่งยางขอบกระจก เพราะ 2 ข้างสั่งมาก้ประมาน 16,000 ได้ (ไม่รุราคาขึ้นหรือลงไรไงหรือเปล่านะคะ) :)

ปอลอว. ลองฟังคำแนะนำจากท่านอื่นๆดูก่อนก้ได้นะคะ :D

2. อืม......คือผมเปลี่ยนใหม่แล้วอ่าครับ แล้วยังเกิดปัญหาไอน้ำรั่วอยู่

แล้วจะเป็นสามาชิก MR2 Club สมัครตรงไหนครับ(แบบว่า..อยากเป็นส่วนหนึ่งของสมาชิกจริงๆๆน้า)

บอกด้วยนะคร้าบบบ ขอบคุณมาก

3. kaltech

kaltech New Member Member

141
    1
    0
    ลองตั้งประตูดูก่อนอย่าที่เอ๋บอกอะครับ

4. am3door

am3door New Member Member

190
    0
    0
  5. nut200sx

nut200sx Member Member

36
    0
    6
    ขอบผมใช้แบบ อัดซิลิโคนอ่ะคับ ทำเองที่บ้าน

ซิลิโคนที่ให้เป็นยี่ห้อ sony ครับ หลอดสีเทาๆ ราคาจะแพงที่สุดในบรรดาซิลิโคนครับแพงกว่านิดหน่อย หาได้ตามร้านค้าวัสดุก่อสร้าง แต่ต้องระวังของปลอมนะครับ ยี่ห้อนี้ดี แห้งเร็วที่สุด และ ก็ ดึงออกง่ายที่สุดครับ รับรองทำพลาดแล้วสามารถกลับสู่สภาพเดิม ได้ครับ

ก่อนอื่น ต้องดูว่าน้ำมันรั่วจุดใดก่อนอ่ะคับ โดยการเอาสายยางฉีดน้ำ เข้าไปที่หลังคาคับ
    พอทราบว่ามันรั่วจุดใด อันนี้ต้องสังเกตุนะครับ ส่วนมากที่รั่วเนี่ย จะเห็นช่องเป็นรูเลยครับ รูเล็กรูใหญ่แล้วแต่ พอได้ตำแหน่งที่รั่วแล้วเนี่ยเราก็เช็ดน้ำให้แห้ง
    แล้วบรรเลงป้ายซิลิโคน ที่ละนิด โดยกะพอประมาณอ่ะครับ ว่ามันจะไปอุดรูที่มันน้ำรั่วได้พอดีหรือเปล่า พอป้ายซิลิโคนแล้ว ก็ถึงขั้นตอนที่ลำบากที่สุดคับ คือรอ ซิลิโคนให้แห้ง (อิอิ) ย้ำต้องแห้งสุดๆ นะครับ ไม่งั้นมันจะเป็นเหมือนกาวเลย รอทีเป็นชั่วโมงเลย คิดประหยัดต้องอดทน อิอิ
    พอแห้งแล้ว ก็ลองประกอบหลังคาเข้าไป แล้วฉีดน้ำเหมือนเดิมครับ ทำไปเรื่อยๆ จนมันไม่รั่วคับ ถ้าป้ายซิลิโคนจนเลอะเทอะ มากเกินงาม ก็ใช้มือดึงออกให้หมดเลยครับ แล้วทำใหม่

ผมใช้มาสองคัน มีปัญหาน้ำรั่วทุกคัน แล้วก็ใช้วิธีนี้ ทุกคันเช่นกันครับ ปัญหาก็หมดไปเลย

แต่ส่วนมากผม จะปายซิลิโคน ตรงรอยต่อ ระหว่าง ยาง ตรงหลังคา กับยางตรง ตัวรถอ่ะครับ(เวลามองเข้าที่ข้างรถ จะเห็นรอยต่อ สองจุดครับ )ให้ ป้ายบางๆ กันน้ำรั่วไปในตัวครับ ไม่รั่วก็ป้ายครับ แต่บางๆ พอนะครับ เดี๋ยวหนาไป ซิลิโคน มันจะไปแทนที่ยาง พอใช้ไปนานๆ แล้วเอาซิลิโคนออกเนี่ย ยางมันจะยุบตัวไปเลยครับ คราวนี้ก็ ซวยแน่นอนเลยครับ เป็นช่องว่างใหญ่เข้าไปอีก

ถ้างงยังไงโทรถามก็ได้ครับ ผมอ่านเองยังงงเลย

นัทครับ 085-829-4394

6. !*_MOD~ANTZ_*!

!*_MOD~ANTZ_*! Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณ คุณนัทกับคุณเอ๋มากครับ

7. am3door

190
    0
    0
    อ่าวนัทพิมเองงงเองอีก

ทำให้หน่อยจิ

8. nut200sx

36
    0
    6
    มาทำพร้อมตูดิ แอม เด่วทำสีเสร็จ มานั่งทำด้วยกัน

9. am3door

190
    0
    0
    ได้เรยยยยยยยยยยยยเพื่อนนนนนนนนนนนนนน

อยากเหนโป่งงงงงงงงหย่ายๆๆแร้วอ่า

10. nut200sx

36
    0
    6
    มานก็ไม่ได้ใหญ่กว่า ที่เคยเป็นหรอกเพื่อนเท่ากันแหละ แค่ระเบิดด้านในออกมาเท่านั้นเอง อิอิ

แม่งทำสีตูนานมากเลยว่ะ ลืมไปเลยว่าตูมี mr 2 กะเค้าเหมือนกัน ของก็ซื้อมาเต็มบ้านแล้วเนี่ย ไม่ได้ใส่ซักทีเซ็งว่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้