~Plate ครับพี่โนช~

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย aRmidamaru, 7 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aRmidamaru

aRmidamaru New Member Member

197
    2
    0
    :D ฝากดูทีคับ

2. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    ลุงโนช หายตัว!

3. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    ยังอยู่:D
    เย็นแล้วกันนะเดี๋ยวมาตีความหมายให้คราบ;)

4. aRmidamaru

197
    2
    0
  5. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

หรือว่า มันจะเป็น รหัสหมอนวด !! ??

6. ซิ่ง

ซิ่ง New Member Member

67
    2
    0
    มาครับช่วยกัน:)
    ต่อไปนี้คือคำอธิบาย ค่อยๆอ่านไปนะครับ

แถวแรก
    E : ผลิตที่ญี่ปุ่น
    JZA80 : Model supra (mkiv)
    A : Model Code (mkiv)
    L : ไม่มีหลังคา targa - ถ้ามี targa top จะเป็น J
    M : 5speed - ถ้า 6 speed จะเป็น F และ Auto จะเป็น P
    V : เกรดของตัวถัง - Q (RZ), S (SZR), V (SZ หรือ RZS), Z (GZ)
    F : เกรดเครื่องยนต์ - F (EFI & DOHC), Z (EFI & DOHC & Twin Turbo)

แถวสอง
    เครื่องยนต์ + cc

แถวสาม
    รูปแบบแซสซี และหมายเลขแซสซี 7 หลัก

ต่อไปที่เหลือคือ สีและภายใน และอื่นๆ
    สีรถยนต์นะครับ...
    ดำ คือ 202
    น้ำเงิน คือ 752
    น้ำตาล คือ 1A1
    เทา คือ 6N0
    เขียว คือ 6P3
    แดง คือ 3L2
    บรอนซ์ คือ 199
    ขาว คือ 040
    และสุดท้าย เหลืองคือ 576
    ถ้านอกจากนี้ คือสีทำใหม่ทั้งสิ้น

ต่อไปภายในนะครับ....
    FC คือเบาะหนังเป็นผ้า
    FL คือเบาะหน้าเป็นหนัง
    20 ตัดขอบด้วยสีดำ

ระบบขับเคลื่อนนะครับ...
    W58 คือ 5 speed manual
    A340E คือ 4 speed auto
    และ V160/V161 คือ 6 speed manual

ต่อไปก็ยังเกี่ยวกับการขับเคลื่อน เฟืองท้าย....
    ขนาดของ Ring Gear
    A คือ 138mm
    B คือ 145mm

เฟืองท้าย
    01 คือ 4.083
    02 คือ 3.769
    03 คือ 3.267

ถ้าลงท้ายด้วย A จะเป็น Std diff
    แต่ถ้าลงท้ายด้วย B จะเป็น Torsen LSD

สุดท้ายคือ สถานที่ผลิตรถยนต์
    หมายเลขโรงงานมีตั้งแต่ A22 A21-A26 และ M21-M22

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยน่ะครับ

จากกระทู้ใน RCW โดยคุณ Sinbad

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กุมภาพันธ์ 2006
    RS13 ถูกใจสิ่งนี้
  7. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    พี่ซิ่งสุดทีนเลยอะโอวววความรู้ทั้งนั้น
    แต่อ่านไปก็จำไม่ได้555+เพราะเยอะจัดเลยอะ

8. ซิ่ง

67
    2
    0
    ร่วมด้วยช่วยกัน :)
    แปลครับบรรทัดแรกครับ =JZA80 : Model supra (mkiv) Model Code (mkiv)ไม่มีหลังคา targa
    เป็นตัวเกียร์A/T
    ตัวถังเกรด (SZ หรือ RZS)
    เครื่องยนต์เป็นตัว (EFI & DOHC & Twin Turbo)

บรรทัด2 แปลตรงตัวครับ เครื่องและ CC

บรรทัดที่3 หมายเลขแซสซี 7 หลัก

บรรทัดที่4 รถบอดี้สีดำ ภายในเบาะเป็นหนังและผ้า ตัดขอบด้วยสีดำ

บัทัดที่5 รถคันนี้เป็น เกียร์ A/T 4speed
    ring gear 138 mm
    เฟืองท้าย 3.769
    มีTorsen LSD

บรรทัดที่6 รถคันนี้ผลิตที่โรงงาน M22[/B]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กุมภาพันธ์ 2006
  9. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    พี่ซิ่งแย่งผมตอบไปแล้วหละครับ 5555
    เพิ่มเติมอีกนิดนะ รถไอซ์ผลิตเดือนกันยาปี 1999 ครับ ชึ่งเดือนนั้นผลิต SUPRA มาทั้งหมด 73 คันครับ ส่วนเจ้า SUPRA นั้นได้หยุดสายการผลิตเมื่อเดือน กรกฎาคมปี 2002 ครับผม
    สำหรับรถไอซ์นะครับมี TORSEN Diff นะเพราะฉะนั้น Drift ได้ครับถ้ามีความพยายามกับเกียร์ AUTO ครับ เป็น LSD ตัวเดียวกับรถผมเลยนะ

10. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    ขอถามนิดส์นึง ทำไม ไอซ์ ไม่เล่นตัว เกียร์ธรรมดาอ่ะ

ปอลอว ก้ลุงโนช แก่แล้ว เรี่ยวแรงไม่ค่อยมีเลยมาอธิบายช้าอ่ะ ดูอย่าพี่ซิ่งสิ วัยรุ่นไฟแรง แย่งคนแก่ตอบ เอิ๊กๆๆ

11. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    งี้แหล่ะฝน วัยรุ่น ใจร้อน

12. aRmidamaru

197
    2
    0
    เล่นเกียAutoเพราะ แม่จะขับด้วยค้าบบบ

ขอบคุณครับพี่ซิ่ง และพี่โนช

13. RS13

RS13 New Member Member

110
    0
    0
    ข้อมูลแน่สุดๆ

14. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ข้อมูลละเอียดดีครับ :D

ระวังเขาแอบเอาไป Drift นะ :cool:

15. aRmidamaru

197
    2
    0
    แม่ ไอซ์ดริฟ จ้ากๆ!!

16. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    นับถือพี่ซิ่งอย่างแรงได้สาระมากๆๆ

17. aRmidamaru

197
    2
    0
    งี้แหละปั๊มคนมีอายุ

18. RS13

RS13 New Member Member

110
    0
    0
    อ้าววว เฮ้ยสะเทีอนทั้งกลุ่ม...อิอิ

19. ซิ่ง

67
    2
    0
    ใครบอกคนมีอายุ
    วิศวกรหนุ่มไฟแรง ตาหาก :p

20. aRmidamaru

197
    2
    0
    โว้วววว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้