พอขับใช้ความเร็ว 120+ รู้สึกพวงมาลัยไม่ค่อยนิ่ง เป็นจากอะไรได้บ้างครับ....

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย March .._.., 25 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    รถผม พอขับใช้ความเร็ว 120+ (ช้าๆไม่เป็น) รู้สึกพวงมาลัยไม่ค่อยนิ่ง เหมือนมันหวิวๆ เบาๆ ร่อนๆ สั่นๆ และเหมือนมีระยะฟรีนิดๆ แต่รถไม่สั่น (เป็นแต่พวงมาลัย) ลองตั้งศูนย์แล้ว ถ่วงล้อแล้ว ลองเปลี่ยนแมคแล้ว ก็ยังไม่หายครับ ตอนเข้าศูนย์ ให้เขาช่วยเช็ค ก็ไม่เจออะไรผิดปรกติ มันน่าจะเป็นจากอะไรได้บ้างครับ.....

ปล.จะบอกว่าเป็นที่ขนาดรถก็ไม่น่าใช่ เพราะที่บ้านมีรถแจ๊ส ซึ่งเล็กกว่า เบากว่า ยังรู้สึกว่าพวงมาลัยนิ่งกว่าเยอะเลยครับ

2. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    1. เป็นเฉพาะที่ช่วง120 หรือตั้งแต่ 120 ขึ้นไป ถ้าเป็นเฉพาะช่วงความเร็วตลอดครับลองจี้ล้อ (ถ่วงประชิด) เนียนๆ อีกรอบ (ไม่รู้จะหายไหมเนี่ย)
    2. ลองเช็คบูสช่วงล่าง โช้คอัพเพลา อีกทีครับ

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เป็นเฉพาะตอนวิ่ง120+เหรอครับ

4. March .._..

135
    3
    0
    เป็นเฉพาะตอนที่วิ่งเร็ว อาการจะมากขึ้นเรื่อยๆ ตามความเร็วอะครับ (อย่าง 120+ นี่เห็นชัดเจนเลยครับ)

5. dorothy88

dorothy88 New Member Member

112
    1
    0
    เจอกันบ่อยนะครับปัญหานี้ เท่าที่รู้เกิดจากการแปลงดุม และรองสเปเซอร์ จาก 4 รู 100 เป็น 5 รู 114 ถ้าไม่ได้แปลงดุมมาอันนี้ก็ไม่แน่ใจอะครับว่าเกิดจากอาไร

6. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ใส่รู้อะไรอยู่คับถ้าเปลี่ยนล้อใหม่มีความเป็นไปได้ที่จะเป็นตรงกลางของวงล้ออ่ะคับมันไม่พอดีกับดุมต้องกลึงบูทใหม้ให้พอดีกับดุมอาการเคยเป็ยคับพอทำเส็ดนิ่งเลย

7. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    บูชยาง ต่างๆถอดมาเช็คบ้างหรือเปล่าว่ายังดีหรีอขาดไปแล้ว บางจุดไม่ถอดมาดูก็ไม่รู้ ตั้งระยะฟรีพวงมาลัยให้ได้เสปค หาที่ตั้ง 0 ล้อใหม่ๆ(ซ็นเซอร์ตั้ง 0 มันฉลาดกว่า) ถ่วงล้อแบบประชิด
    ที่สำคัญช่างที่ทำมีกึ่นพอหรือเปล่า......จบ

8. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ลองใส่ Hub ดูครับ เคยเป็น ใส่ hub แร้วหายครับ

9. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ถ้าวิ่งเร็วๆแล้วพวงมาลัยสั่น น่าจะเป็นจากช่วงล่าง ส่วนใหญ่ที่เห็นเป็นๆกันก็จะเป็นศูนย์ล้อกับล้อละครับ ลองหาที่ตั้งศูนย์ถ่วงล้อจี้ล้อดีๆ น่าจะหายนะครับ
    ปล. สั่นกับฟรีไม่เหมือนกันนะครับ สำหรับผม
    สั่นคือเราจับพวงมาลัยให้นิ่งแต่มันไม่นิ่ง มันจะสั่นๆๆๆๆๆ(อันนี้ช่วงล่างกับล้อแน่ๆ)
    ฟรีคือเราหักพวงมาลัยแล้วรถจะยังไม่เลี้ยว มันจะต้องหักเยอะกว่า
    ที่ควรจะเป็นอะ(อันนี้ไม่น่าจะใช่ เพราะมันจะต้องเป็นทั้งช้าทั้งเร็ว)

10. March .._..

135
    3
    0
    ผมใส่ล้อ 4 รู /100 ขอบ 16 อยู่ครับ....

ไอ้ Hub ที่พูดถึงคือตัวนี้รึเปล่าครับ (ในลูกศรแดง)

http://www.uppic.net/showpic.php?picid=83721060dc70c2e39ddc66b41cbb824d

แล้วอู่ไหนทำดีๆบ้างครับ จะเอาเข้าไปเช็คอะครับ

11. dorothy88

dorothy88 New Member Member

112
    1
    0
    อู่พี่ปรีชาครับ ซอยนวลจัทร์ ลองโทรไปคุยได้ครับ 0819319042

12. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)
    อันดับแรกต้องไปถ่วงล้อใหม่เลยคะ ลองเปลี่ยนร้านทำดูสิคะ ถ้าไม่หาย
    เพราะอาการพวงมาลัยสั่น วาก็เคยเป็น พอไปถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ใหม่ก็หาย
    ถ้าสมมติว่าไม่หายจริงๆ อาจจะมาจากคันชักคันส่งหลวมแล้ว
    ให้เปลี่ยนใหม่ไปเลยคะ ไม่ต้องซ่อมเพราะราคาแค่พันต้นๆเท่านั้นเอง
    วามีร้านที่สนิทๆอยู่ ถ้าอยากไปทำก็บอก เดี๋ยวเทคแคร์ให้คะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้