ช่วยบอกเคล็ดลับหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย MOTOGP, 22 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MOTOGP

MOTOGP Guest

0
    0
    0
    ใครมีเคล็ดลับการยกล้อกันยังไงบ้างอะครับ อยากยกเเบบเซียนอะ ไม่ได้ยกตอนออกตัวนะครับ ยกตอนกำลังวิ่งอยู่อะ ไม่ได้จะเอาไปซิ่งสร้างความเดือดร้อนอะไรหรอกครับ ชอบดูเเข่งรถอะอยากจะฝึกดู

2. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ยกเพื่อ ??? ทำเครื่องแรง ๆ มันจะยกเองแหละ ไม่ต้องไปฝึกยกหรอก :cool: :cool: :cool:

3. Globblinknight

Globblinknight New Member Member

228
    3
    0
    ขอบอกกก่อนว่าผมไม่ได้ยกเก่งนะ แต่ถ้ตั้งใจก็เอาไปหัดดู
    แต่ต้องตั้งสัจจะกับตัวเองให้ได้ก่อนว่าจะไม่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น ถ้าผิดจากคำสัจนั้นเจ้าจะมีอันเป็นไปในทางไม่ดี เพราะเขาจะหมั่นไส้ และอาจถึงตายในที่สุด
    เอ้าตั้งใจน่ะ
    อันดับแรกต้องรู้รถ รถต้องรู้คน
    หาจุดศูนย์ถ่วงของรถเราให้ได้ก่อน โดยการขยับก้นนั้นแหล่ะ อยู่ในท่าที่มั่นคงน้ำหนักทิ้งไปที่ล้อหลัง 70%ล้อหน้า30 ตั้งใจให้ดี

รู้นิสัยรถให้แม่น (รอบเท่าไรที่มีแรงบิดพอ)

ถ้าเป็นรถมีครัชมือ ลองกระแทกครัชหน่อยกดน้ำหนักลงที่เบาะ ออกแรงที่กล้ามแบบคว่ำมือ

ถ้าเป็นออโต
    ให้รถไหลทำแบบเดียวกับครัชมือแต่ใช้จังหวะตุ้มกำลังขึ้น สำคัญที่จังหวะ
    ลองแบบนั่งไปก่อนคุ้นรถแล้ว ค่อยยืน

มีอีกอย่าง อย่าห้าว ทุกครั้งที่เล่น ต้องมั่นใจ
    จงให้เกียรติ สถานที่และบุคคลด้วย

ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ ถ้าคุ้นเคยกับรถ
    คุณหายใจเข้าเป็นออกซิเจน หายใจออกเป็นคาร์บอน
    สันดาปภายใน ออกซิเดชั่นเหมือนกัน
    มีอาหารเสริมเป็นไนตรัสออกไซค์
    แม้แต่พื้นรองเท้าคุณยังเป็นยางเลย
    ปล.รถเดิมก็ทำได้จ๊ะ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กรกฎาคม 2007
  4. MOTOGP

0
    0
    0
    ขอบคุฌ

ขอบคุฌครับสำหรับคำตอบ จะหัดฝึกดูครับ รับรองผมไม่ไปสร้างความเดือดร้อนให้ใครหรอกครับ
    อยากเป็นนักเเข่งจัง

5. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    ยกล้ออย่าเหวอนะครับ

6. Globblinknight

Globblinknight New Member Member

228
    3
    0
    เฮ้ย!!!เป็นไงบ้าง หงายไปยัง รึไหล่หลุดไปแล้ว มือแตกยัง เงียบงี้จะรอดไหมหว่า!!!

7. MOTOGP

0
    0
    0
    .

ยังไม่ตายครับ ยกไม่ขึ้นอะ ขับสปาร์ค 135 ผมเคยขับโซนิกมาก่อนยกขึ้นง่ายมากๆเลย ลากเกียร์ 1 สุดขึ้นเกียร์ 2 โดด 45 องศาเลยอะ ครัชฮอนด้าโดดจริง ส่วนสปาร์ควืดอย่างเดียวเลย สงสัยต้องลงสปริงใหม่แล้วมังครับ

8. Globblinknight

228
    3
    0
    [COLOR="Pink"]ทำความรู้จักกับรถก่อน ตีสนิทกับมัน ลองคบดูสักพัก ให้รู้ใจกันก่อน แล้วก็รัก(ทำให้เป็นที่รักของเราให้ได้) [/COLOR] เฮ้ยอย่าคิดมาก อันนี้เรื่องจริง เพราะนิสัยรถแต่ละคันมันไม่เหมือนกัน
    ถ้าเล่นตอนรถไหล ไม่ต้องไหลเกินแรงเกียร ครัชต้องแน่น โดดๆ เสตอจะเห็นผล

ลองดู ขยันฝึกเข้า

เออ ..จะบอกอีกอย่างรอสซี่ไม่ได้เก่งเพราะขับรถยกหน้า แต่ รอสซี่ขี่รถบ่อย แบบว่า เท้าแทบจะไม่ไม่แตะพื้นเลย ก้นอยู่บนแบะตลอดเลย นั้นหมายถึงเค้า ซ้อมเพื่อการแข่งขัน อย่างมุ่งมั่น ถ้าคุณคิดว่าคุณอยากเป็นนักแข่งจริงๆ เพราะใจรัก(ไม่ใช่เพราะชั่ววูบ) ตามกระแส หรือตามวัย ลองดูดีๆ เข้าสนามครับ หาทางเข้าเอาเอง มีหลายวิธี บอกได้เลยว่าใช้ทุนสูง+ความมุ่งมั่น มันถึงต้องมีสปอนเซอร์ไงล่ะ ลองสังเกตสิ ส่วนมากนักแข่งจะมีนามสกุลคุ้นๆ เพราะแข่งกันมาตั้งแต่รุ่นพ่อ ยันรุ่นลูกง่ะครับ เราเริ่มต้อนตอนนี้ก็น่าจะได้รุ่นมือใหม่ครับ ถ้าฝีมือพัฒนาดี อาจจะไปไกลครับ คิดเอาเองน่ะ

ปล.ถ้ายังหายใจอยู่โพสมาบ้างกลัวบอกใครให้ไปลองของแล้วบาป (เห็นว่าตั้งใจน่ะเนี้ย)

9. budsparkthailand

budsparkthailand New Member Member

1
    0
    0
    สปารค์ 135 ผมขับมาปีกว่า ก่อนจะมีเจ้าปารค์มานี้ ผมขับยามาฮ่า zr เกือบยี่สิบปีแล้วมั่งอายุรถนะ ตั้งแต่สมัยพ่อ และต่อมาก็ โซนิก 2 ปีกว่า ล่าสุดก็ เจ้าสปาคนี้เหลาะ ปีกว่าแล้ว ผมขับโซนิกเข้าโค้ง โหนตัวเข้าโค้งปิดคันเร่งศูนย์กลางโค้งเปิดคันเร่งออกจากโค้งเข่าผมก็เกือบติดพื้นแล้ว ถ้ามีชุดแข่งนะ แต่นี้ผมไม่มี ลงไปเข่าฉีกแน่ และผมไม่ได้คิดมากได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่ได้ ยกล้อใครๆก็ยกได้ เพียงแต่ผมอยากรู้ว่าใครมีเคล็ดลับที่ดีกว่าผมอีกหรือเปล่าเท่านั้นเอง แลกเปลี่ยนความรู้กัน แล้วเจ้าป๊าคของผมล่าสุดนี้มันก็เดิมๆอยู่ กำลังลอทุนอยู่ วันนึงผมขับรถบ่อยมาก ใส่หมวกตลอด ถนนไหนที่มีโค้งเยาะๆ นั่นเหลาะ สุดยอดเลย แต่ไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น ที่บ้านผมหนังสือมอเตอร์ไซด์เป็นโหลๆแล้ว ไม่ได้อยากเป็นแค่ชั่ววูบแน่ ซุซุกิเซฟตี้ไปดูทุกเดือนหลังซีค่อน สนามเเข่งรถไทยเเลนเซอร์กิตก็ไปดูมา และตอนนี้จะทำโซนิกไปลง แบ็กเก็ต อยู่ และกีฬาแข่งรถนี่ ถ้าเราคิดว่าตัวเราเองเก่งแล้ว ยังมีคนที่เค้าเก่งกว่าเราอีกหลายๆเท่า แค่ได้ไปแข่งซักครั้ง 2 ครั้ง อาจจะได้ที่สุดท้าย หรือเกาะกลุ่มกับเค้าได้บ้างก็พอแล้วก็เลิก ถือว่าเป็นประสบกราณ์ของเราเองไม่ได้คิดจะทำเป็นอาชีพ ถ้าเราขับเข้าตาแมวมองนี่ซิ ก็เออไปอย่าง เราอาจจะมีคนดึงเข้าทีมก็ได้ แต่ขับแย่ๆ ก็เลิกแค่นั้นเอง ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

10. Globblinknight

228
    3
    0
    ใจเย็นครับพี่น้อง

เราก็มาแลกความรู้กันครับ แต่เท่าที่ผมสังเกต เนี้ยผมคิดว่า ความที่เราคู้นเคยกับรถเนี้ยมันช่วยเราได้เยอะเลย ว่างั้นไหม ที่เเหลือก็ เส้นทางไลน์ และอีหลายอย่างที่เป็นตัวสมการ บางอย่างก็ต้องแลก

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะให้ความสำคัญที่ บาลานซ์ มันใช้ได้กับทุกอย่างน่ะ ว่าไหม

ดีครับสำหรับความคิดเห็น ผมชอบ เราจะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ดีไหม ผมว่าดีนา

11. Globblinknight

228
    3
    0
    คราวนี้หายไปนานแหะ เหวอไปราป่าวหว่า รึโดนรวมไปกับ วิภาวดีเซอร์กิสซะแล้วละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้