Si หน้าไว มากเลยครับ?

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ES05-RX, 4 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ES05-RX

ES05-RX New Member Member

57
    1
    0
    สวัสดีครับ....อยากถามพี่ๆที่ใช้ SI ครับ ว่า รถรุ่นนี้หน้าไวทุกคันไหมครับ เพราะคันที่ผมใช้รู้สึกว่า หน้าจะไวมากเลย ปกติใช้ ES ไม่เป็นครับ หน้าจะหนืดๆกว่า อาการแบบนี้ปกติไหม ครับ อ้อกำลังอยากได้ไฟหน้าโคมดำ Si lev ใครมีบ้างครับ?:cool:

2. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    ของผมก็ไวนะครับ เพราะรถเราเบาหรือเปล่า

3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ของผมหน้าก็ไวเหมือนกันครับ (แต่อยางอื่นไม่ไวครับ อิอิ)

4. ES05-RX

57
    1
    0
    อืมม หรอครับ..งั้นแสดงว่าปกติใช่ม่ะครับ จะได้สบายใจ แต่ไม่ชินเลยครับ....ต้องขับระวังตลอดเวลา... (ผมไวทุกอย่างเลยครับ..)

5. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ลองตั้งมุม Toe ใหม่ดูครับ อาจช่วยได้หน่อย

6. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    ช่ายครับ ลองดูมุม toe หน่อยนะครับ และอีกอย่างเรื่องของหน้ายางก็มีผลนะครับ เมือ่ก่อนผมใส่ยาก 215 พอเปลี่ยนมาเป็น 205 หน้าไหวกว่าเดิมตูมเลย หากเปลี่ยนยางครั้งต่อไปอยากจะขอ 215 อีก เพราะว่าเหมาะกับการขับเร็วๆสำหรับผมมาก T_T

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ของผม 195 เรยไวหน่อยครับ

8. dorothy88

dorothy88 New Member Member

112
    1
    0
    ไวไวผมชอบครับรสหมูสับนะสุดๆ

9. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    รสหมูสับซะด้วยขอ 2 ซองนะครับ อิอิเดี๋ยวไม่อิ่ม 555+ สบายดีนะครับพี่ต้อง:D

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ของผม EK4DR ก้อหน้าไวครับ

11. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)
    ของวาหน้าไม่ไวนะคะ แต่ น่า รัก คะ ฮาๆๆ

12. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    นึกว่าหน้าหนักซะอีก อิอิ

13. racingX_girL

racingX_girL New Member Lady Member

98
    2
    0
    งั้นของพี่มาร์ก็ไว ไวไฟ ไวหัวใจ ไวไปหมด 555

14. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    ไวเหมือนกันครับ :)

15. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    ไม่เข้าใจ อะคับ ช่วยอธิบายอีกหน่อย อะไรคือ หน้าไว ไว งง งง
    -

ปล.ไวไว รสหมูสับ นี้ร่อย เจง เจง เนอะ ว่า ป่ะ (แซวเล่นๆ จ๊า)

16. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    :D :D :D

17. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    อยู่ที่ขนาดยางครับผม หน้ายาง ความกว้าง เป็นส่วนสำคัญอ่าครับ ( ปล . เบนซ์ก็ไวไวครับ อิอิ เพราะกลิ่นเส้นไวไวมันหอมกว่ามาม่าอ่าครับพี่มิวซิค )เจริญรอยตามพี่ๆข้างบนครับ เอิ๊กๆๆๆ:D

18. EJ7

EJ7 Member VIP

34
    0
    6
    หน้าไวก็ดีเเล้วนี่ครับ

ถ้าหน้าดื้อก็เเย่เลย

เเต่ส่วนตัวผมชอบ ได้กันไวๆครับ ไม่ต้องเรียนรู้กันนาน

19. *-* BENZ _ Si *-*

298
    6
    0
    วารีประโยคท้ายเด็ดจริงๆครับพี่:D

20. ES05-RX

57
    1
    0
    แบบนี้ เวลาขับรถทางไกลจะอันตรายไหม ยิ่งโหลดๆอยู่ด้วย เวลาทางโค้งรู้สึกไม่มั่นใจเลยครับ พี่น้อง! รู้สึกมันล่อนๆ หลอนๆ ยังไงพิกล ทำยังไงครับ ให้รู้สึกมั่นใจหนึบๆ เห้อ ! ไม่กล้าพาสาวออก ตจว.เลย ?????? นี่แหล่ะปัญหา

21. dorothy88

dorothy88 New Member Member

112
    1
    0
    แนะนำ โช้คTEIN ,ค้ำล่าง หน้า หลัง ,ค้ำโช้ค หน้า หลัง หนึบใช้ได้เลยครับโดนมาแล้ว(แต่รถผมเครื่องเดิมนะครับ)

22. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    จิงๆยางก็มีส่วนครับ เดิมผมใช้ 205/55R16 เปลี่ยนมาเป็น 205/50R16 จากดันลอปเป็นโยโก หน้าก็ไวขึ้นครับ
    อีกอย่างลมยางก็มีผล แต่ปัจจุบันเริ่มชินแล้วครับ

23. ES05-RX

57
    1
    0
    อืมมมม น่าสนครับ พวกค้ำหน้า-หลัง บนล่าง แล้วจะต้องใช้ของแท้ หรือของก๊อป ดีล่ะครับ งบประมาณเท่าไหร่กันบ้างครับ แท้-เทียม หรือมีใครจะขาย ทิ้งข้อความไว้ได้ครับเดี๋ยวติดต่อกลับครับ

24. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    ขอถามด้วยครับ... แล้วการตั้งมุม Toe กับ Camber ควรตั้งเป็นเท่าไหร่ดีครับ... แล้วจะช่วยเรื่องอาการหน้าไวรึเปล่าครับ ???

25. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    บอกร้านตั้งศูนย์ว่าหน้าไว ให้ตั้งมุม Toe (out) ใหม่ครับ ส่วน Camber ไม่ต้องไปยุ่งกับมันมาก เอาว่าถ้ามุม camber ลบมากๆ (ล้อแบะ) เกาะดีขึ้นแต่ผลที่ตามมาคือกินยางไม่เท่ากันครับ รถโหลดก็มีผลทำให้มุมล้อเพี้ยนขึ้น ดังนั้นให้บอกว่ากี่องศาช่างน่าตอบได้ที่สุดครับ
    ด้านล่างเป็นความรู้พื้นฐานไปศึกษาดู

โทอิน (Toe-in) คือระยะหน้ายางเอียงเข้าหากัน ตามทิศทางหน้ารถ (เมื่อมองจากด้านบน ลงสู่พื้นถนน) โทอิน จะมีค่าเป็นบวก (Positive) เมื่อระยะห่างของยางด้านหน้า น้อยกว่าระยะห่างของยางด้านหลัง และโทอิน จะมีค่าเป็นลบ (Negative) เมื่อระยะห่างของยางด้านหน้ามากกว่าระยะห่างของยางด้านหลังโทอินจะทำไม่ให้ล้อสั่น จากความต้านทางกลิ้ง ลดระยะหลวมของลูกหมากคันส่ง และทำให้ล้อรถ เคลื่อนที่ขนานไปอย่างคงที่
    โทเอ้าท์ (Toe-out) คือผลต่างของมุมเลี้ยวล้อหน้า ที่อยู่ด้านนอกวงเลี้ยว และด้าในวงเลี้ยว หรือรัศมีการเลี้ยวนั่นเอง มุมโทเอ้าท์ จะทำให้ล้อหมุนเลี้ยวได้อย่างราบรื่น ทำให้จุดศูนย์กลางการหมุนเลี้ยว แต่ละล้อร่วมกัน ป้องกันการสึกหรอของยาง และอาการเสียงดังขณะเลี้ยวได้ระดับหนึ่ง
    แคมเบอร์ (Camber angle) คือมุมการวางตำแหน่งล้อ เมื่อมองจากด้านหน้ารถ หรือหลังรถเข้าไปหาตัวรถ ถ้าระยะห่างระหว่างด้านล่างของล้อ (ติดพื้นถนน) มีระยะน้อยกว่า ระยะห่างด้านบนของล้อทั้ง 2 ข้าง เรียกว่าแคมเบอร์มีค่าเป็นบวก (Positive) เมื่อมองดูแล้วเหมือนกับล้อเอียงสอบเข้าหากัน คล้ายรูปกรวย ในทางตรงข้าม ถ้าระยะห่างระหว่างด้านล่างของล้อ (ติดพื้นถนน) มีระยะมากกว่า ระยะห่างด้านบนของล้อทั้ง 2 ข้าง เรียกว่า แคมเบอร์มีค่าเป็นลบ (Negative) เมื่อมองดูแล้วเหมือนกับล้อ แบะออกไป
    มุมแคมเบอร์ ทำหน้าที่ต้านการเอียงข้างของรถขณะขับขี่ในทางโค้ง ลดรัศมีหมุนเลี้ยวลง เพื่อให้หมุนพวงมาลัยได้เบา ทำให้ไม่เกิดการคลอนตัวลูกปืนล้อที่ระยะฟรี และลดอาการล้อลื่น

26. P-Vut

P-Vut New Member Member

67
    2
    0

เยี่ยมเลยคับ:sad:

27. ES05-RX

57
    1
    0
    แล้ว การตั้งศูนย์อะไรแบบนี้ ช่างตั้งศูนย์ล้อทั่วไป เค้าจะรู้เรื่องไหมเนี่ย ไม่ไว้ใจเลย เด๋วมามั่วๆกับรถเรา ลองผิดลองถูกกับรถเราเซ็งเลย .........บ้านผมอยู่แถวพัฒนาการ ใครแนะนำร้านได้บ้างครับ

28. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)
    ไม่กล้าพาสาวออกต่างจังหวัด แล้วกล้าพาไปไหนอะคะ ฮาๆๆ:D

พี่เอก : ข้อมูลดีคะ แต่วาอ่านแล้วยังงงๆ คงเพราะประสบการณ์ยังน้อย
    เจอกันคราวหน้ารบกวนช่วยอธิบายให้อีกทีนะคะ:)

29. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    ไปลองมาแล้วครับ.....

ตั้งมุม Toe หน้า +1 หลัง -2

ผลคือ พวงมาลัยนิ่งขึ้นแบบรู้สึกได้ วูบวาบน้อยลงนิดนึง ถ้าจะให้ดีกว่านี้คงต้องจัดโช๊คเทพ น่าจะดีขึ้นอีกครับ

สรุปว่าคุ้มครับ... เสีย 200B.+เวลานิดหน่อย

ผมทำที่ร้าน cs ตรงรามอินทรา เครื่องมือทันสมัยดี ยืนดูได้จะๆ ช่างก็รู้เรื่องดีครับ ไม่มั่ว

30. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    ไวเหมือนกันแฮะ ยิก ๆ เลย :eek:

ลองไปตั้งมุม Toe มั่งดีกว่า :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้