ว่างๆเสาร์-อาทิตย์ มาล้างห้องเครื่องกันเถอะ!!!~

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Blackcoupe, 5 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    พอดีว่าวันนี้ว่างๆครับ แล้วเห็นห้องเครื่องตัวเองมันสกปรกมานานแล้ว วันนี้เลยตื่นมาแล้วจัดการทำความสะอาดเองซะเลย ผมว่าทุกคนก็สามารถทำด้วยตัวเองได้ครับ ง่ายๆ ไม่ต้องไปเสียตังค์ครับ และได้ดังใจกว่าทำที่ร้านด้วย ลองดูครับๆ

ดูสภาพ before ซิครับ

ฝุ่นแบบสุดๆๆๆจริงๆ

แล้วเราต้องเตรียมอ่ะไรบ้าง?!?!? ตามนี้เลยครับ

ผ้า+แปลงสีฟันเก่าๆ + ฟองน้ำนุ่มๆสักอัน

น้ำยาล้างห้องเครื่อง จริงๆอันนี้มันก็มีหลายนี่ห้อให้เลือกใช้นะครับ แต่ผมใช้ของ GUNK ครับ เป็นของ USA หาซื้อได้ที่ True Value อ่ะครับ ขวดล่ะประมาณ 700 บาท ใช้ได้ทุกสารพัดประโยชน์ และใช้ได้นานมากๆ อีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ blower ครับ เอาไว้เป่าลมตอนล้างเสร็จแล้ว

อันนี้ก็อาจจะจำเป็น.... แก้เบื่อ 555

ขั้นตอนแลก ก็เอาน้ำชำระลงไปในห้องเครื่องก่อนเลยครับ เบาๆครับ ไม่ต้องฉีด

จากนั้นก็ฉีดน้ำยาละลายคราบไปเลยครับ ฉีดแบบไม่ต้องกลัวเปลืองครับ รถเราเอง 5555 ฉีดๆๆๆ ให้ทั่วๆๆๆ แล้วทิ้งเอาไว้สัก 5-10 นาที

ระหว่างที่รอให้คราบมันละลาย ตรงไหนที่เป็นผั่งแน่น ก็เอาไอ้พวกนี้หละครับ ไปขัดๆถูๆลูบๆ

หลังจากทำเสร็จแล้ว ก็ล้างๆๆๆๆด้วยน้ำเปล่าให้สะอาดอีกทีครับ และเป่าด้วย blower... เป่าให้ทั้วๆเลยนะครับ มั่นใจว่าไม่มีน้ำค้างเลย มันแรงมากๆ หากเป่าดีดี ก็หมดปัญหาครับ

แห้งแล้ววววว

ยังไม่หมดครับๆๆๆๆ เมื่อล้างเสร็จแล้วเราก็ต้องเคลือบด้วย เพราะว่าจะได้ป้องกันฝุ่น ที่จะเกิดขึ้นครั้งต่อไป และเพื่มความเงาให้กับห้องเครื่องไปในตัว... ที่ผมเลือกใช้ก็นี้หละครับ CD2 ตอนนี้ขายใน Central ประมาณ 364 บาท ถือว่าไม่แพงเลยทีเดียว ใช้ได้เป็น 10 ที

เงาแว็บบบบบบบบ

ทั้งหมดนี้ผมใช้เวลาไปประมาณ 1.5 ช.ม. เองครับ เอามาฝากเป็น how-to เผื่อเพื่อนๆจะล้างห้องเครื่องยามว่างๆนะครับ :cool: :cool: ไปแล้วคร๊าบบ

2. ICKY

ICKY New Member Member

204
    6
    0
    ขายรถเมื่อไหร่บอกนะ..จะซื้อต่อ :D

3. akikkik

akikkik New Member Member

23
    2
    0
    สุดจริงๆเลยรถคันนี้ มีชิ้นส่วนไหนของเดิมบ้างมั้ยเนี่ย

4. mengsi

mengsi New Member Member

227
    14
    0
    เยี่ยมไปเลย

5. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    น่าจะเปิด คาร์แค จะได้ฝากล้างสักคัน เงาๆ ครับ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมๆเลยครับซี เดี๋ยวลองดูบ้างครับ

7. FaMe~*`

FaMe~*` New Member Member

43
    0
    0
    คันนี้สุดๆไปเลย เงาทั้งในและนอก (ทำไมเราไม่ขยันล้างงี้มั้ง)

8. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    เด่วต้องลองบ้างแล้ว

9. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    oh !!!!เงางามเนียน มากๆครับ ซี เยี่ยมไปเรยยยย

10. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    ดีดี แต่ใครมีปั๊มลม จะดีกว่าครับ
    แล้วล้างอย่าเพลินไปเข้าจานจ่ายนะ เดี๋ยวจะกลายเป็นซูบารุ อิอิ

11. dorothy88

dorothy88 New Member Member

112
    1
    0
    วันไหนว่างๆมาล้างให้ด้วยนะครับน้องซี อิอิ

12. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    แจ๋ม เจง เจง คันนี้และของคนนี้ :D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 สิงหาคม 2007
  13. kotkotkot

kotkotkot New Member Member

21
    0
    0
    ไม่กล้าทำอ่ะ กลัวน้ำเข้า ว่างๆเปิดคลาสสอนเลยคับซี :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้