ไฟกลม 5F ถามเรื่องเปลี่ยนสายพานต่าง และวาล์วลิ้น

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย pung pung, 6 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pung pung

pung pung New Member Member

2
    0
    0
    อยากเปลี่ยนสานพานทั้งหมดไม่รู้มีอะไรบ้าง ราคา และถ้าเปลี่ยนแล้วใช้ได้อีกกี่ km

2. PhoeniX_zZz

PhoeniX_zZz New Member Member

28
    0
    0
    สายพานราวลิ้น Timing Belt
    เปลี่ยนทุก 100,000 Km ครับ (ทุกรุ่น)
    ใกล้ถึง 100000 โล หรือเลยไปแล้วก้อรีบไปเปลี่ยนนะครับ ถ้ามันขาดตอนวิ่งๆ อยู่ นี่วาวล์กระจายแน่ๆ
    ไม่คุ้มกันครับ ไหนจะค่าลากรถค่าซ่อมเครื่อง ค่าทำเพิ่มเป็น 2-3เท่าเผลอๆได้ยกเครื่องเลย

เครื่อง 5 S-Fe
    สายพานราวลิ้วแท้เบิกศูนย์ ประมาณ 1500 บาท ของเทียม ประมาณ 700แต่ไม่แนะนำให้ไช้ครับ
    ซีลตัวบนตัวล่างของแท้ตัวละ ร้อยกว่าบาท ใช้ 2ตัว
    ลูกรอกตัวใหญ่เบิกของแท้ ประมาณ 1200 บาท ของเทียม 700-800 บาท
    ลูกรอกตัวเล็กเบิกของแท้ประมาณ 1100 บาท ของเทียม 500-600 บาท

ของผมที่พึ่งเปลี่ยนมาใช้สายพาน+ซีลของแท้ ส่วนลูกรอกดันสายพานใช้ของเทียมครับ
    รวมๆ ประมาณ 3000 ฿

ถ้ารื้อออกมาเปลี่ยนแล้วก็ ดูสภาพปั๊มน้ำไปเลยนะครับมันอยู่ติดๆ กัน ถ้ามันเก่าซึมๆ โทรมๆ ก้อเปลียนไปเลยครับ ห้องเครื่องมันแคบรื้อยาก จะได้ไม่ต้องมารื้อกันหลายรอบ เสียค่าแรงให้ช่างไปเลยทีเดียว

ยางแท่นเครื่องด้วยนะครับ ถ้ามันสั่นๆ ก้อจัดซ่อมไปเลยทีเดียว เพราะถ้าเปลี่ยน timing น่าจะต้องถอดแท่นเครื่องตัวซ้าย(มองเข้าหารถ) ตัวนี้น่าจะใช้ของแท้นะคับ มันมีน้ำมันอยู่ข้างในด้วย (ถ้าเป็นของเทียมจะไม่มีน้ำมันภายใน เปลี่ยนเข้าไปก้อสั่นเป็นลูกแมว เหมือนเดิม) เซียงกงประมาณ 500-700 บาท ของแท้เบิกหลายพัน

ส่วนแท่นเครื่องตัวอื่น3 ตัว เป็นแบบไม่มีน้ำมันในตัว หาเปลี่ยนของเทียมใส่ก้อได้ครับ ตัวละ ไม่กี่ร้อยครับ

ทั้งหมด ยังไม่รวมค่าแรงช่างนะครับ
    ปล. ทั้งหมดนี้เป็น ราคาที่ผมเคยไปทำมา ผิดพลาด ขออภัยด้วยนะครับ เหอๆ
    ปล2. เวบช้ามากๆ

3. PhoeniX_zZz

28
    0
    0
    ส่วน สายพาน ไดชาร์ต คอมแอร์ ก้อดูตามสภาพ ครับมันเห็นๆ อยู่แล้ว ราคา ไม่น่าจะแพงครับ
    คงไม่เกิน 1000 มั๊ง เดาๆ เอานะครับ

4. pung pung

pung pung New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณครับ ควรตัดใจเปลี่ยนศูนย์ไปเลยดีมัย:)

5. PhoeniX_zZz

28
    0
    0
    แล้วแต่ สะดวกอ่ะครับ
    แต่ความคิดผม เปลี่ยนข้างนอกศูนย์ ในศูนย์ มีค่าเท่ากันอ่ะคับ
    อยู่ที่ อะไหล่ มากกว่า เผลอๆ ช่างข้างนอกจะเก่งกว่าด้วยซ้ำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้