นายใหม่ พาเพลิน ( เขาใหญ่)

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย Maxoutda, 14 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    นายใหม พาเพลินวันนี้เป็นการนำเสนอ สถานที่ท่องเที่ยงที่อยู่ใกล้ กทม เพียง 180 กม แต่ท่านสามารถเที่ยววันเดียวได้ใน 5-6 จังหวัด อะอะ ไม่ได้แบบขับรถผ่านนะครับแต่สถานที่ ท่องเที่ยวที่ผมไปในวันนี้อนาเขตมันกินไปถึง 4 จังหวัด:eek:
    และยังมีติดปลายนวมด้วยการพาไปไหว้ สมเด็จ พุฒจารย์โต พรมรังศรี ที่ใหญ่ที่สุดในโลกอีกด้วย

ร่ายมายาวก็เข้าเรื่องดีกว่า หลังจากที่เตรียมงานแต่งงานมานาน ถึง 6 เดือนแถมงานยุ่งมากๆจนไม่มีเวลาออก ทริปต่างจังหวัดเลย ก็ได้โอกาส พาครอบครัวไปเที่ยวในวันที่ 13 ที่ผ่านมา ( วันแม่ ) นี่เอง เริ่มออกเดินทางจาก กทม เวลา 7.00 น
    ด้วยเส้นาง บางนา บางปะอิน มุ่งสู่ เขาใหญ่ ที่กระผมก้ได้ไปมาหลายรอบแล้วแต่ครั้งนี้มันไม่เหมือนหลายๆครั้งเพราะได้มีการเตรียมเส้นทางเพื่อไปทดสอบ รถคันใหม่กันหน่อย

เขาใหญ่เป็นส่วนหนึ่งใน มรดกโลก แหม ขนาดที่ผมกำลังร่ายยาวนี่อาจมีคนเบื่อๆแล้วละ แต่ที่จะบอกให้ฟังหรือติดตามมันคือ เส้นทางที่เราสามารถเข้าถึง ธรรมชาติได้ก็เท่านั้นและยังสามารถเที่ยวได้ภายในวันเดียวอีกด้วยนะครับ
    เริ่มจาก ผมใช้ทางเข้าเขาใหญ่ที่ จังหวัด ปราจีน อะๆ ถามว่าทำไมไม่เข้าที่ ปากช่องคำตอบคือถ้าเข้าทางปากช่องมันไกลจากที่ท่องเที่ยวมากเพราะสถานที่ส่วนใหญ่จะมาอยู่ทาง ปราจีนครับ โดยอัตราค่าเข้า เขาเพิ่มจากปีที่แล้ว ที่คิด 20 ต่อคนเป็น 40 ต่อคน
    รถส่วนบุคคลคิด 50 บาท เราก็เขามาสู่ประตูเขาใหญ่แล้ว

จุดแรกที่ผมลงไปเที่วคือ น้ำตก เหวนรก ( สมชื่อ ) ครับด้วยเส้นทางเดินที่ไม่สบายนักในช่วง 100 เมตร สุดท้าย ทำเอาผมขาสั่นเพราะเหมื่อยเลยที่เดียว ( รูป 1-4 )

จุดที่สอง คือน้ำตกเหวสุทัต มีคำกล่าวไว้ว่าถ้าอยากจะสมหวังในการแต่งงานต้องไปเอา กุญแจในนรกก่อนแล้วค่อยมาเปิดประตู สวรรค์ ดังนั้นเมื่อผมได้ลงไปเอากุญแจในนรกมาเรียบร้อยแล้วก็เอากุญแจที่ได้ไปไขประตูที่สวรรค์ครับ คริคริ ( รูป 5-10 )
    และก็ลัดเลาะมาจนเจอจุดชมวิวที่เราจะได้เป็นมุม พาโนรามา ของเขาใหญ่ครับ ( รูป 11-13 ) จากนั้นผมก็ลาเขาใหญ่เพื่อมุ่งสู่ จุดต่อไปคือ ลำตาคลองและอ.สีคิ้วเพื่อไปไหว้ สมเด็จโต องค์ใหญ่มากๆ ที่ คุณ สรพงษ์ ชาตรี ร่วมกันสร้างไหว้ ยังไม่เสร็จสมบูรณ์เท่าไรแต่
    สวยงามามากๆครับ และสุดท้ายก็ออกมา กิน เสต็กที่มวกเหล็ก ครบ จบทริปนี้ โดยสวัสดิภาพ

อาทิตย์หน้าผมจะพาทุกท่านไปเกาะสวรรค์แห่งทะเล ตะวันออก อะอะ อย่าเดา เพราะผมจะบอกว่า เกาะช้างครับ แล้วจะมารายงานให้อีกทีนะครับ

อ่อ ไปครั้งนี้ผมใช้ มิตซู ไทรทัน อัตรากินน้ำมันอยู่ที่ 12.8 กม/ลิตร ครับ สนุกกับการท่องเที่ยวนะครับ

ปล ที่เอารูปตัวเองมาโชว์เพราะจะได้เป็นหลักฐานว่าเราไปจริงมิได้เอามาแต่รูปแล้วบรรยานะครับ

กล้องที่ใช้มาจาก SP 510Z ครับ ฝีมือผมล้วนๆ:cool:

2. Maxoutda

1,111
    1
    0
    ต่อๆ

3. Maxoutda

1,111
    1
    0
    Gooqq

4. Maxoutda

1,111
    1
    0
    ต่อๆๆๆ

5. Maxoutda

1,111
    1
    0
    แถมอีก 2 รูป ทุกครั้งที่ผมไปทำบุญ จะต้องทำบุญสร้างโบส โดยการถวายกระเบื้องและไม่ลืมที่จะเขียน ชื่อ 11X Club พร้อมกับชื่อครอบครัวลงไปเพื่อความร่มเย็นเป็นสุข ครับ :D

6. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    ก่อนอื่นเลยต้องอนุโมธนาบุญด้วยนะครับ สาธุ แหม อากาศสดชื่น น่าดูเลยครับ น่าไปเที่ยวกางเต๊นส์นอนอะ
    กินแค่ 12.8 เองถือว่าไม่กิงนะ ประหยัดมาก สบายเยย

7. Maxoutda

1,111
    1
    0
    ทริปต่อไป วันเสาร์หน้าที่ เกาะช้าง เอาลิงค์ที่พักมาให้ดู กระจอกๆ ครับราคาพื้นๆบรรยากาศ กระต๊อบริมหาด http://www.vjkohchang.com/home.htm

อ่อ อาทิตย์หน้า ผมไม่อยู่นะครับ นัดกันนอกรอบคงไม่ว่างไป แต่จะเก็บภาพและการท่องเที่ยวในรูปแบบของผมมาให้ดูกันนะครับ

อ่อ แล้วถ้ามีเวลาจะมารายงานสดจากเกาะครับเพราะผมจอง PK สปาไว้ด้วยอาจมีเวลาระหว่างรอ Connection ด้วย WiFi มารายงานนะครับ

8. Bowling11X

Bowling11X Member Moderator

373
    2
    18
    ภาพสวยๆครับ อยากไปเที่ยวบ้างจัง ติดที่ว่าลูกชายยังเล้กอยู่ ไม่งั้นมันส์แน่

9. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    อนุโมทนาด้วยคนคับ

อันนี้ถือว่าไปHoneymoon ป่าวอ่ะ ขอให้มีความสุขกันมากๆคับ

10. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    โลกสีชมพู มีแต่ความสุข

11. M_Raciness

M_Raciness Active Member Member

1,175
    2
    38
    อนุโมทนา ด้วยนะคับ แหมรู้สึกอิ่มบุญจิงๆๆ

น่าอิจฉาจังได้ไปเที่ยว อยากไปบ้างจัง อิอิอิ

12. tung EG ferio

tung EG ferio Member Member

205
    0
    16
    อยากไปบ้างจังเลย :D

13. ae110setbo

ae110setbo New Member VIP

128
    4
    0
    อ้วนขึ้นนะครับ

14. ko1980

ko1980 New Member Member

494
    1
    0
    อยากไปมั่งโว้ยย.....

15. Maxoutda

1,111
    1
    0

คนมีอันจะกินอะครับ ว่าแต่เจอครั้งก่อนผอมลงไปเยอะนะครับ กินบ้างสิหรือ ลดน้ำหนักเพื่อเอาไว้แข่งอะครับ :D

16. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    ซะงั้นๆ

17. Maxoutda

1,111
    1
    0

ไม่ได้ถือว่าไป ฮันนี่มูน ครับ แต่พา ครอบครัวไปเที่ยวมากกว่าหลังจากที่ เตรีมงนใหญ่ อย่างที่เห็นกันมานานหลายเดือน แล้วต่อจากนี้คงมีเรื่องท่องเที่ยวมาให้ดูเป็นระยะ อย่างต่อเนื่องครับ เพราะช่วงนี้เหมาะแก่การท่องเที่ยงเชิงอนุรักษ์ครับ

ปล สำหรับผมทุกวันมันก็คือ ฮันนี่มูน ครับ

18. ko1980

ko1980 New Member Member

494
    1
    0
    นั่น...หวานซะ
    :eek::eek::eek:

19. ae110setbo

ae110setbo New Member VIP

128
    4
    0
    เปล่าคับ ไม่ข้าวใหม่ปลามัน เหมือนใครบางคน อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้