ฝากถามพี่กานครับ

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย PoP_NiK, 12 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PoP_NiK

PoP_NiK New Member Member

74
    19
    0
    ถ้าผมสนใจเครื่องยนต์ตอนนี้ศึกษาชั้น ม.1 อยู่ อยากถามว่า ม.3 ควรเลือกสายไหนที่จะไปเปนช่างอะคับเอาช่างแมคานิเคิลนะครับเครื่องยนต์ ช่วยชี้หน่อยครับเหงพี่เป็นคนช่วยพี่ เอ๋ เเละเซอวิสอยู่

2. DEAW SIGNAL*

DEAW SIGNAL* New Member VIP

421
    54
    0
    อื่มเด็กสมัยยนี้มองการไกลนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับที่จะก้าวเดินในชีวิตในสายช่างยนต์ รุ่นผมยังมอง
    ข้ามไปให้จบ ม.3 ก่อนแล้วต่อ ม.ปลาย เพื่อเอนสะท้าน (ไม่ติด) เลยหันมาเรียนสายคอมแม่มเลย

ส่วนเรื่องการชี้แนะ รอ พี่กานช่างใหญ่ผู้ชำนาญการมาตอบนะ

3. PoP_NiK

74
    19
    0
    ขอบคุนคับใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคับเพราะตอนนี้ผมตั้งการรู้ว่าจะเรียนจบแค่ม.3เเล้วต่อ ปวช. หรือเรียนจบม.6เเล้วต่อวิศวะ

4. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    จากประสบการณ์ของผม ถ้าย้อนไปได้ ผมจะเลือกเรียน ช่างยนต์ครับ หรือ ดูคะแนนของน้องว่าสามารถเรียยน สาย วิทย์-คณิต ได้หรือไม่ ถ้าเรียนได้ ก็เรียนต่อครับแล้ว ไปต่อวิศวะ ขึ้นอยู่กับคะแนนของน้องด้วยครับ พี่ชอบเรื่องรถ แต่ ไปเรียนบริหาร พลาดอย่างแรงครับ ทุกวันนี้ยังคิดแล้วยังเซงอยู่เลย

5. PoP_NiK

74
    19
    0
    ขอบคุนครับ ขอขอบคุนพี่ๆมากครับ
    แต่พี่กานไปไหนน้อไม่มาตอบเยย

อิอิ ทำ size ตาม

6. pop-up

pop-up New Member Member

85
    3
    0
    .....จากประสบการณ์น่ะครับ ตอนเรียน ปวช ช่างยนต์นีเเหละ ตอน ปวช เเม่งเปนอะไรที่ สนุกมากเพราะได้เรียน วิชา พวกปฏิบัติเข่น งานเครื่องยนต์ เเกสโซลีน ดีเซล ไฟฟ้ารถยนต์ ระะบบส่งกำลัง -รองรับน้ำหนัก วิชาที่สามัญที่ต้องเรียนคือ พวกอังกฤษ พระพุทธ ศาสนา คณิตสาตร์ เเถมยังฝึกงานตอน ปี3อีกแม่งมัส์มากเเต่ยังไม่จบเเค่นี้
    ....มีปวส ความสนุกเริมลดมาเเล้ว เพราะวิชาเริมามีวิชาคำนวณมาเกี่ยวข้องเเล้ว พวก กลศาตร์ของเเข็ง- เทอโมไดนามิกส-กลศาตร์วิศวกรรม-เเคลคาคูลัส คำนวณทั้งงั้น ต้องเอาเครื่องคิดเลขไปด้วย
    ...ป.ตรี จะเเยกออกมาเปนคณะเเล้วถ้าเครื่องกลก็มี อศ.บ วศ.บ คอ.บ
    ส่วนตัวผมเรียน คอ.บ มีวิชาคำนวณ ก็ solid เกี่ยวกับการรับนำหนักของคานหรือของเเข็ง - machine desideเกี่ยวกับการคำนวณวัสดุ- iceการคำนวณห้องเผาไหม้-power plane เกี่ยวระบบใน โรงงานไฟฟ้า อุตสาหกรรม -ขาดไม่ได้สำหรับ คอ.บ การออกไปฝึกสอน กับทำโปรเเจค
    .....นี่ยังมีอีกรายวิชาอีก ลองเอาไปคิดดูเเล้วกัน เเล้วคิดว่ารัก ชอบมัน ลุยเเม่งเลย โชคดีผมผ่านช่วงนั้นมาหมดเเล้ว

7. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ถ้าชอบหรือสนใจเรื่องเครื่องยนต์ก็เอาตั้งเเต่ ปวช เลยนะเหมือนผมอะ ความรู้มันจะได้เเน่น ๆ ตั้งเเต่พื้น ๆ

ถ้าชอบก็ลุยกันเลย น้องเอ้ย . . Auto Mechanics

8. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    ถ้าย้อนไปได้ผมอยากจะเรียนให้จบ !!

ขอเป็นกำลังใจในการเรียนนะครับ

9. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    โทษทีคร๊าบบ เพิ่งกลับจากตจว.
    เอาเป็นว่าเราชอบสิ่งไหนก็ทำสิ่งนั้นแล้วจะดีที่สุด
    ผมจบม.3 จากโรงเรียนปานะพันธุ์ เกรด 1.09ผ่านมาแบบหวุดหวิด
    อยากเรียนอิเลคทรอนิค ไปสมัคร ไม่ทันเต็มไม่มีที่เรียน
    เลยไปสมัครเรียนช่างยนต์ที่ โรงเรียนช่างฝีมือปัญจวิทยา จบปวชเกรด 3.01
    แล้วไปต่อที่วิทยาเขตเทคนิคกรุงเทพ แผนกเทคนิคอุตสาหกรรม
    จบปวสเกรด 3.1
    หลังจากนั้นก็ร้อนวิชาทำงานไปร่วม 10กว่าปี
    มาเรียนต่อที่ราชภัฎจันทร์เกษม คณะเทคโนโลยีการผลิต
    จบ3.86 เพิ่งจบเมื่อปีที่แล้ว
    ตอนนี้อยากเรียนโท แต่ไม่มีตัง ค่าเทอมแพงเหลือเกิน
    แต่ความรู้นั้นมิได้จากการเรียนการสอนเท่านั้น ต้องสืบค้นหาเอา
    จากทุกแหล่ง ทุกเรื่อง อ่านหนังสือเยอะ ๆ
    ผมช่วงหลังเพิ่งมาจับรถแดรกเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง
    ก็ต้องหาความรู้ เกี่ยวกับรถที่เราทำ
    ผมพอมีตังก็จะสั่งหนังสือจากอเมกา มาอ่าน
    เอาใจช่วยครับกับน้อง ๆทุกคนที่ตั้งใจ
    ทำให้สุด ๆ ไปเล๊ยยย
    ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ นอกจากไม่ทำ

10. PoP_NiK

74
    19
    0
    ขอบคุนทุกคำตอบนะครับ ผมว่าดูจากพี่กานต์เเล้วส่วนมากจะเป็นประสบการณ์นะครับเเล้วผมควรเรียนตามพี่( ปวช.) หรือถ้าผมคะแนนถึงจะเรียนต่อ ม.6 ดีึคับ ถามหน่อยจิ
    ปล. เป็นช่างนี่ก็ไม่ง่ายนะคับ:confused: :confused:

11. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    เป็นช่างเนี้ยเหนื่อยนะ จะบอกให้ . . :cool:

คิ คิ . . :D

12. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ผมว่าถ้าสนใจด้านนี้จริงๆ

เรียน ปวช. จะได้ประโยชน์กว่า สายสามัญครับ

ได้ลงมือปฏิบัติจริงๆ :)

พยายามเข้าครับ

13. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18

ช่างมันก็ไม่ง่ายและก็ไม่ยากหรอกครับ ถ้าใจรัก+เอาใจใส่ในสิ่งที่ตนรัก:D :D :D

จากประสบการณ์ตรง ในเรื่อง ปวช.:eek: :eek: :eek: ดีตรงที่ได้ลงมือปฎิบัติจริงมีทฤษฎีเข้ามาช่วยให้มีความเข้าใจในงานนั้นๆ(แต่ต้องสนใจหน่อยนะครับ)
    ช่วงปวช.นี่แหละ มันจะเป็นช่วงที่เก็บเกี่ยวประสบการณ์ก่อนการทำงานจริงได้ดีทีเดียว:cool: :cool: :cool:
    แถมตอนเลิกเรียนอาจจะมีวิชาพลศึกษา(เอกกรีฑา ให้วิ่งหนีเขาไล่ตีอีกด้วย):D :D
    อย่างที่คุณpop-upบอกครับ พอเรียนไปถึงปวส. - ป.ตรี ภาคปฏิบัติจะน้อยลง เพราะเขาเหมือนจะสร้างให้เราเป็นผู้ออกแบบเทคโนโลยี ไม่ใช่ผู้ใช้เทคโนโลยี
    เชื่อไหมว่า ตอนผมเรียน ป.ตรี ปี4 ผมแทบจะจำลืมการใช้เครื่องมือช่างไปเลย เพราะแทบไม่ได้ใช้
    แค่ปรับค่าในOscilloscopeให้อ่านได้ ผมยังลืมเลย(ผมเรียนไฟฟ้าครับ) ไมโครมิเตอร์ลืม อ่านค่าไม่เป็น

คำแนะนำสั้นๆง่ายๆดีกว่านะครับพอจบม.3แล้ว จะเรียน ปวช. หรือ ม.6 ก็ได้ จะให้ดีก็ ปวช. ช่างยนต์เลยครับ
    แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นมันอยู่ที่ความใส่ใจที่จะไขว่คว้าของน้องมากกว่า ความรู้นอกตำราไม่มีที่สิ้นสุดครับ:) :) :)

ขอเป็นกำลังใจให้น้องก็แล้วกันครับ(เรียนให้จบนะครับ ผมโดนรีไทร์ปี4 ฮ่วย:cry: :cry: :cry: )

14. PoP_NiK

74
    19
    0
    ขอขอบคุนทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
    ขอบคุนมากๆ:teeth::teeth:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้