ทำไงดี CC น้อยแต่อยากเล่น ยิม........

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย ed_miniza, 14 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ed_miniza

ed_miniza New Member Member

10
    0
    0
    ผมเพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ครับ เป็นมือใหม่ทั้งในเว็บ และในสนาม....:)
    พอดีผมใช้รถ CC น้อยนิดเดียวเอง แค่ 998 CC ง่ะ แต่อยากลงไปเล่น ยิมคาน่า มั่ง:p ...
    อยากถามว่า....

1...ต้องไปลงกะรุ่นไหนครับ ( มือใหม่ด้วย )(ลง กะ กี่ CC )(รถผมไม่มีระบบอัดอากาศนะครับ)
    2...มีรายการไหนบ้างครับ ที่น่าสนใจ ( อยากลงสนามหลัง ซีคอน ครับ)
    3...รถที่ใช้ มีข้อห้ามอะไรบ้าง เช่น ต้องมีทะเบียน / ต้องมีคอมแอร์ / ต้องใช้ได้ในชีวิตประจำวัน ฯลฯ แบบว่าไม่รู้เลยครับ.....:D
    4...ค่าสมัครประมาณเท่าไหร่ครับ:D
    5...แล้วจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ...............
    6...มี เว๊บ รายการแข่ง กรณีที่ว่าบ้างมั๊ยครับ จะได้ไม่ต้องรบกวนเพื่อนๆ แบบว่าเดี๋ยวมาถามบ่อยๆเกรงใจหน่ะครับ......;) ไม่ค่อยกล้ารบกวน :p

2. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    1...ต้องไปลงกะรุ่นไหนครับ ( มือใหม่ด้วย )(ลง กะ กี่ CC )(รถผมไม่มีระบบอัดอากาศนะครับ)
    ตอบ น่าจะรุ่นไม่เกิน 1600 cc

2...มีรายการไหนบ้างครับ ที่น่าสนใจ ( อยากลงสนามหลัง ซีคอน ครับ)
    ตอบ รายกายยังม่ะค่อยแน่นอน ติดตามในบอร์ดแล้วกัน

3...รถที่ใช้ มีข้อห้ามอะไรบ้าง เช่น ต้องมีทะเบียน / ต้องมีคอมแอร์ / ต้องใช้ได้ในชีวิตประจำวัน ฯลฯ แบบว่าไม่รู้เลยครับ.....
    ตอบ แล้วแต่กติกาของแต่รายการอ่ะบางรายการก้อรื้อเบาะได้ บางทีก้อไม่ได้ จิปาถะ

4...ค่าสมัครประมาณเท่าไหร่ครับ
    ตอบ ขึ้นอยู่กับรายการ มีตั้งแต่ 300 ยัน 1000 นึงอ่ะ

5...แล้วจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ...............
    ตอบ เตรียมตรถ เตรียมร่างกาย เตรียมตังค์ค่าสมัคร ค่ายาง ค่าทำรถ ค่าน้ำมันและอื่นๆๆ

6...มี เว๊บ รายการแข่ง กรณีที่ว่าบ้างมั๊ยครับ จะได้ไม่ต้องรบกวนเพื่อนๆ แบบว่าเดี๋ยวมาถามบ่อยๆเกรงใจหน่ะครับ...... ไม่ค่อยกล้ารบกวน
    ตอบ อันนี้ม่ะค่อยรู้ ส่วนใหญ่ก้อใช้โทรถามเอาบ้าง มีคนบอกมาบ้างอ่ะคับ แล้วก้อบอร์ดนี้คับ

ตอบอะไรผิดไปก้อขออภัยด้วยเด้อ...........อยากให้แข่งกันเยอะๆๆสนุกดี

3. เอ้อ

เอ้อ New Member Member

60
    3
    0
    ตอบรวมๆกันก็แล้วกันนะครับ

รถccน้อยกับมือใหม่ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ครั้งแรกๆต้องคิดเสมอว่าเรามาแข่งเพื่อหาประสบการณ์ จะหวังชนะตั้งแต่แรกมันยาก เราควรจะเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปเรื่อยๆก่อน เอาเป็นว่าหากเราสามารถทำเวลาได้ดีขึ้นเรื่อยๆทุกรอบก็ถือว่าชนะตัวเองแล้วครับ

รถccน้อยไม่ได้แปลว่าสู้ไม่ได้นะครับ หากพื้นฐานดี เซ็ทมาดี น้ำหนักเบา ตัวเล็ก เลี้ยวคล่อง ก็น่ากลัวนะ

หากเราไม่ได้ลงรุ่นopenรถต้องเป็นรถบ้านคือแอร์เย็นเพลงเพราะ ไม่ได้ลดน้ำหนักเกินเหตุ(แล้วแต่กติกา) จริงๆข้อดีของกติกาแบบนี้คือเราไม่ต้องลงทุนกับตัวรถมากเกินไปน่ะครับ

การเตรียมตัวสำหรับมือใหม่ แนะนำแค่พักผ่อนให้เพียงพอก่อนแข่ง ก่อนแข่งก็อย่าตื่นเต้น กรุณาเดินดูสนามให้มากรอบที่สุดเท่าที่จะทำได้ จำสนามให้ได้ รอบซ้อมอย่าวิ่งเร็ว ขอให้ย่องๆเพื่อทบทวนความจำกันพลาดก่อน รอบแข่งรอบแรกค่อยใส่เต็มๆ รอบแข่งรอบสองขอให้หาจุดผิดพลาดของรอบแรกมาทำการแก้ไขจ้า....

สำหรับรถแล้ว ดูแค่น้ำหล่อเย็น ระบบเบรค เอาสัมภาระออกให้หมดจากรถ ดูสภาพยาง แค่นี้ก็น่าจะพอวิ่งได้กับรายการทั่วๆไปแล้วครับ

4. ed_miniza

10
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับที่สละเวลาตอบให้ ผมบอกตรงๆว่าอยากลงไปวิ่งเล่นมานานแล้ว(อยากเอาประสพการณ์ กะ เอา มันส์ ) แต่ยังไม่สบโอกาสซะที โดยเหตุผลที่มักจะสลับกัน
    คือ พอรถพร้อม ก็ไม่รู้เวลาลงแข่ง ..............พอรู้เวลาลงแข่ง รถก็ไม่พร้อม.............
    และมีแถมอีกก็ คือ พอมีตังค์ ก็ไม่มีเวลาลง..........พอมีเวลาจะลง ตังค์ก็ไม่มี....แหะๆ.......เป็นอย่างนี้กันบ้างมั๊ยครับ......................ปัญหาโลกแตกเลยครับ

งั้นรบกวนอีกเรื่องครับ
    รถผม CC น้อย แต่ก็มีการ โมดิฟาย เครื่องมาบ้าง.(เท่าที่จะทำและวิ่งใช้งานในเมืองไหว).........
    คงไม่ต้องไปโดดข้ามรุ่นเยอะนะครับ หมายถึง คงน่าจะยังอยู่ในรุ่น 1600 CC ใช่มั๊ยครับ.........
    ............ขอบคุณอีกครั้งครับ.........

5. เอ้อ

60
    3
    0
    เรื่องทำเครื่อง ก็คงแล้วแต่กติกาของแต่ละรายการครับ ต้องติดตามข้อมูลเอา แต่ผมคิดว่ายังไงก็คงอยู่รุ่นไม่เกิน1600ccครับ...นอกจากจะไปใส่turboหรือsuper charge หากเป็นแบบนี้ต้องแบกรุ่นไปสู้ในรุ่นforced induction แนะนำว่าอย่าเพิ่งกลัวครับ เรามีดีที่ตัวเล็กและน้ำหนักน่าจะเบากว่าคันอื่นๆในรุ่นนี้ รับรองว่าถ้าขับดีๆอาจมีลุ้น (ถ้ารถทำมาดีพอด้วยนะครับ)

ส่วนเรื่องความพร้อมก่อนแข่ง...แหะ แหะ เราก็ต้องรู้กำหนดวันและเวลาให้แน่นอนก่อนครับ ซึ่งปกติแล้วรู้ล่วงหน้ากันนานพอควร อย่างรายการที่ รยสท เขารับรองน่ะ รุ้กันแล้วว่าเริ่มเดือน5แน่ะ ตอนนี้ก็เตรียมตัวเตรียมรถกันได้เลยครับ ส่วนงานอื่นๆเดี๋ยวคงประกาศให้ทราบกัน ที่เหลือก็ตัวเราเองล่ะว่าจะเจียดเวลาให้มันได้แค่ไหม...แต่ถ้าชอบจริงๆนะเดี๋ยวก็หาเวลาหาทุนจนได้ครับ....แหะ แหะ

6. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    โมจาก998 ก็คงไม่โมไปถึง1600มั้ง หรือว่าถึง ยังไงก็อยู่รุ่นไม่เกิน1600แหละครับ

อยากแข่งก็มาเลย ไม่ต้องลังเล มาดู มาคุย มาถาม มาสนุก ลองดูก่อน ลองแล้วชอบไม่ชอบก็ว่ากันไปอีกที
    เท่าที่ผ่านมา เห็นแต่มีคนอยากเล่น แต่ไม่เคยเห็นมาสนามสักที(พิมพ์แบบนี้ อย่าโกรธกันนะ อิอิ) หรือว่ามาแต่เราไม่รู้หว่า :D :D

เอาเป็นว่า อยากให้มาครับ อยากเห็น 998cc. วิ่ง ...... ;) ;) เชื่อว่า 1600 มีเสียว อิอิ

7. RG37

RG37 New Member Member

302
    2
    0
    มาแข่งเรยคับ

อาทิตย์ที่ 19 นี้ รายการ autospecial
    มีรุ่นสำหรับมือใหม่ซิงๆด้วยคับ

ลุยโลด!
    :D
    [email protected]

8. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ใช่แล้ววววันอาทิตย์นี้.............

มีรุ่นเปิดซิง ไม่เคยแข่งที่ไหนมาก่อน ลงรุ่นนี้อ่ะ แต่คราวนี้จะมีไหมอ่ะลืมถาม

9. ed_miniza

10
    0
    0

อ่า...........ขอบคุณครับ :)
    สงสัยไม่ลงไม่ได้แล้ว ทั้งอยากเอง กะ เพื่อนๆสมาชิกที่นี่ร่วมกันเชียร์
    ขอไปปรับช่วงล่าง กะซ่อมเพลา และเปลื่ยนยางก่อนนะ สนามนี้ลงไม่ทันชัวร์
    ถ้าไม่มีเหตุการณ์อย่างที่กล่าวข้างต้น เดือนหน้าควรจะมีโอกาสได้ลงไปวิ่งเล่น รุ่น เฮฮา (มีมั๊ยครับรุ่นนี้)เอาหนูแฮมส์เตอร์ ไปวิ่งแข่ง กะ แมว ....
    แล้วอีกอย่าง อยากลงสนามหลัง ซีคอน ลองเชิงก่อน ไม่กล้าวิ่งแบบใช้ ไพล่อน กลัวหลงทางอ่ะ ขี้ลืมสุดๆ ขับ กทม. ยังหลงประจำ ฮิๆ.............:rolleyes:

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว รบกวนถามต่อ ................:p

พอดีเพื่อนๆมีรถรุ่นเดียวกะผม แต่ของเพื่อนๆเค้าแต่งมาเพื่อการแข่ง เซอร์กิจ ทั้งลด นน. และถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกหมด ไม่สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้โดยสื้นเชิง และคงใส่กลับไม่ได้ด้วย แต่ CC เครื่องก็ยัง 998 และบางคันก็ 1275 ... เลยอยากถามว่า

*ลงรุ่นไหนได้บ้าง(คงเป็นรุ่นไม่เกิน 1600 ใช่ป่าว เพราะ โมให้ตายยังไงก็ไม่ถึง 1100 - 1350 เกินนี้ก็ไม่เหลือเสื้อสูบไว้โอบลูกสูบแล้วหล่ะ)

*รายการไหนอนุญาติให้รถประเภทนี้ลงได้บ้าง (แบบเพื่อนก็อยากลงแต่กลัวลงไม่ได้เพราะไม่ใช่รถใช้งาน แล้วก็กลัวจะต้องโดดข้ามรุ่นไปเยอะรึเปล่า เพราะ CC น้อยอีกนั้นแหละเหตุผลเดิม อย่าเพิ่งต่อว่ากันนะ ไม่รู้จริงๆ กังวลกันด้วยหลายคนเลย)

ขอบคุณครับ อย่าเพิ่งเบื่อกะคำถามที่คล้ายๆเดิมนะครับ เพราะเปลื่ยนโจทย์ให้แล้วหน่อยนึง:D
    อ้อ....แล้ววันที่ 19 ที่ไหนครับ กี่โมง กะ กี่บาท เผื่อจะลากเพื่อนไปลงก่อน แหะๆ

10. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    แข่งที่ไหนครับพี่ปอม

11. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    19 นี้ หน้าโรงเบียร์เยอรมัน เลียบทางด่วนครับ
    ค่าสมัคร 300 บาทครับผม มันดีรถเล็กน่าจะวิ่งมัน และสนุกดีครับ
    ไปสัก 9 โมงเช้าก็ได้ครับ จะได้มีเวลาเดินดูสนามครับ:D :D

12. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    รถผมแค่1300cc เองนะครับยังอาศัยรถเบา-รถเล็ก-ช่วงล่าง-ยาง
    พอแล้วครับอย่าคิดว่าจะเอาชนะใครนะครับแค่ชนะตัวเองก็พอครับ
    แล้วเอามันส์เดียวครับ
    เดียวไปเจยกันได้ครับที่สนามแข่งนะครับโรงเบียร์นะครับ

13. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    พอดีเพื่อนๆมีรถรุ่นเดียวกะผม แต่ของเพื่อนๆเค้าแต่งมาเพื่อการแข่ง เซอร์กิจ ทั้งลด นน. และถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกหมด ไม่สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้โดยสื้นเชิง และคงใส่กลับไม่ได้ด้วย แต่ CC เครื่องก็ยัง 998 และบางคันก็ 1275 ... เลยอยากถามว่า

*ลงรุ่นไหนได้บ้าง(คงเป็นรุ่นไม่เกิน 1600 ใช่ป่าว เพราะ โมให้ตายยังไงก็ไม่ถึง 1100 - 1350 เกินนี้ก็ไม่เหลือเสื้อสูบไว้โอบลูกสูบแล้วหล่ะ)
    คงต้องดูว่า กติกาเขียนไว้ว่ายังไงครับ ทั่วไปก็แค่ ลดนน. ฝากระโปรง ประตูห้าม กระจกห้าม ถ้าทำมาคงต้องไปลงโอเพ่นล่ะครับ และต้องมีแอร์ใช้งานได้จริง

*รายการไหนอนุญาติให้รถประเภทนี้ลงได้บ้าง (แบบเพื่อนก็อยากลงแต่กลัวลงไม่ได้เพราะไม่ใช่รถใช้งาน แล้วก็กลัวจะต้องโดดข้ามรุ่นไปเยอะรึเปล่า เพราะ CC น้อยอีกนั้นแหละเหตุผลเดิม อย่าเพิ่งต่อว่ากันนะ ไม่รู้จริงๆ กังวลกันด้วยหลายคนเลย)
    ผมว่าก็ลงได้ทุกรายการแหละครับ แต่คงเป็นรุ่นโอเพ่น

เท่าที่ได้อ่านคำถามมา คุณก็ทำรถมาไม่น้อย ทั้งรถคุณและเพื่อน และเชื่อว่ามาวิ่งรับรองสนุกแน่ รถที่ใช้คงเป็นออสติน แบบในรูปใช่ไหมครับ ผมเคยเห็นคลิปนึง รถเบามาก เบรคทีล้อหลังยกเลย และที่สำคัญถ้าคุณทำรถมาแบบนั้นนะ อย่าว่าแต่1600เลย 2000ก็โดน เรื่องจิง:D :D

14. ed_miniza

10
    0
    0
    กะลังยุ เพื่อนๆอยู่ครับ ไม่รู้จะสำเร็จมั๊ย...............ถ้าสำเร็จ คงได้เจอะเจอกันที่สนามนี้ :D
    อาจได้มีรถตัวเล็กๆ ไปวิ่งเล่นกัน สร้างสีสรรค์เฉยๆก็ยังดีเน๊าะ...........:p
    ส่วนรถผม.....แหะๆ ทำไม่ทันแน่ครับ......................อดเลยงวดนี้ แยจัง
    หวังว่าคงได้พบกันที่สนามนะครับ จะพยาม ยุ ยุ แล้ว ก็ ยุ..........(ลงเองไม่ได้ใช้ยุเพื่อนแทน)555:rolleyes:

15. RG37

302
    2
    0
    ดูตามกติกาอย่างที่พี่บีบอกอ่ะคับ
    ถ้ามันผิดจากรุ่นปกติก็ต้องลง open ล่ะคับ

ยุเพื่อนมาแข่งกันเยอะๆเรยคับ
    หนุกหนานๆ
    :D
    [email protected]

16. เอ้อ

60
    3
    0
    ไอ๊หยา...มินิเหยอ...แบบนี้รุ่น1600มีเหวอนา...โอ๊ยยย...ท่าจะมันส์

17. เพื่อนพี่น้องครับสรุปว่า19ก.พ.ที่โรงเบียร์มีแข่งหรือเปล่าครับแล้วมีรุ่นอะไรบ้างครับรุ่นมือใหม่เคยลงแข่งในรุ่นมือใหม่มาครั้งนึงเมื่อ11ก.พ.49ที่ไบเทคยังถือว่าลงรายการนี้มือใหม่ได้ไหมครับ ยังตื่นๆอยู่เลยครับ

18. RG37

302
    2
    0
  19. โห้ดีครับอย่างนี้มือใหม่มีโอกาสค่อยมีกำลังใจหน่อยเห็นฝีมือรุ่นพี่ๆแล้วท้อเลยครับถ้าแข่งรุ่นเดียวกันรถผมเป็นเครื่องb16อีก อยากให้ทุกรายการมีรุ่นมือใหม่แบบนี้จังบางทีค่าสมัครก็สูงแข่งรวมกันอีกไม่รู้จะเอาอะไรไปสู้เวลาก็ไม่ต้องลุ้นขาดแข่งกับตัวเองอย่างเดียวแต่จะพยายามไปเรื่อยๆผมว่าตอนรุ่นพี่ๆขับใหม่ๆก็คงเหมือนผมตอนนี้แหละอิอิ บางทีที่สนามอยากเข้าไปให้รุ่นพี่ช่วยชี้แนะก็ไม่รู้จักใครเลยจำได้แต่รถพอขึ้นรถก็ใส่หมวกผมเลยจำหน้าไม่ได้บางคนจำได้แต่หน้าพี่เครียดมากก็ทั้งร้อนทั้งแข่งอยู่ไม่กล้าเลยครับ

20. เต่ากัดยาง

เต่ากัดยาง New Member Member

348
    14
    0
    ถ้าเอามินิมาลองวิ่งมีลุ้นนะครับ ไอ้เจ้าซีซีน้อยๆ แต่พื้นฐานคล้ายโกคาร์ถ้าคนขับดีๆบวกฝีมือ มีหนาวแน่ๆ มันเคยเป็นหนึ่งในโปรเจทพอดี เสียอย่างเดียวไอ้รายการที่จัดมันไม่มีซะแร้วไม่งั้นได้ขุดศพมินิมาวิ่งแน่ๆๆ:D

21. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    เข้ามาหาพี่ๆ เค้าได้ตลอดน่ะแหละครับ ไม่ต้องกลัวนะ เดี๋ยวนี้พี่ๆ บางคนเค้าวิ่งกันขำๆ แล้ว ไม่ได้เอาจริงเอาจังไรมากดอก...:rolleyes:

เจอกัน 19 ก.พ. นี้ครับ...:)

อ่อ...ลืมไป คงไม่มีใครรู้จักเราหรอกนี่หว่า....อิอิ

22. ed_miniza

10
    0
    0
    มีรายการของ Super Car Thailand หน่ะครับที่จัดแข่งให้กะ MINI โดยเฉพาะอยู่รุ่นนึง ถ้ายังมีซาก mini อยู่ แล้วอยากปลุกชีพก็บอกนะครับ ยินดีช่วยเสมอ..........เอ...แต่ถ้าจะขายก็บอกนะครับ มีคนสนใจเยอะ แฮะๆ....:p

แต่ทว่า.........ฮือ....ฮือ..........:( .ยุเพื่อนไม่สำเร็จง่ะ รายการนี้บอกกระชั้นชิดไป....ติดภาระกิจกันหมดเลย บางคันก็โดนรื้อเครื่องมาเช็ค ประกอบไม่ทันหน่ะ.............อดไปวิ่งเล่นกันเลย...
    ผมคงต้องมาติดตามข่าว ที่นี่เสมอๆแล้วหล่ะ จะได้รู้ข่าวคราวล่วงหน้า ซัก อาทิตย์ 2 อาทิตย์ ก็ยังดี.........ฮือ ฮือ อดเลย................:(

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้