เปิดฝาหม้อน้ำมันเป็น แบบนี้ บ่อยมากเลยคับ เกิดจากอะไรคับ Ga16dne

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Look Tao, 22 กุมภาพันธ์ 2016

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Look Tao

Look Tao Guest

0
    0
    0
    เปิดฝาหม้อน้ำมันเป็น แบบนี้ บ่อยมากเลยคับ เกิดจากอะไรคับ Ga16dne

2. สงสัยฝาสูบโก่งแล้วคับ เคยฮีทป่าวคับ

3. Sanchai Taneesan

Sanchai Taneesan Guest

0
    0
    0
    งานมาละครับ

4. Meng Creation

Meng Creation Guest

0
    0
    0
    ระบบหล่อลื่น เข้าไปผสมกับระบบระบายความร้อน.....เรียกง่ายๆว่า น้ำมันเครื่องไปปะปนกับน้ำ เกิดจากฝาสูบโก่ง/แตกร้าว เพราะโอเวอร์ฮีทครับ.....แก้ไขโดย ปาดฝา/วางเครื่องใหม่ แนะนำ วางเครื่องใหม่ 25,000 จบครับ

5. Look Tao

0
    0
    0
    ยังไม่เคยขึ้นนะคับ ความร้อนไม่เคยขึ้น.....

6. Meng Creation

0
    0
    0
    เปิดฝาน้ำมันเครื่องให้ดูหน่อยสิครับ

7. Look Tao

0
    0
    0
    เดี่ยวผมไปเปิดให้นะคับ.....

8. JeiKun Lucino

JeiKun Lucino Guest

0
    0
    0
    งามใส่......

9. Look Tao

0
    0
    0
    รถยังขับได้ปกติ แต่ก่อนหน้า มีไดร์เสีย กับเบาดับคับ

10. Bon Bz

Bon Bz Guest

0
    0
    0
    เรียบร้อย ฝาโก่ง ละครับไฝถ้าฝาเคยปาดมาแล้ว โรงกลึงน่าจะปาดมาไม่ดี

11. Meng Creation

0
    0
    0
    ถ้ายังขับได้ปกติ ก็ใช้งานไปเรื่อยๆเก็บเงินไปก่อนได้ครบ25000เมื่อไหร่ ก็หาอู่ยกเครื่องใหม่เถอะครับ (ของผมยังทนใช้ได้ตั้ง3เดือนกว่าจะยกเครื่องใหม่)

12. Look Tao

0
    0
    0
    ยังมีแรงอยู่ นะคับ อาการอื่นๆ เป็นยังไง บ้างคับ ในส่วนของ ฝาสูปโก่ง

13. Look Tao

0
    0
    0
    ผมทำงานเป็น sale วิ่งงานคอนข้างเยอะ วันล่ะ 70 โล - 150 โล จะไปมีปัญหา กลางถนนไหมคับ

14. Look Tao

0
    0
    0
    ซ่อมไม่คุ้มใช่ไหม คับ ถ้าจะปาดฝา

15. Porzz Pakorn

Porzz Pakorn Guest

0
    0
    0
    ระยะยาวไม่คุ้มครับ วางใหม่คุ้มกว่า

16. ไม่ได้ใส่นำ้ยาหล่อเย็นกันสนิม

17. สังเกตุความร้อนไว้ครับ ใช้ไปก่อน

18. แบบเดียวกับผม ทุกอย่างปกติ มีน้ำกับน้ำมันเครื่องหายต้องดูแทบทุกวัน สุดท้ายฝาสูบร้าวน้ำมันเครื่องไหลออกมาด้านนอก โดนคอท่อไอเสียควันตลบ ทีแรกคิดว่าแค่รั่วฝาครอบวาล์ว แต่ไม่ใช่ร้าวที่ฝาสูบ เลยได้เปลี่ยนเครื่องสมใจ ของผมGA15DE แต่ถ้าเป็น GA16DNE คงหาฝายากหน่อย เปลี่ยนเครื่องเป็น GA15DE ก็ประหยัดงบดี

19. จะกรณีใดก็แล้วแต่ เตรียมล้างหม้อน่ำด้วยนะครับ ละก็เตรียม ๆ ตังเผื่อเปลี่ยนหม้อน้ำปั๊มน้ำ เพราะสนิมไปเกาะ อุด ด้วย ของมันมักจะไปพร้อม ๆ กัน ถ้ามีอาการแบบนี้

20. Look Tao

0
    0
    0
    ล้างหม้อน้ำ แล้วก้อ ปั๊มน้ำ กับ วาวล์ น้ำ ใช่ไหม คับ ที่ครวจะทำ

21. Look Tao

0
    0
    0
    หลังจากนั้นจะลองเปิดฝาเช็คประเก็น ฝาสูบ ดูคับ

22. Look Tao

0
    0
    0
    ถ้าไม่เจอสาเหตุ ก้อคงลา เจ้าอ้วนน้อยของผมแล้วล่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้