ช่วยด้วยคับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย armyo, 9 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. armyo

armyo New Member Member

29
    0
    0
    รถมีปัญหา 2 ปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของ start กับ ตอนดับเครื่องครับ
    1. ตอนนี้เวลาผม start รถกว่าจะติดมันนานมากๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคับ
    2. ตอนดับเครื่องบิดกุญแจแล้วมันไม่ยอมดับเครื่องมันสะดุด กระตุก อะคับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างคับ

ไม่ทราบว่าสามารถแก้ไขได้ด้วยวิธีไหนบ้างคับ ช่วยด้วยนะคับ มีคนแนะนำให้ไปติด timer ไม่ทราบว่าเกี่ยวรึเปล่าคับ

2. jianjian

jianjian New Member Member

16
    0
    0
    น่าจะเป็นระบบจ่ายไปพวกหัวจ่ายหัวเทียนรึไม่ก็แบตร์ของผมเป็นคล้ายๆกันไปให้อู่เค้าดูหมดไป1200จบวิ่งจีดไม่มีปัญหา

3. mira_x

mira_x New Member Member

1
    0
    0
    การสตาร์ทติดยาก น่าจะเป็นที่ระบบไฟ เช็คสายหัวเทียนขาดหรือไม่ โดยสตาร์ทรถแล้ว ลองถอดทีละเส้นดู ถ้าเครื่องเดินสดุดแสดงว่า สายหัวเทียนยังดีอยู่ ทำอย่างนี้ให้ครบทั้ง 3 เส้น ต่อไปเช็คหัวเทียน ดูเขี้ยวหัวเทียนสะอาดดีหรือไม่ ถ้าสกปรกให้ใช้กระดาษทรายขัด ถ้ายังไม่หาย จุดที่สำคัญที่สุดควรดู คือ จานจ่าย ให้เช็คดูหน้าทองขวา อาจจะหมดหรือตั้งห่างไป แต่คิดว่า น่าจะหมดมากกว่า ให้ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ราคาไม่เกิน 200 บาทครับ ถ้าหน้าทองขาวเหลือเยอะ ก็ให้ดูนกกระจอกจานจ่าย ให้เอามือลูบดูตรงเขี้ยวโลหะ ถ้าสากๆมือ แสดงว่า ผงคาร์บอนยังเหลืออยู่ก็ยังใช้ได้ ถ้าเลื่อนๆ แสดงว่า คาร์บอนหมด ให้ซื้อมาเปลี่ยน ราคาไม่เกิน 300 บาท ให้ดูแค่นี้ก่อน ยังไงก็กรุณาตอบในกระทู้ด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้