when Saturday comes...(ท่อดักอากาศ)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย ohm_redevo, 12 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    วันนี้วันว่างมีโอกาสไปเดินเล่นคลองถม ก็เลยคิดหาอะไรมาทำเล่น ประกอบกับได้ดู motor track ฉบับล่าสุด ไอเดียจึงบังเกิด ทำท่อดักอากาศเป่าจานเบรคเล่นดีกว่า น่าจะได้ประโยชน์ ว่าแล้วก็เดินหาซื้ออุปกรณ์
    1.ท่อน้ำทิ้ง(ท่อน้ำทิ้งเครื่องซักผ้า) ซื้อมา 3เมตร เมตรละ60บาท
    2.ปากแตรใส่คาร์บูมอไซค์ เอาแบบเล็กๆ
    3.เทปพันสายไฟ
    4.กาว2หน้า 3M
    ขั้นตอนแรก ตัดปากท่อให้เป็นกลีบเพื่อสะดวกในการติดกาว2หน้า

gtr_golf ถูกใจสิ่งนี้
  2. ohm_redevo

65
    5
    8
    ขั้นตอนที่2 นำเทปพันสายไฟพันที่ท่อเพื่อป้องกันรอยที่เราตัดเป็นกลีบไว้ฉีกมากขึ้น

3. ohm_redevo

65
    5
    8
    ขั้นตอนที่3 ติดกาว2หน้าบริเวณรอบๆปากแตร เพื่อที่จะนำท่อที่เราตัดเสร็จแล้วมาติด

4. ohm_redevo

65
    5
    8
    ขั้นตอนที่4 นำท่อมาใส่เข้าไปซะใส่จากอีกด้านนึงนะ แล้วจึงรูดตัวท่อให้กลีบที่ตัดไว้ทาติดกับแทบกาว2หน้า เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อย
    แค่นี้เองไม่ยากเลย 2 อันใช้เวลา5นาทีก็เสร็จแล้ว ใช้งบไป 320 บาท เอง โหดแล้ว...

5. ohm_redevo

65
    5
    8
    ชอบใจอย่าลืม + + + นะครับบบ

Thump, Yai_GuMP และ OKUMI ถูกใจสิ่งนี้
  6. jirayu

jirayu New Member Member

252
    10
    0
    แล้วมันใส่ตรงไหนอ่ะคับ ช่วยอะไร งงจัง

7. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ตอบแทยน ใส่ตรงห้องเครื่องไงครับ ไว้ดักเข้ากรองครับ :D :D :D

8. ohm_redevo

65
    5
    8
    อันนี้ทำไว้เป่าจานเบรคอ่ะครับ ไม่ให้มันร้อนจัด ทำให้เบรคอยู่มากขึ้น

9. oon_RESIST

oon_RESIST New Member Member

10
    0
    0
    ถ่ายรูปตอนติดตั้งเสร็จแล้วให้ดูหน่อยสิ

10. ohm_redevo

65
    5
    8
    ยังไม่มีเวลาติดเลยครับ

11. Boat na

Boat na New Member Member

235
    2
    0
    ถ้าติดแล้วถ่ายรูปมาให้ดูด้วยนะค๊าบบบ

12. ohm_redevo

65
    5
    8
    จ้า.....

13. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ติดด้านในกันชน ด้านข้างซ้ายและขวา เพื่อรับลมจากด้านหน้ารถอ้อม,มุด มาเป่าจานเบรก

มีประโยชน์เวลาวิ่งความเร็วสูงแล้วเบรกบ่อยๆ

แบบวิ่งตามเขาอ่ะคับ

14. tao_cm

tao_cm New Member Member

37
    0
    0

55+ แจ่มเลยฮะพี่ นึกไม่ถึงจริงๆครับ :D :D

15. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ผมกำลังหาท่ออากาศอยู่เลย สงสัยใช้วิธีนี้ก็ได้
    แต่มันต้องเดินผ่านฝาสูบ ไม่ทราบว่า มันทนร้อนได้แค่ไหรอ่ะคับ

16. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ผมว่าไม่มีทางละลายอ่ะ ผมใช้อยู่นานแล้วนะ ไอตัวนี้แหละ อิอิ ต่อจากกันจนหน้ารถ เข้ากรอง อีกกันนึงเข้าเครื่องเลย ระบายความร้อน อิอิ ลองทำกันดูครับ แต่ผมว่าจะไปหาปากแตรมาใส่ สวยกว่าจริงๆ แจ่มๆ

17. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เจ๋งๆ เด๋วเอาบ้าง ขี้เกรียจหามาใส่แล้ว ของแชมป์ 1 หายากจิงๆ

18. gtr_golf

gtr_golf New Member Member

60
    0
    0
    อ่ะ มึนๆ +ให้แบบ งงๆ

19. Minku

Minku New Member Member

23
    1
    0
    แล้วยึดกับกันชนยังไงอ่ะ

20. FiT K20A

FiT K20A New Member Member

50
    1
    0
    ไอเดียดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้