ถามหน่อยค่ะ... 1.เวลาขับทางไกล มีอาหารเหมือนเครื่องสะดุด มีเสียงตัด และไฟEngine ขึ้น...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Pritsana PlatongNu, 12 พฤศจิกายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ถามหน่อยค่ะ... 1.เวลาขับทางไกล มีอาหารเหมือนเครื่องสะดุด มีเสียงตัด และไฟEngine ขึ้น 2.รถมีอาการเหมือนรถจะดับ รอบสวิงไปมา และได้ยินเสียงเหมือนมีระบบอะไรตัด ดังแป๊ะ!! (ดังทุกครั้งที่รอบเครื่องตกหรือสวิง) พอรอบเหมือนจะตกก็คอยเหยียบคันเร่งเพื่อไม่ให้รถดับ เป็นบ่อยช่วงออกตัวใหม่ๆ บางครั้งเบาเครื่องรถก็ดับไป แต่สต๊าทติด ....... 2 อาการนี้เกี่ยวกันไหมค่ะ แล้วคือมันเป็นอะไรมากไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

1. Pae MO ON

Pae MO ON Guest

0
    0
    0
    ติดแก็สมาแล้วใช่ไหม..??

2. ใช่ค่ะ ติดมาแล้ว

3. Pae MO ON

0
    0
    0
    ที่เบาแล้วดับหรือจะดับ น่าจะมาจากเซ็นเซอร์ที่ลิ้นปีกผีเสื้อ ทั้ง idel และก็เซ็นเซอร์ลิ้น (เป็นได้ทั้งสองตัว). ส่นที่มีเสียงดังมาจากแก็ส พอเครื่องใกล้ดับมันจะตัดเป็นน้ำมัน พอเราเร่งมันก็ตัดมาเป็นแก็ส ( ปกติเวลาเปลื่ยนจากน้ำมันมาเป็นแก็สมันก็จะดังอยู่แล้ว). เรื่องแก็สคงไม่มีอะไร. แต่จะมีปัญหาที่วิ่งๆอยู่แล้วจะดับมากกว่า.....

4. แปลว่าต้องเปลี่ยนเซ็นเซอร์ใช่ไหมค่ะ

5. แล้วที่ไฟEngine ขึ้น ก็เกิดจากสาเหตุเดียวกันใช่ไหมค่ะ

6. ลองถอดขั๋วเเบตออก ทิ้งไว้ซัก 10 นาทีครับใส่เข้าไปใหม่ไฟEngingจะหายไป ที่เหลือลองจูนเเก๊ซใหม่ครับ

7. Pae MO ON

0
    0
    0
    ที่ไฟขึ้น. ถ้ามันจะขึ้นตอนรถใกล้ดับคือปกติ แต่ถ้าติดตลอดนั้นอีกเรื่องนึง. ส่วนต้องจูนแก็สหรือเปล่า ผมว่าแก้อาการเครื่องให้หายก่อนดีกว่า....

8. Pae MO ON

0
    0
    0
    ส่วนเซ็นเซอร์ต้องเปลื่ยนหรือเปล่า. มันต้องดูก่อนครับว่ามันเป็นที่ตรงไหน เพราะบ้างที่อาจมีปัญหาที่สายไฟก็ได้ครับ...

9. ขอบคุณมากๆค่ะ

10. Chanu Samosorn

Chanu Samosorn Guest

0
    0
    0
    อาการเหมือนกัน!!แต่ก็ยังไม่จบ ขับแบบดับๆแบบนั้น!!

11. Chanu Samosorn

Chanu Samosorn Guest

0
    0
    0
    พอดีอยู่ต่างจังหวัดคับ (ใกลช่าง)

12. Sai Laeng

Sai Laeng Guest

0
    0
    0
    รถผมเคยเป็นอาการนี้เหมือนกัน เป็นเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ เปลี่ยนแล้วหายเลย แต่ อย่างที่ช่าง Pae บอก เป็นได้ทั้งสองตัว ทั้งมอเตอร์เดินเบาและเซ็นเซอร์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้