ผมอาจจะไม่ได้เป็นสมาชิกคลับ Si แล้วครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย FastAndFurious, 7 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FastAndFurious

FastAndFurious New Member Member

80
    0
    0
    สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=341989
    ตอนนี้ผมซื้อรถคันนี้มาได้3เดือนแล้วแต่ยังโอนไม่ได้เลยครับ เพราะใบอินวอยจากอู่ยังไม่ได้ ผมก็ไม่รู้สาเหตุนะครับว่าทำไมอู่ถึงดึงเรื่องไว้ตลอด ทั้งผมและเจ้าของเก่ารถคันนี้ต่างโทรตามตลอด(ที่ใช้วิธีโทรเพราะอยู่เชียงใหม่นะครับ)ช่วงแรกๆทางอู่บอกจะจัดการให้ ผมก็อุ่นใจไม่น่ามีปัญหาแต่นานวันเข้ายิ่งร้อนใจทำไมอินวอยนี่ถึงไปดำเนินการนานจังเดือนนึงก็ผ่านไปเดือนสองก็ผ่านไปตอนนี้3เดือนแล้วยังไม่มีวี่แวว โทรไปที่อู่เค้าบอกก็มันยังไม่ได้น้องที่เป็นเจ้าของเก่าเค้าก็ตามให้เพราะเค้ารู้จักน้องเค้าบอกว่าตอนนี้ทางอู่ตามเรื่องที่น้องคนหนึ่งซึ่งตัดเครื่องนี้มาขายให้ส่วนอินวอยทางอู่บอกว่าเค้ายังหาให้ไม่เจอ (ผมก็พอจะเดาได้แล้วว่าอะไรเป็นอะไรเครื่องตัวนี้มีปัญหาแน่เป็นเครื่องB18CR 96 SPEC)น้องที่ขายรถให้ผมบอกว่าทางอู่เค้าแนะนำให้ผมเอาเครื่องตัวนี้ไปเทิร์นเป็น98SPECแทนโดยตีราคาเครื่องตัวนี้ให้70,000 บาทเอาไปเทิร์นเครื่องใหม่ทั้งหัวตัดเลย ผมก็ยิ่งอึ้งเลยผมไม่มีเงินขนาดนั้นแน่แค่รถคนนี้ผมก็เก็บเงินซื้อกว่าจะได้ ก็คิดว่าจะใช้ไปยาวเลยก็เอาไปแต่งเพิ่มอีกตั้งหลายอย่าง อุตส่าห์รวมตัวกันในนามคลับSi เชียงใหม่แต่ตอนนี้มีแววว่าผมต้องได้คืนรถแน่แต่ที่ติดปัญหาอีกคือน้องที่ขายรถให้ผมบอกว่าตอนนี้เงินใช้ไปหมดแล้วไม่รู้จะทำไง ผมนี่หัวหมุนเลย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ใครมีข้อแนะนำผมได้บ้างครับ ผมไม่อยากเปลี่ยนรถอีกเลยรถคันนี้ผมชอบมากเสียดายที่มันเป็นแบบนี้

2. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ต้องขอโทษทีนะครับ ไม่รู้จะแนะนำว่าอะไรดีอ่าครับ
    พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรืองนี่อ่าครับ
    พี่ๆ คนไหนพอจะมีความรู้แนะนำทีครับ
    ปล.เจอแบบนี้แย่เลยครับ
    เสียใจด้วยครับ

3. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)
    อ่านแล้วออกจะงงนิดหน่อยนะคะ แต่ดูเหมือนว่าเราเสียเปรียบเค้าอยู่
    เรื่องกฎหมายนี่ สงสัยต้องไปถามพี่หนึ่งแล้วละคะ:D
    แต่ขออย่าให้ถึงกับต้องเสียรถไปเลยนะคะ เอาใจช่วยคะ

4. Nitikorn

Nitikorn New Member Member

24
    0
    0
    ขอให้คนนั้นไม่โกงนะคับพี่ ใจเย็นนะคับพี่

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เปลี่ยนเครื่องที่มีเลขลงไปครับ แล้วค่อยจัดการเรื่องโอน พวก d15b รึ d16y ที่ไม่แพง เพื่อนจะได้ ตรวจสภาพ โอนเป็นชื่อเราได้ ครับ

6. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    มีคนขายท่อนล่างมีเลข 20000 หน่อยๆ แต่ข้อมีรอยนิดหน่อย ก้อสับเสื้อไป
    หรือจะหาเลข มาใส่ ก้อได้ครับ

7. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ไม่ยอมทำเลขเครื่องให้ แต่รับเทริน์เครื่อง จาให้ลงเครื่องใหม่เป็น 98 .มันอารายกัน........... ตื้อเอาให้ได้คับอย่าไปยอม ตอนที่เจ้าของเก่าเอารถไปวาง ได้ตกลงกันหรือเปล่าว่าเครื่องมีเลข ถ้าตกลงกันว่าเครื่องมีเลข แล้วทางอู่หาเลขให้ไม่ได้ อย่างนี้ ต้องรับคืนเต็มจำนวนที่จ่ายไป หรือทางอู่ต้องจัดการให้ เครื่องมีเลขให้ได้ ด้วยวิธีการใควิธีการหนึ่ง(ยกเว้นตอกเลขใหม่) ถ้าตกลงกันไม่ได้ สน.เจ้าของพื้นที่ ช่วยคุณได้คับ หรือให้แน่ใจไปเลยว่า เครื่องมีเลขหรือเปล่า ก็ต้อง สืบถึงต้นตอ ว่าเครื่องตัวนี้ตัดมาจากร้านไหน ถามที่ร้านเลยว่า เครื่องตัวนี้มีเลขหรือไม่มี

8. FaMe~*`

FaMe~*` New Member Member

43
    0
    0
    เอาใจช่วยครับพี่หนึ่ง สู้ๆนะ

9. FastAndFurious

FastAndFurious New Member Member

80
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ ตอนที่น้องคนขายเค้าไปเปลี่ยนเครื่องทางอู่ก็รับประกันกับน้องเค้าว่าใบอินวอยมีแน่นอนแต่เก็บไว้ที่บ้าน น้องเค้าก็เลยไม่รีบเท่าไหร่เพราะรถยังติดไฟแนนท์อยู่กะว่าผ่อนเสร็จก็จะไปโอนพร้อมเปลี่ยนเครื่องให้เลยตอนนั้น แต่พอดีว่าแกจะขายแล้วผมก็ไปซื้อต่อพอดีตอนนั้นผมก็สอบถามน้องเค้าแล้วว่าเครื่องไม่มีปัญหาใช่ไหม แกก็บอกไม่มีปัญหาเดี๋ยวตามให้ ส่วนตัวผมเองก็คิดว่าด้วยชื่อเสียงทางอู่ก็ดีไม่น่ามีปัญหาอะไรก็เลยตกลงซื้อขายกัน แต่ก็มาเจอปัญหาจนได้ ส่วนเรื่องที่เปลี่ยนเป็นเครื่อง d16y แล้วไปโอนก่อนผมก็คิดไว้นะครับแต่ว่าพอถึงเวลาเราขายเดี๋ยวก็มีปัญหาอีกละครับเพราะเครื่อง96 มันก็ยังไม่มีใบอยู่ดี ตอนนี้ผมสนใจที่คุณ Mr.Hanaga แนะนำครับคือเปลี่ยนท่อนล่างไปเลยพร้อมใบอินวอยตัวใหม่แต่ถ้าจะทำก็คิดว่าเป็นวิธีสุดท้ายนะครับตอนนี้ก็ได้แต่รออีกอาทิตย์หนึ่งให้น้องที่ขายรถให้ผมตามเรื่องอยู่เพราะผมไม่อยากให้อู่เค้าเอาเปรียบเราครับเลยต้องตามให้ถึงที่สุดก่อน

10. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    เอาใจช่วยครับ พี่น้อง SI เชียงใหม่

11. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    เอาใจช่วยด้วยคนนะคับ

12. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    สู้ๆๆคับ

13. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    น่าเห็นใจพี่ทางเชียงใหม่ สู้ๆครับ

14. FastAndFurious

80
    0
    0
    ผมโทรไปที่อู่แล้วครับและถามกับเฮียเค้าตรงๆเลยว่าอินวอยนี่สรุปมี หรือไม่มีกันแน่ เค้าก็ทำเสียงดุๆบอกว่ามีแต่ยังไม่ได้ ผมก็ถามต่อว่าแล้วจะได้เมื่อไหร่ครับ เฮียแกก็บอกว่าไม่รู้ถ้าได้แล้วจะโทรไปบอกเอง ผมฟังแกตอบแบบนี้มาจะ3เดือนแล้วครับ ตอนนี้ผมก็ได้รอต่อไปแล้วก็รอต่อไป จริงๆผมก็เกรงใจทางอู่มากนะครับคิดว่างานคงจะเยอะเลยไม่ค่อยมีเวลาตามให้ แต่มันก็นานจริงๆนะครับ

15. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เรื่องเกรงใจอู่เพราะงานเยอะ อันนี้ผมว่าไม่นะ เพราะเราก็คืองานของเค้าด้วย ถ้าอู่ไม่อยากให้งานเยอะก็รีบเคลียงานเก่า เช่นของเราให้มันเสร็จๆ ซะซิ จะดองไว้ทำไม ถ้าไม่มีปัญหาอะไร หรือถ้าอู่กลัวงานเยอะก็บอกว่าให้ลดชื่อเสียงดีๆของอู่ลงมาบ้างก็ได้ รถจะได้เข้าน้อยๆ หน่อย จะได้ไม่ยุ่งเกิน
    !!! เอาใจช่วยครับ

16. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0
    เอาใจช่วยคะพี่หนึ่ง ขอให้ได้ขับต่อไปนะคะ:D

17. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0

ต้องรีบจัดการโดยด่วนเลยคับ ผมเคยซื้อหัวตัดครึ่งคันของ Prelude H22 มาขนาดคนขายมันมี
    ใบอินวอย ผมยังต้องตามเรื่องเกือบ 3 เดือนกว่าจะได้เลยครับ เพราะคนขายนำเครื่องเข้ามาหลายตัวแล้วใบอินวอยมันรวมอยู่ในใบเดียว คนขายมันก็ไม่ยอมให้ เพราะกะรอขายเครื่องให้หมดก่อน

เรื่องมันมาเร่งก็เพราะผมขายเครื่องเดิมให้กับคนอื่นไปแล้ว เขาก็ต้องการหลักฐานเพื่อไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องแต่ก็ไม่สามารถเปลี่ยนได้เพราะ รถผมยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเลข วุ่นวายสุดๆครับ
    สุดท้ายผมก็ไปตามเรื่องมาได้ เพราะไปถึง บริษัทของคนขายเครื่องเลย เขาก็เอาตัวจริงมาให้ และต้องมีตราประทับของบริษัทด้วยนะครับ ถ้าคนนำเข้าเป็น ห้างหุ้นส่วนหรือบริษัท ใบอินวอย ใบขนส่งทางเรือสารพัด พระเจ้ากว่าเรื่องจะจบผมแถมจะบ้า เพราะคนซื้อเครื่องเก่ารถผมตามมาถึงหน้าบ้าน วุ่นวายสุดๆ แย่สุดๆเลย

และอีกทีที่เจอก็คือ ตอนไปซื้อ A31 วาง 1Jbo รถเพิ่งวางเครื่องมา แต่เขาติดไฟแนนซ์อยู่ผมก็เลยเอาใบวินวอยจากคนขายมา แล้วไปปิดไฟแนซ์ ด้วยกัน จากนั้นไฟแนซ์ก็ดูหลักฐานเครื่อง แล้วก็ให้ไฟแนซ์จัดการเรื่องทั้งหมด โอนเครื่องโอนชื่อ แล้ว นัดวันเจอขนส่งเพื่อแจ้งเปลี่ยนเครื่อง สรุปราวๆ 1อาทิตย์ก็จบคับ ความจริงถ้าคุณซื้อรถติดไฟแนซ์ให้ไฟแนซ์มันจัดการให้เราก่อนเลยคับเพื่อความชัวร์ ดีกว่ามานั่งปวดหัวทีหลัง ถ้าเลขเครื่องไม่ตรง มันก็เหมือนรถเถื่อนนี้แหละคับ ทำประกันชั้น 1ก็ไม่ได้ ถึงทำได้แต่ถ้าชนหนักถึงเครื่องพัง ถ้าบริษัทมันมาตรวจเลขเครื่องไม่ตรงมันก็เคลมไม่ได้

สรุปคือผมว่าคุณต้องรีบจัดการอย่างเร่งด่วน คุณก็ไปบอกว่าจะขายรถแล้ว รีบจัดการให้ผมทีเพราะคนซื้อเขาวางมัดจำแล้ว ทำยังไงก็ได้ให้โอนเป็นชื่อคุณไวที่สุด ทุกอย่างจะได้จบคับ คนขายรถที่คุณรู้ดีที่สุดแหละคับว่าอะไรเป็นอะไร

18. ^^_mark_^^

^^_mark_^^ New Member Member

36
    0
    0
    โทดทีคับพี่หนึ่งพึ่งเข้ามาเจอ การที่ทางอู่ไม่ยอมทำเลขเครื่องให้ แต่รับเทริน์เครื่องโดยให้ราคาต่ำและจะให้ลงเครื่องใหม่เป็น 98 นี่ก็แสดงเจตนาแล้วคับว่าเครื่องตัวนี้ไม่มีเลขแน่ๆ จึงอยากตัดปัญหาโดยการวางเครื่องใหม่ที่มีเลขให้
    แต่ราคาที่ซื้อเครื่องมาเป็นราคาเครื่องที่มีเลข เป็นการแสดงความทุจริตและไม่ยอมรับผิดชอบของทางอู่แล้วคับ แสดงว่าเครื่องตัวนี้ไม่มีเลขแน่นอนแต่มาหลอกขายในราคาที่มีเลขเครื่อง เพราะตามปรกติถ้าเราซื้อเครื่องจากทางอู่ก็ต้องออกใบเลขเครื่องให้เราไม่น่าจะเกิน1เดือนหรอกคับ ทางแก้ตอนนี้คืออย่างที่พี่เค้าเนะนำเหละคับยอมเสียเวลาหน่อยแจ้งความส.นในท้องที่อู่เลยคับ สืบให้รู้เลยว่ามีเลขเครื่องจริงเปล่าถ้าไม่มีอู่ต้องรับผิดชอบถึงที่สุด อย่าไปอ่อนข้อกะอู่มันคับให้มันหาวิธีแก้ไขให้มีเลขเครื่องให้ได้ อาจจะให้มันหาท่อนล่างเครื่องเก่าที่พังแล้วแต่ที่มีเลขเครื่องมาประกบกับเครื่องเราก็ได้ แต่อู่ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมด อย่าให้มันเอาเปรียบเราได้คับ ถึงตอนนี้ไม่ต้องเกรงใจแล้วคับไม่งั้นปัญหาก็ไม่จบแน่ๆ เล่นไม้แข็งไปเลยคับไม่ต้องพูดดีด้วย เอาตำรวจไปเลยคับจะได้เป็นการกระตุ้นให้อู่รับผิดชอบคับเพราะอู่มักจะไม่อยากเป็นคดีความเพราะกลัวเสียชื่อเสียงคับ ยังไงก็รายงานความคืบหน้าด้วยคับ เอาใจช่วยพี่ มีไรโทรมาปรึกษาได้

19. dorothy88

dorothy88 New Member Member

112
    1
    0
    อย่ายอมแพ้นะครับน่าเห็นใจจริงๆถ้าเป็นผมคงแย่แน่ๆ

20. FastAndFurious

80
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆและน้องๆที่แนะนำนะครับ ผมคงต้องหาเวลาลงกทม.ละครับไม่อยากให้คาราคาซังกะว่าจะไปที่อู่เลยไปถามให้ชัวเลยคงต้องตามเรื่องเองแหละครับ

21. P-Vut

P-Vut New Member Member

67
    2
    0
    ไม่คิดว่ารถที่วางเครื่องมาจะยุ่งยากอย่างนี้น่ะคับ เอาใจช่วยคับ

22. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เออ พอบอกชื่ออู่ได้ไหม เพื่อนๆจะได้ระวังไว้ ไม่เข้าไปทำกัน

23. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

แบบนี้ก็ดีครับ

แต่ ถ้าจะตามเลข ต้องให้ ไปตามที่ ร้านที่ขาย ด้วย โดยให้ร้านขายยืนยัน ว่าเอกสารมีจริง หรือ 0หาย เราก็จะรู้แล้วละว่า มันมีเลขจริงหรือไม่

ถ้า o หายให้ร้าน ไปแจ้งได้ได้ครับ แล้วเราจะได้ ใบใหม่มา

เคยแล้วครับ อู่ไม่ตามเลข ให้ เพราะความขี้เกียจไปเอาให้บอกเมื่อไหร่ก็ได้
    แล้วพอผ่านไป5เดือนไปตาม เอกสารไม่อยู่ เลยวุ่นเลยครับ ต้องมาแจ้งขอเลขใหม่ **ในกรณี0หายนะครับ**

อิอิ หากหมดหนทาง ไม่ท่อนล่าง 18cr ก็b20 ไปเลยครับ แบบมีเลข
    ถ้านานกว่านี้ เล่มไม่ใช้ชื่อเราจะลำบากครับ เวลาขับไปโดนอะไรขึ้นมา

ขอให้จัดการเรื่องได้ไวๆนะครับ

24. FastAndFurious

80
    0
    0
    ตอนนี้ผมได้คุยกับน้องคนที่ขายรถให้ผมแล้วว่าให้ช่วยตามเรื่องให้ภายในสิ้นเดือนนี้ ขอบทสรุปที่ชัดเจนเลยว่าได้ไม่ได้ มีไม่มี ถ้าหลังจากนั้นก็คงต้องใช้สัญญาซื้อขายไปคุยกับทนายแล้วครับ คงจะไม่รอต่อไปแล้ว ถ้าได้เรื่องยังไงจะมาอัพเด็ตนะครับ

25. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ขอให้ได้เรื่องเร็วๆนะครับ

26. tee@gods

tee@gods New Member VIP

171
    1
    0
    ขอให้จบเรื่องได้ไวๆนะครับ

27. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0
    เรื่องไปถึงไหนแล้วคะ เป็นห่วงอยู่ อยากให้ได้เรื่องไวไว เอาใจช่วยอยู่นะคะ:)

28. FastAndFurious

80
    0
    0
    เรื่องยังไม่ถึงไหนครับ ก็ให้เวลาทางเจ้าของเก่าเค้าถึงสิ้นเดือนนี้ครับว่าให้ตามเรื่องให้ทีไม่งั้นก็คงคืนรถ หรือให้เค้าหาท่อนล่างมีเลขให้นะครับ

29. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0
    จะสิ้นเดือนแล้ว ได้เรื่องบ้างรึยังคะพี่หนึ่ง:)

30. FastAndFurious

80
    0
    0
    ยังไม่คืบหน้าไปไหนเลยครับตามบี้เจ้าของเก่าอยู่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้