คัยรู้จักธุรกิจ MLM ขาย Herbalife มั่งคับ

การสนทนาใน 'Variety Forum' เริ่มโดย Chris_Mivec, 12 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chris_Mivec

Chris_Mivec Member Super Moderator VIP Privilege

582
    22
    18
    วันก่อนได้มีโอกาศไปนั่งฟังพวกนี่พูดจูงใจคนในงาน
    how to make money ที่รร.นึงย่านรางน้ำ

คือจริงๆแล้วที่ไปเพราะอยากช่วยเพื่อนเอารายชื่อที่พวกมันเสนอ
    ให้กับพวกหน้าใหม่ที่สนใจขาย herbalife 15รายชื่อ
    แต่ผมแค่ไปเป็นหน้าม้าให้เพื่อนเพื่อมันจะได้รายชื่อนั่น

ค่าใช่จ่ายก็มีคือ งาน How to make money -----550บาท
    มีบุฟเฟ่ของทาง รร. ขอบอกว่ากินไม่ทันจิงๆ คนเยอะจัดๆ

ไปฟังก็เหมือนไปฟังนักพูดหรือนักจิตวิทยา พยายามล้างสมอง
    ใช้เวลาทั่งหมดเกือบ 12 ชม. ตั่งแต่9โมงเช้าถึง 2ทุ่ม แม่งพูดเก่งเกิน

ก็นึกว่าไปนั่งฟังวันเดียวก็หมดเรื่องแล้ว ไม่ใช่คับ.....
    วันต่อมาเพื่อนคนนี่ก็มาหาถึงบ้านตอน6โมง บอกว่า
    เฮ้ยไปช่วยงานมันอีกวันน่ะแป็บเดียว ไปให้เค้าเห็นว่ามึงสนใจ
    จะทำธุรกิจเดียวมันก็จะขอเมลมึงแล้วพวกมันก็จะส่งรายชื่อมาในเมลมึง
    แล้วก็เอารายชื่อนั่นมาให้มัน

ก็ได้ว่ะถือว่าช้วยเพื่อน ก็ไปกับมันสุดท้ายก็ไปกับมัน
    ถึงที่ตึก thai cc. แถวสาธร
    มันเอาผมไปนั่งในห้องที่มีคนมานั่งฟังไอ้นักพูดอีกแล้วคับ...เบื่อ

พอเส็ดก็ขึ้นไปนั่งฟังตัวต่อตัวฟังแม่งพูดบ้าไรก็ไม่รู้เลยลุกแล้วเดินออกมา
    เพราะจริงๆผมเป็นคนที่ไม่ชอบธุรกิจขายตรงอยู่แล้ว
    เลยโทรหาเพื่อนว่าเมื่อไหรจะเส็ด มันบอกว่า มีประชุมตอนตี1ว่ะ
    (ประชุบห่าไรว่ะตอนตี1)ก็รอมันเพราะไม่ได้เอารถมา
    รอแม่งถึงตี3ประชุม "พระเจ้าช้วย" (งานไรของมึงว่ะ)
    และแล้วก็ตี3ได้กลับบ้าน มันก็บอกว่า วันพุธนี่ไปเที่ยวกัน ที่ทำงานเลี้ยง
    ที่ร้าน JET แถวเอกมัย (ฟรีด้วย)เห็นบอกว่า จ้างbig ass มาเล่นด้วย
    ไปก็ได้ว่ะ (กูจะโดนล้างสมองมากกว่านี่ป่าวว่ะ) ไม่เป็นไร ฟรีเว้ย
    ระหว่างทางเลยถามมันว่า มันจริงหรอว่ะไอ้ขายของอย่างมันแล้วจะได้เงินจริงอ่ะ
    มันไม่ได้เป็นการหลอกลวงหรอว่ะ มันก็เงียบ.........จบไปอีกหนึ่งวัน

สิ่งที่เกิดขึ้นวันนี่คือ ผมได้รับเมลที่เป็นรายชื่อ
    ที่เพื่อนผมต้องการผมก็โทรไปบอกมัน มันบอกให้ส่งให้มัน
    แล้วผมก็ถามว่าพรุ่งนี่ไป partyกี่โมง รู้ป่าวคับว่ามันพูดว่าอะไร
    "มันบอกว่า ถ้ามึงอึดอัดมากไม่ต้องไปก็ได้น่ะ เห็นมึงไม่ค้อยสบายใจ
    กับสิ่งที่กูทำเลยว่ะ"
    อ้าวหมายความว่าไงว่ะ

ขอบอกว่า เคืองเพื่อนอยู่เล็กๆน่ะ นี่กูหมดประโยชน์แล้ว ชิมิ. สาดดดดดดดดด

เดียวมาเล่าต่อยังไม่ถึงวันไป party
    ขอบอกไว้ก่อนว่าไม่ได้คิดจะจู่โจมหรือต่อว่าคัย แต่
    สิ่งที่ผมลำบากใจ ก็คือ เขาก็คือเพื่อน และเพื่อนผมก็คือเพื่อน ผมสนับสนุนที่เขาทำธุรกิจ ผมยินดีที่จะแนะนำถึงเขาเมื่อเพื่อนผมคนอื่นสนใจ ผมไม่ได้ปิดกั้นที่จะช่วยส่งข้อมูลให้ หากการส่งข้อมูลนั้น มีความจริงใจให้ผม มีความจริงใจให้เพื่อนๆของผม ทำธุรกิจ ก็ต้องทำอย่างตรงไปตรงมา อยากจะขายอะไรก็บอกให้ชัดเจน อยากจะชวนไปสัมนา หากเนื้อหาดีจริง มี Agenda มีวัตถุประสงค์ที่แน่นอน และเพื่อนผมสนใจ ทำไมผมจะไม่ส่งต่อให้เพื่อน แต่นี่ กลับกลายเป็น เอาผมเป็น Contact Point เพื่อที่จะเชื่อมไปยังเื่พื่อนผม โดยที่.... ผมขอให้เค้ามีความจริงใจเท่านั้น เค้ากลับไม่ตอบอะไรผมกลับมา กลับคิดว่าผมไม่เข้าใจว่าเขาต้องการอะไร....

แก้ไขล่าสุด: 14 กันยายน 2007
  2. Chris_Mivec

Chris_Mivec Member Super Moderator VIP Privilege

582
    22
    18
    นี่คือรูปที่ถ่ายมาตอนวันที่2

3. Ecstasy

Ecstasy Well-Known Member VIP

1,920
    82
    48
    ไม่เคยขายค่ะ แต่เคยกิน กินแล้วผอมค่ะ วันๆ ได้ไม่กี่แครอลลี่ไม่ผอมได้ไง

4. Chris_Mivec

582
    22
    18
    และอีกอย่างคือที่ไปฟังพวกมันวันแรกเห็นแม่งพูดว่า
    เงินเดือนแม่งเป็นหลักล้านด้วยบางคน แต่ตอนที่ผมเห็นตอนขับรถเข้า รร. จะมีที่จอดรถ VIP.
    ของพวกนี่ เห็นรถที่แพงสุดก็คงเป็น camryตัวใหม่
    ผมจึงถามเพื่อนว่าเจ้าของคืนคนไหนมันบอกว่าเป็นรถของคนชื่อซี
    อายุ24 คนนี่ทำมาปีเดียว ได้เดือนล่ะ 700,000 (หรอว่ะ)
    ถ้าเดือนล่ะ7แสนกูไม่มาขับไอ้camryนี่หรอก แล้วก็มี fortuner ของคนที่
    ได้ล้าน2ล้านกว่าบาท มึงขับแค่เนี่ยหรอว่ะ คัยจะไปเชื่อว่ะและยิ่งกว่านั่น
    ไอ้เจ้าของ wbs เป็นฝรั่งแม่งไม่มีรถขับ
    ผมเลยถามเพื่อนว่า มึงเอารถrx8ที่เพื่อนผมนำเข้ามาเองไปขายไอ้พวกนี่ดิ เดียวกูตัดราคาให้
    แบ่งให้มึง 2 แสนเลย มันบอกว่าพวกนี่ไม่สนใจหรอก เฮ้อ.......อ พวกแม่งมีกันจริงป่าวว่ะ
    ถ้าแม่งเงินเดือนล่ะ หลายแสนจริงแล้วพวกน้าๆทำมาหลายปีแล้ว น้าเอาเงินไปเก็บที่ไหนอ่ะ
    งงจริงๆ ไอ้ขายของ MLM เนี่ย

http://www.a-better.biz/index.php ------>นี่คือเว็ปของพวกนี่ และไอ้ที่เห็นในvdo คือคนที่ชื่อ ซี

http://www.bangkok-nutrition-academy.com/?ref=13 ---->เวปนี่คือเวปที่พวกมันขายของ Herbalife คับ มีอั่มเป็นพรีเซ็นเตอร์จิงๆ เห็นเพื่อนบอกว่าวันที่ไป Party อั่มก็มา (แล้วไงว่ะ)

แก้ไขล่าสุด: 12 กันยายน 2007
  5. KOB_โชคชัยกระจก

KOB_โชคชัยกระจก New Member Privilege

99
    2
    0
    อยากรู้เรื่องparty

6. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    อยากรู้เรื่องด้วยครับ

7. Kammy ka~

Kammy ka~ New Member Lady Member

761
    39
    0
    ขอเม้าท์ด้วยคนค่ะ

เคยเลิกคบเพื่อนไปคนนึงละค่ะ กับธุรกิจแบบนี้

มันมะใช่แค่ Herbalife ละค่ะตอนนี้ ผลิตภัณท์อื่นๆก้อมี เช่นพวก โสม อาหารเพื่อสุขภาพต่างๆเนี่ยคะ

ละก้อประกันชีวิต

ปลายปีทีแล้ว มีเพื่อนมาชวนค่ะให้เข้าไปฟัง แต่พอดีเคยรุ้เรื่องพวกนี้มาบ้างแล้ว (เพราะมะก่อนเคยหลงเข้าไปอยู่บ.ประกันชีวิต บ.1) แต่ด้วยความเปนเพื่อนอะคะ ก้อปัดๆมาหลายรอบ ละคุยกะเค้าว่า จะให้ทำอะไรก้อบอกมาเลย มะเหนต้องเข้าไปฟัง เพราะรุ้มาหมดแล้ว(แต่ในระหว่างนั้นเค้าก้อจะพยายามโทรตามโทรนัดหลายรอบค่ะ ) แต่ เค้าก้อบอกแค่ว่า ลองไปฟังๆๆ อย่างเดียวเลยละพูดแต่ว่า ได้เงินเยอะๆ สบายๆ ไม่ต้องทำอะไร (จะบ้าเหรอ ไม่ต้องทำอะไร อยู่ดีๆได้ตังค์ - -*) ก้อเลยถามเค้าตรงๆค่ะว่า งั้นขอถามเรยละกัน ตกลงต้องเสียเงินก่อน ถูกไม๊ก่อนที่จะทำได้ เค้าสะอึกไปพักนึง ละพูดกะทบว่า อืมรุ้จิงๆนะเนี่ย ละก้อพูดต่ออีกว่า อืม เสียเงินก่อน นิดเดียวเอง หลักพันๆ ไม่แพง (หลักพันก้อแพงนะ นู๋จนนิ T T ) แต่ด้วยความเปนเพื่อนอีกอะค่ะ ก้อ เออ เข้าไปลองดูก้อได้อะ (แต่ยังไงมึงไม่มีทางฉกเงินจากกะเป๋ากรูแน่ๆ) ก้อวันนึงเลยเข้าไป... ก้อตามที่รุ้อะคะ ก้อมีคนพูดเก่งๆ + กะพาวเวอร์พอยท์สวยๆ พูดๆๆ จะรวยๆๆ หยั่งงั้นอย่างงี้ สรุปสุดท้ายนะคะ ขี้เกียดเล่ารายละเอียดมาก คือ เค้าก้อจะให้เรา ซื้อผลิตภัณท์ของเค้า (ในราคาที่เค้ากำหนดไว้เปนระดับๆ 1 ดาว 2 ดาว 5ดาว...แต่ละอย่างจะมีเงินลงทุนต่างกัน 5000 10000 ...) เค้าพูดว่า มันเปนธุรกิจของตนเอง เหมือนการลงทุน ไรงี้อะคะ เม้าท์ๆ พอซื้อจบเสด เราก้อต้องชวนคนอื่นมาต่อสาย (เหมือนที่เพื่อนมันชวนอะคะ) มี2สายหรือกี่สายก้อแล้วแต่ แล้วแต่แต่ละบริษัท เอาคนมาลงทุน (เงินที่เราลงทุนไป คนข้างบนก้อจะได้ % ไป) ยิ่งหาคนลงทุนมาก ก้อจะได้มากค่ะ หรือถ้าจับคู่สาย 2 สายได้ ก้อเพิ่มคะแนน ละคนหาก้อได้เงินเพิ่มอีก (แต่เข้าใจไม๊คะว่า คนพวกนี้เค้าไม่อธิบายเราตรงๆแบบนี้ก่อน เหมือนเค้าหลอกให้เราจ่ายเงินก่อนละค่อยๆบอกทีละนิดทีละหน่อย น่ะค่ะ) ส่วนวิธีหาคน ก้อบอกว่าจะช่วยหาลูกค้าให้ จะมีรายชื่อให้ แต่สุดท้าย ก้อส่งมาแค่ชื่อ เบอร์โท หรืออีเมลล์ แต่ให้เราไปติดต่อเอง เหมือนที่เราเคยได้รับเมลล์ว่า "คุณคือผุ้โชคดี"บ้าง "ทำงานอยู่กะบ้านง่ายๆด้วยอินเตอร์เนต"บ้าง หรือการติดต่อทางโทรศัพท์บ้าง (บางคนเลือกที่จะคุยกะเพื่อน เพราะคุยง่ายกว่า หลอกง่ายกว่า เพราะเพื่อนมันจิงใจไงคะไม่คิดว่าจะหลอกกัน ก้อยอมเชื่อ) พวกธุรกิจแบบนี้มีเยอะค่ะ ระวังๆไว้หน่อยนะคะ พวกโฆษณาในอินเตอร์เนตก้อเหมือนกัน ที่บอกว่า รวยๆ 10,000 100,000 ภายใน 1เดือนต่างๆเนี่ย มีคนทำได้จิงๆ นะแต่ต้องหน้าด้านจิงๆประกอบด้วยอะคะ ตามที่เราเหนคนตอบโฆษณาลดความอ้วน ตามกระทู้ในบอร์ดต่างๆ หรือตามอีเมลล์เนี่ยแหละค่ะ คือธุรกิจแบบนี้หมด เพราะเค้าต้องการหาคนไปต่อสาย ยิ่งต่อเยอะ คนบนก้อได้เยอะค่ะ

เอาง่ายๆคือ ถ้าเราหลงเข้าไปแล้ว ธุรกิจที่เราต้องทำก้อคือ ทำแบบที่เพื่อนมันทำกะเรานั่นแหละ แล่วแต่ว่าจะหาวิธีชวนมาจ่ายตังค์แบบไหน

อ่อ อีกอย่างนะคะ ก่อนหน้าที่เราจะลงทุน เพื่อนก้อจะโทตาม เป็นห่วงสาระทุกข์สุขดิบ โทคุยตลอดเปนระยะๆ แต่พอมานได้เงิน + ชื่อเราไปเรียบร้อย ................ เพื่อนคนนั้นมันก้อจะหายยไปจากชีวิตเราเรยคะ :sad: ระวังๆกันด้วยนะคะ พอดีเคยเจอกับตัวอะคะ เลยเอามาเล่าให้ฟัง

ปล. นี่ยังไม่ละเอียดนะเนี่ย 555:p:p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2007
  8. Kammy ka~

Kammy ka~ New Member Lady Member

761
    39
    0
    ลืมค่ะ อีกนิดนึง...

เรื่องานปาร์ตี้ สัมมนาต่างๆ บริษัทพวกนี้จะจัดบ่อยค่ะ จัดแต่ละที ก้อจะชวนคนนอกเข้าไปร่วมด้วยค่ะ เหมือนว่า เค้าต้องการให้ไปฟัง ให้ไปเห็น ว่าคนประสบความสำเร็จกับงานนี้จิงๆเปนยังไง สนุกสนานสวยหรูขนาดไหน จิงๆมันเปนแค่ภาพอะค่ะ คนที่มางาน ก้อเปนคนเดิมๆ แต่มากันหลายๆรอบ แค่นั้นเองค่ะ คนนอก จะมีเพิ่มนะแต่ละครั้ง แต่น้อยค่ะ ไม่เท่าคนเดิม คนเดิมก้อคือคนสายบนๆ ที่ขยันๆหลอกลวงเพื่อน แค่นั้นเองค่ะ :p

ปล.ถ้าไม่อยากเลิกคบเพื่อน ก้ออย่าคุยกันเรื่องนี้เรยนะคะ ดีที่สุด ให้เค้าไปแนะนำคนอื่นเถอะค่ะ :)

9. Chris_Mivec

582
    22
    18
    ???????觷??ǡ?ѹ?????? ?ѹ?͡??Ҷ?Ҿٴ?????????? ?????١???
    ??ͤ????ҡ?͡??Ҽ??Թ???ǹ?ФѺ ?????Թ˭??????͹????Ϳ?Ե?س

Scrip Recruit

?????????ʴդ?? ????¤س.............../ ?ԩѹ?????˹?ҷ??ͧ????ѷ Wolrdwide Business Solution ?Ф? / ???س???????͡???????????? Web site ?ͧ?ҧ????ѷ????????? www.a-better.biz / ???س??͡??????????ҵç??? ?س?դ???ʹ? ????դ?????ͧ??÷??зӧҹ???????ҧ??????????¤?(??/?????)

??????????Һ??ҡ?͹˹?ҹ???????˹?ҷ??ͧ?ҧ????ѷ?Դ??͡?Ѻ?????Է?????س???Ѻ?ҡ?ҧ????ѷ???ѧ?? (?ѧ???ͤ?) ??ҧ??????ǵç???ԩѹ??????????????Сѹ ????ҵç???ԩѹ???????һ???ҳ 3 ?ҷ? ?͹???????Ф??

????????? ?չ??ԩѹ?Тͷǹ?????ŷ??س??͡????ҡ?͹?Сѹ? ???ͅ..ʡ?Ņ??ѧ??Ѵ????͡????Ҥ?ͨѧ??Ѵ?.. ?ѹ????繢????ŷ??س??͡????Ҷ١??ͧ???¤? (???) ?չ??ԩѹ?Т͢?????????????Դ?֧?Ф? ????Һ??ҵ͹??????????????? (??????????֧35 ???¡??ͧ???) ????Һ??һѨ?غѹ??ͧ?ӧҹ??Ш??????ո?áԨ??ǹ??????????¹˹ѧ???????Р ?չ??????Ǿ??????????Ţͧ????ѷ??͹?Сѹ

??????????ѷ??Ҫ??? Worldwide Business Solution ????繺???ѷ???ӧҹ??ٻẺ??????¡??? International E-Business ???? ??áԨ E-Commerce (??觸?áԨ E-Commerce ??͡?÷ӡ?õ?Ҵ??ҹ?к? Internet ?оٴ??????????) ?չ???ͧ?..??Ҩз?Һ??ҧ???ǹФ???Һ???ѷ????????繺???ѷ???ӧҹ?????к??Թ?????? 㹡?÷ӧҹ?????¤? ??觡?÷ӧҹ??ҹ?к??Թ?????? ?ç??????º???ѷ??Ҩ??ա?èѴ?????䫵???????ҹ??? ??觵?????䫵????????纷????ҹ?????Ҩҡ??ҧ?????????????????? ??觵ç?????Ҩ?????????????Ǡ ???Ф????зӧҹ?Ѻ????? ?ء???е?ͧ???ػ?ó??÷ӧҹ??ǹ??Ǣͧ????ͧ ??蹡????????????ǹ??Ǡ ?չ???ͧ?..???????????ǹ??Ƿ???ͧ???繻?Ш??????????????Ҥ? (?????) ??????????????繢ͧ???? (yahoo/hotmail)? ??? ?????????ǹ??Ǣͧ??ͧ?????ػ?ó???ǹ???㹡?÷ӧҹ???????ö?зӨҡ????˹???? ?չ??????ͧ?ͧ?Ըա?÷ӧҹ?ç????ͧ???㨿ѧ?? ??ҹ?ͧ???͡??????????????ҹ?Ѻ?ҧ????ѷ ?ҧ??ҡ?зӡ?? Link E-mail ??ǹ??Ǣͧ??ͧ?????ѧ?ҹ?????? Data Base ?ͧ?ҧ????ѷ ?????ѧ?ҡ??鹹?ͧ??????ö?ӧҹ?¼?ҹ?ҧ?????????ǹ??ǹ???ͧ? ?չ???Ըա?÷ӧҹ?ͧ????ѷ????ö???? 2 ẺẺ?á??͡?÷ӧҹ??????? ???????СѺ????????硹ѡ???¹ ?ѡ?֡?????ͤ??ӧҹ??Шӷ???????????????ҡ?ѡ ??????ö??????????㹡?÷ӧҹ?ѹ?л???ҳ 2-3 ??. 㹡?÷ӧҹ?ç???ҡ????˹?????ҹ?ҧ?????????ǹ??? ?աẺ??

?繡?÷ӧҹẺ?????? ?չ?????????ͧ?ͧ???????????Ҷ?ҹ?ͧʹ?????ͧ??÷ӧҹ?ç?????Ẻ??????? ??ͧ?Դ??ҹ?ͧ????????㹡?÷ӧҹ?ç????????ҳ?????????????ѹ ???(?ǹ?ӵͺ) ?չ???ͧ?????㨹? ??????ͧ?ҡ??Ҫ?ǧ??????ѷ?????觨??Դ?͡????餹???ʹ?????դ?????ͧ??÷??зӧҹ???????ҧ???????Ẻ?????????п????? ????ö?????????ŧ????¹????䫵?ͧ?ҧ????ѷ?? ?????ͧ?ҡ??һѨ?غѹ?ӹǹ?????ʹ㨧ҹ?ç????????ŧ????¹????䫵??ѹ?? 3-4 ?ѹ??????ѹ ??觷ҧ????ѷ???????ö?Ѻ??????????????? ?ѧ??鹨֧???Ըա?? Random ??ª??͢????????????Է???????Ѻ??????????ö??ҿѧ??????????ͧ??÷ӧҹ?Ѻ?ҧ????ѷ????ҹ?? ??й?ͧ??.???繤????ҧ????ѷ?????ӡ?äѴ?Է??????????º???????? ?չ??????Ǿ??????????ͧ?ͧ?ѹ??????? ???ҧ????ѷ?ա?˹???÷???ͧ?е?ͧ????ҷӡ?û?Ъ???Ѻ?ҧ????ѷ ?չ???ͧ?ͨ??ҡ?д?ɡѺ?ҡ???Ҩ??????¤Р ????????? ??˹???÷???ͧ?е?ͧ????ҷӡ?û?Ъ???Ѻ?ҧ????ѷ ????ѹ (?ѧ???,?????,?????) ???҅?. ʶҹ????? ?Ҥ???͡?ä????-?չ ??ҹ?ͧ?Թ?ҧ?Ҿ???й???ҹ??ö俿?? BTS ?Ҩ??дǡ????ش ????????Ҥ?è?????çʶҹ?ö俿?? BTS ʶҹ?????ѡ???ʹ? ????ö?Թ????ҷ??֡????? ??????????Կ???ҷ???? 34 ?Թ??鹺ѹ?价????ͧ??Ъ?????35? ?չ???件֧????????ͧ?駡Ѻ???˹?ҷ???ҹ˹??????ҵԴ??;??س??..(?????Ѻ??) Note???Դ?֧?? ?????觷????ҵ?ͧ???Ҵ??¹? ???ͺѵû?ЪҪ? ???????ʴ??׹?ѹ?Է????????Ѻ?ҡ?ҧ????ѷ??

???????չ??????ŷ???ͧ?????Ѻ???շ????? 2 ??ǹ? ??ǹ?á???繢????Ţͧ?ҧ????ѷ Worldwide Business Solution ??ǹ???2 ???繢??????????ͧ?ͧ????к??Թ?????? ?????Ҩ??ռ??????Ǫҭ?????????ͧ?ͧ????к??ç?????繤????????????µç??? ?ç?????繢????ŷ???Ӥѭ?ҡ ?չ????ѧ?ҡ????ͧ?ѧ?????ŷ?? 2 ??ǹ??? ?????? ?س???ؾҳ??Ҩ??ҹ??????????Ѻ??ͧ?ա????ҹ?ͧ?????դ???????????????ͧ?ͧ??÷ӧҹ?ç????ҡ???¢?Ҵ?˹ ???ǡ?????ҿѧ?????ŵç?˹???????????ö?ͺ????Ѻ?س??..????¹? ??? ?չ??????ͧ?ͧʶҹ?????????ջѭ?Ҡ ?Ҷ١?? ???ǡ?ç?????зӡ??ŧ????¹???ͧ͢??ͧŧ??к???? ??Ш??駡Ѻ?س??.?????ҷӡ?ùѴ???¡Ѻ??ͧ??.??????º???????? ??ह? ??ж???ջѭ?????? ?????١?????ѧ䧡?????????Ҿ????????????¹Р ?????ͅ.. ? ???!! ?ա?Դ?֧?? ????ҡ????????˹?ҷ???ҹ??蹵Դ??????ա???͡????????????ӡ?ùѴ???¡Ѻ?س????????ǹР ???º???¹? ?????͡ѹ?ѹ??.?? ???ʴդ? ?

Confirm Section :

???ʴդ? ?س???????¤? ?Դ??ͨҡ????ѷ WBS ?Ф? ????????Ѵ?س????һ?Ъ??????ͧ??÷ӧҹ??ҹ?к??Թ????๵??ѹ?????҅.. ?????????¤? ??ŧ??Ҥس????͹?Ф? ?????????Ѵ???¡Ѻ?س????????ǹФ?

??? Confirm : ???ǹ????ͧʶҹ??? ??Ъ??ͧ͢??????ҵԴ??͠ ??????Ҷ֧??????????駴??¹Ф? ?ç???ҹФ? ?????͡ѹ??

??? Cancel :? ????!! ??ͤР ???Ƿ????س????????駹Դ?֧?Ф???ҵԴ???? ??????Ҵԩѹ??Ѵ?س?..?????????? ?͹?????ҡ??;??س??????? ??ԧ???????????Ҩ????駹Դ?֧?Ф? ?Ͷ???ç?Ф? ??Ҥسʹ㨷?????????Ѻ?ѧ??????????ͧ?ҹ?ç????????Ҥ?

???ʹ????? ??? ???Ԥس????ѹ?????ҵ͹??? ????????ѹ?????? ??ҧ?鹢??礵??ҧ??û?Ъ??????͹ ???Ǩ??պ??????ա???駹ФР (?Ѵ?ͺ????)?

?????Һ͡??Ҫ?ǧ????????ҧ ?????ѧ???ӵͺ?????????дǡ????????? ???͡??????Ҡ ????ѧ????Сѹ ????ҡ??ҷҧ????ѷ?駵??ҧ?͡??????????? ?еԴ?????????????Ф? ?????ҧ??????????˹?ҷ???ҹ??蹵Դ????????͡????????????Ѵ?Ѻ?س????????ǹФ? ?

?????Һ͡??????ʹ????Ǡ ??????????Ҡ ??ŧ??????ʹ㨹?? ????????????ҧ ????дǡ ??????????ʹ????Ǩ?ԧ? ??????ʹ㨨?ԧ? ??????ä? ??ú?ǹ???駵???????ͧ??͡???????????????䫵??????ѡɳ????ǡѹ?ա?Ф? ????????繢ͧ????ѷ???ǡѹ ?????Դʹ???????????????ö?Դ????ҷ???????????µç??¹ФР ???º???¤? ???ʴդ?

แก้ไขล่าสุด: 12 กันยายน 2007
  10. feelgood

feelgood Well-Known Member Privilege

1,874
    69
    48
    ลองไปดูรถเจ้าของบริษัทสิครับ ถ้าไม่ S280 ก็ S500 ขอย้ำว่าเจ้าของนะครับ เพราะว่าลูกสายช่วยกันปั๊มเงินส่ง ส่วนราชพาหนะของลูกสายก็อย่างที่ทั่นเห็นแหละครับลดหลั่นกันไป บางคนขี่ฟิโน่มาประชุมยังมีเรย ไอ้ธุรกิจปัญญาอ่อนพวกนี้มันยึดพื้นฐานความโลภและรักสบายของคนครับ สังเกตุดูให้ดีรายไหนรายนั้นถ้ามีคุณสมบัติทั้งสองข้อนี้เป็นต้องโดนทุกราย ไม่ได้อคตินะแต่เห็นมาเยอะแล้ว ที่อยากจะเตือนอีกอย่างก็คือจับงานประเภทนี้แล้วระวังเพื่อนฝูงที่คบๆกันมาจะรังเกียจหายหน้ากันไปหมดนะครับ

11. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    เล่าบ้าง เหตุการณ์ เกิดขึ้น เมื่อวันก่อนนี้เอง

คือ แฟนผมเค้าทำงาน เป็น พริ๊ทตี้ แล้วปกติ คนที่จะมีเบอร์โทรเพื่อ ติดต่อเรื่องงานเค้า ก็จะมีแต่พวก ออการ์ไนเซอร์ หรือม่ก็ พวก โมเดลลิ่ง
    เท่านั้น

เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อวันจันทร์ช่วงเย็นๆที่ผ่านมา มีคนโทรเข้า มือถือ ของแฟนผม เพื่อน เรียกตัวไปแคสงาน

โดยที่บอก แฟนผม ว่าเป็นงานพวก PC แล้วแฟนผม ก็เริ่มถามรายละเอียด เกี่ยวกับงาน แล้วก็ชุดที่ต้องใส่

ทางนู้น ก็บอก รายละเอียดมา แล้วก็ยังบอกอีกว่า ชุดที่จะให้ใส่ ค่อนข้าง โป๊นิดๆ แต่ จะให้ดูชุดก่อนแล้วค่อย ตัดสินใจ

แล้ว ก็ได้นัดกันที่ บิ๊กซี ลาดพร้าว ในวัน รุ่งนี้ ซึ่ง เป็นวันอังคารที่ผ่านมา เวลา บ่ายโมงตรง

แต่แฟนผมบอกผมว่า หลายๆอย่าง ที่ เค้าตอบแบบ แปลกๆ คลุมเคลือๆ ผมก็เลยบอกว่า ถ้า ไม่ชัวร์ ก็ อย่าไปเลย เค้าก็บอกว่า จะลองไปดู

ปรากฎว่า ตอนเช้า วันอังคาร เวลา 9 โมงกว่าๆ เค้าก็โทรมาตาม บอกว่า ให้มาให้ได้นะ เพราะ จะมี วิทยากร มาบรรยาย ด้วย

ก็เลย ยิ่ง งงไปใหญ่เลย ว่า มันเกี่ยวอะไรกัน

แฟนผม ก็ เออๆออๆไปตามเรื่องตามราว

แล้วหลังจากนั้น ก็โทรมาตาม แทบจะทุกชั่งโมง จนแฟนผมรู้สึกว่า มันผิด ปกติ เลย โทรบอกผม ผมก็เลย อาสาว่า จะไปเป็นเพื่อน เพือความปลอดภัย

ระหว่างที่ผมขับรถไปส่ง เค้า ก็ยังโทรมาตาม บ้างเป็นระยะๆ

พอไปถึงเจอหน้า ปรากฎว่า เค้าก็เริ่ม ชวนคุยเรื่อง นู้น เรื่องนี้ แล้ว ก็ อยู่ดีๆ ก็ถามถึงเรื่อง รู้จัก โสมเกาหลีไม๊ ประจวบกับ เค้าพาเดินขึ้นไปที่ ชั้น 5 ของ บิ๊กซี ลาดพร้าว ซึ่ง เป็น สำนักงาน สถาบันหรือ ศุนย์ ประชุม ของ ไอ้ ธุรกิจโสมเกาหลีเลย

ผมก็เลย มั่นใจว่า ตรงนั้น มันเป็น MLM แน่นอน

แต่ ก็ไม่ได้คิดอะไร ก็คิดไปว่า เค้าคงจะมีงาน เปิดตัวสินค้า หรืองาน อีเว้นท์ ที่ต้องใช้ตัว พริ๊ทตี้มั๊ง

แล้ว ไอ้คนนั้น ก็พา ผม และแฟน ไปหา หัวหน้ามัน เป็นผู้หญิง อีกคนนึง

ซึ่งในห้องนั้น มีน้องอีกคนนึง นั่งคุยกับ ผู้หญิงคนนั้น อยู่ก่อนแล้ว

น้องคนนั้น ดูรูปร่างหน้าตา น่าจะเป็น พริ๊ทตี้ อีกคน แน่ๆเลย เพราะ น่ารักมากๆ สักพัก น้องคนนั้น ก็กลับไป

แล้ว ผู้หญิง ที่เป็นหัวหน้าคนนั้น ก็เริ่ม คุยๆๆๆเกี่ยวกับ ธุรกิจ ซึ่ง ผม กับแฟนไม่อยากฟัง อยากให้เข้าเรื่องงาน มากกว่า ก็เลย ถามไปตรงๆว่า มันเป็น MLM ใช่ไม๊ แล้ว ตกลง มีงาน พริ๊ทตี้ MC หรือ PC ให้แฟนผมทำหรือเปล่า เพราะตอนโทรไป เรียกตัว บอกว่า ให้มาทำงาน PC แล้วยัง คุยถึงเรื่องชุดที่จะต้องใส่ ให้เข้ามาดูก่อนอีกด้วย

เจ๊คนนั้น ก็ ยังบ่ายเบี่ยง คุยเรื่องธุรกิจ ต่อไป จน แฟนผมเริ่มจะมีอารมณ์ ผมเลย ตัดบท บอกว่า

ผมไม่ต้องการ ทำงานแบบนี้ เพราะ ผมมี ธุรกิจ ของผมเองอยู่แล้ว ไม่ต้องมาทำ MLM ผมก็เลี้ยง แฟนผมได้ แต่ที่ผมให้แฟนผมทำ เพราะ ให้เค้าหา ประสบการณ์ + เงินกินขนมเล็กๆ น้อยๆเล่นไป เพราะเค้าอยากทำ

ตกลงแล้ว มีงาน ด้านนี้ ให้แฟนผมทำหรือไม่มี ถ้าไม่มี จะได้กลับ เพราะม นันเสียเวลาทำงาน ของผม

เจ๊คนนั้น เลยตอบว่า ไหนๆ ก็มาแล้ว น่าจะฟัง บรรยายก่อนนะ

ผมเลยถามต่อไปว่า ถามหน่อย ว่า เอาเบอร์โทรแฟนผมมาจากไหน เพราะ ปกติแฟนผมไม่เคยให้เบอร์ใคร มั่วซั่ว จะให้ก็แต่ เรื่องงาน แล้ว คนที่จะติดต่อเรื่องงาน ก็มีแต่พวก ออการ์ไนเซอร์ หรือพวก โมเดลลิ่ง

เจ๊เเกเลยตอบว่า ไม่รู้ว่า ลูกน้องคนนั้น เอา มาจากไหนเหมือนกัน ขอโทษด้วย ที่เกิดการเข้าใจผิดขึ้น แต่ไหนๆ ก็เสียเงิน เสียเวลามาแล้ว พี่อยากให้น้องเข้าฟังบรรยายก่อนนะ

( ไอ้ห่านี่ กูด่ามึงอยู่นี่ มึงยังพยายามขายของหน้าด้านๆอีกเนอะ)

ผมกับแฟนเลย ตัดสินใจ กลับดีกว่า อยู่ไปก็ไม่ได้ อะไร

ระหว่างเดิน ออกมา ก็เจอ ไอ้ผู้ชาย คนที่ติดต่อ ให้แฟนผมมา ปรากฎว่า แม่ง เดินหลบหน้าไปเฉยเลย ผมกะว่า จะถาม ว่า มันเอาเบอร์มาจากไหน สักหน่อย

คิดดู เดี๋ยวนี้ แม่ง ไม่สนใจเลย ว่า ใครอยากทำ หรือไม่อยาก ใครสนใจ หรือไม่สนใจ แค่รู้เบอร์มา แล้ว ก็ หลอก ให้มาเฉยๆ ถ้าเป็นคน ที่ขี้เกรงใจ หรือหัวอ่อน ก็คง ตกเป็นเหยื่อเครื่อข่ายของมัน อีก แน่นอน

ท่าทาง พวก พริ๊ทตี้ หรือพวกทำงานด้านนี้ น่าจะ โดนกันหลายคนแน่ๆ

เหมือนน้อง ผู้หญิงคนแรก ที่ผมเจอ ตอนเข้าไปตอนแรก อ่ะ

ดูเด่ะ โคตรเสียเวลาเลย ขับรถจากบ้านผมที่วงเวียนใหญ่ ไปรับแฟนที่ ประชานิเวศน์ แล้วไปบิ๊กซีลาดพร้าว แล้ว ก็ไปส่งแฟนผม แล้วผม ก็กลับมาทำงานที่วงเวียนใหญ่ต่อ มันใหล็กันไม๊เนี่ย

จำไว้นะ มันอยู่ที่ บิ๊กซี ลาดพร้าว MLM โสมเกาหลีตัวกุย

อย่าไปตกเป็นเหยื่อมันเด็ดขาด

12. Chris_Mivec

582
    22
    18

ขอบคุณน้า ฟิล และ น้องกาม ที่ออกมาแสดงความคิดเห็น
    ก็ที่เห็นว่าเพื่อนผมบอกว่าไอ้เจ้าของ WBS มันเป็นฝรั่งขี้นกตัวนึง
    เพื่อนผมบอกว่ามันไม่มีรถแต่เช้าห้องอยู่กับเด็กมันแถวสาธร เดือนเป็นแสน (มึงอยู่เพนเฮ้ากัน2คนหรอว่ะ)

ก็เห็นมาแล้วที่ออฟฟิตวันที่เพื่อนผมบอกต้องประชุมตอนตี1
    แม่งไอ้ฝรั่งนั่นเข้าออฟฟิตตอนตี1จิงๆ (มึงทำงานไรว่ะ กลางวันไม่ทำ)

และที่เห็นได้ชัดเลยคือทั้งออฟฟิต แม่งแดกแต่น้ำชาส้นตีนไรก็ไม่รู้
    ผมนั่นรอเพื่อนอยู่ๆก็มีคนตะโกนกลางออฟฟิตมันประมาณว่า
    "ผมจะเป็น world team ให้ได้" และอีกคนก็ตะโกน ต่อๆกัน ทั่งออฟฟิต
    (บ้าป่าวว่ะ)

อ่อขอบอกว่าทางไปออฟฟิตมันลึกลับมากเพราะ ตึก thai cc. จะมีแค่34ชั่น
    แต่ออฟฟิต WBS อยู่ชั่น 35-37 ต้องเดินเท้าขึ้นไป
    ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องไปอยู่ซ่ะสูง
    และทางเข้านี่มียามทุกประตู ตรวจบัตรตลอด มันลึกลับจังว่ะ
    เห็นๆเลยว่าถ้าไม่มีบัตรหรือถ้ามาเองไม่มีคนชวนมาก็จะเข้าไม่ได้
    เอาเป็นว่าถ้าวันนี่ได้ไปงานpartyก็จะกลับมาเล่าให้ฟังแล้วกัน

13. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    555 รู้สึกว่าโดนกันเยอะนะครับ ผมร่วมด้วย อิอิ มีสองเรื่อง

1 ผมเคยสงสัยธุรกิจประเภทนี้ เลยสมัครไปนั่งฟัง แต่ละพักเบรก จะมีคนโทรมาบอก อย่าเพิ่งกลับนะค๊ะ เดี๋ยวมี นั่นมีนี่ (คือที่นั่งฟังมา อ่อ เฮอร์เบอร์ไลฟ์ แต่ก็นั่งฟังไปเรื่อย ดูว่า วิธีการลงทุนพวกนี้ กับผลกำไร เป็นแบบไหน สรุป มีน้ำๆ เอาคนมา แหกปาก บอก ได้รายได้ 1ล้าน มั่ง เด็ก 17 ได้ 3 แสนมั่ง ขอบคุณเฮอร์เบอร์ไลฟ์ ผมก็นั่งดู ได้ 1 ล้าน คุณแต่งตัวแบบนี้อ่ะนะ ) พอถึงตอนไคลแม็ก ถ้าอยากฟัง ฮาวทู ให้ไปฟังต่อที่ รร 200 บาท ค่าที่นั่ง ผมก็บอกไม่ว่าง ไม่ไป มันทำหน้าเป็นตูดเลย บอก ไม่ว่างหรือไม่สนใจ ดีผมไม่ด่ามันให้ กลางงานเลย เลยกลับบ้าน

2 งานกินบุฟเฟ่ที่ รร วันอาทิตย์ กับคืนนี้ ผมก็ได้บัตรฟรี ครับ เพื่อนมันทำอยู่ ผมก็ไม่ไป มันไกลอ่ะ ขยั้นขยอ ให้ไปอยู่นั่นแหละ เหลือบัตรฟรีเพียบ แค่ให้ผมไปเจอหัวหน้าซักเเป๊บ ผมก็ไม่ไป ขี้เกียจอ่ะ มันต้องมีไรมากกว่านั้นแน่ ผมเข็ด มันบอก หญิงเยอะมากๆ เลยนะ เลยชวนมึง (นี่เห็นผม หื่นมากเลยใช่มั๊ยเนี่ย ) กูเลยบอก กูไม่ไปเฟ้ยยยยย ไม่บ้าดารา ไม่บ้าหญิง 55 มันก็บอกงั้นคราวหน้าละกัน แต่จ่ายเงินเองนะ 550 -___-"

งานนี้ ได้ส่วนแบ่ง 40 กว่า% จากการขายของ บางทีมีของเกือบหมดอายุ มียาหลายอย่างใช่ แต่ที่ขายหลักๆ ที่เห็นก็ลดความอ้วน
    แล้วที่อ้างว่า ไม่ไปฟังคราวนี้ อีกนานกว่าจะมีให้ฟังอีกนะค๊ะ ตอแหลชัดๆ ก็เห็นให้ฟังกันบ่อยจะตาย คนจะได้เงินเพราะการขายอ่ะเพราะส่วนแบ่งมันดี แต่คนขายยา แบบมั่วๆ ก็เยอะ เพราะสักแต่ว่าขาย คนใช้จะตายเอา ป้าผมก็ใช้ แต่ผมก็เฉยๆไม่อยากว่า (เพราะซื้อมาแล้ว สองหมื่น โอ้พระเจ้า โชคดี ที่คนขายมาดูเเลดีหน่อยก็อยากได้ตังอีกเรื่อยๆนี่เน๊าะ)

14. Chris_Mivec

582
    22
    18
    ขณะนี่เวลา 3 ทุ่ม ไอ้เพื่อนผมโทรมาแล้วบอกว่าจะมารับไป party แล้วเดียวเส็ดแล้วจะกลับมาเล่าต่อคับ

15. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    เอาเพื่อนกูคืนมา MLM...

16. Ecstasy

1,920
    82
    48
    รอๆ ปาร์ตี้ๆ

17. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    ติดตามต่อไปครับ..

18. feelgood

feelgood Well-Known Member Privilege

1,874
    69
    48
    MLM*MLM*MLM*MLM*MLM

19. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    party เลิกแล้วยังคร้าบบบบ รออยู่ครับ

20. etoe_dpr

etoe_dpr New Member VIP

104
    6
    0
    รอหลังงาน ปาร์ตี้เลิก เหมือนกัน

21. Kammy ka~

761
    39
    0
    รอเปนเพื่อนด้วยค่ะ

22. feelgood

1,874
    69
    48
    เอ้า...คอยก็คอย หุ หุ :D

23. Chris_Mivec

582
    22
    18
    โทษทีคับเมื่อคืนขณะกลับบ้านก็มีปากเสียงกับเพื่อนขนาดจะเลิกคบกันเลย

เพราะผมเห็นความไม่ถูกต้องหรือเห็นจุดประสงของการจัดงานนี่คือ
    เป็นการมอมลูกค้าอะไรประมาณนั่น

ในงานมีคนทุกเพศทุกวัย แม้กระทั่งเด็ก ม.ปลาย ที่อยู่ในชุดนักเรียนก็มี
    และอีกอย่างที่ทำให้ผมปักใจเชื่อว่า party นี่เป็นการมอมแขกคือ มีเด็กคนนึงเมามากยืนแทบจะไม่อยู่แล้ว (แล้วจะเอารูปให้ดูเพราะแอบถ่ายมา)
    ก็เห็นว่าน้องคนนี่อยากขายของมาก บวกกับการเมาเพื่อนผมก็กล่อมให้น้องเค้าจ่ายเงิน 130000 เพื่อจะได้ส่วนลด50%ในการสั่งสินค้า แล้วผมขอถามหน่อยว่าเด็กจะไปหาเงินมาจากไหน แสนสาม มาลงทุน
    ไอ้พวกเพื่อนผมก็ถามว่ามีบัตรไรป่าว น้องเค้าก็ควักบัตร atm ถามว่าใช่ได้ป่าว
    คือ atm กู้ไม่ได้น่ะถ้าจำไม่ผิด ไอ้เพื่อนผมก้บอกเดียวจัดการให้ (งงเลยทำได้ด้วยหรอ)
    หลังจากนั่นผมก็ไม่อยากฟังอะไรจากปากมันอีกแล้วเพราะเด็กพวกคุณยังทำกันได้เลย
    แล้วเพื่อนคนนี่ล่ะ มึงจะหลอกกูด้วยป่าวว่ะ....ชักไม่มั่นใจ

ขากลับเลยคุยกับมันว่าถูกต้งป่าวที่ทำอย่างนั่นไปให้น้องเค้าหาเงินมา แสนสาม
    เพื่อลงทุนอะไรที่ไม่มีหลักประกันว่าเงินแสนสามจะกลับมาให้น้องเค้า
    เพื่อนผมมันก็พูดว่าระบบการขายมันมีวิธีขายอยู่แล้ว ขายได้แน่นอน (เอาเถอะเรื่องของมึง)
    แล้วที่เดือนที่แล้วมึงได้เงินจาก Her..... พันกว่าบาท นี่หมายความว่าไรว่ะ กูล่ะงงจิงๆ
    เอาเถอะแต่สุดท้ายผมคงจะห่างๆจากเพื่อนคนนี่ดีกว่าเพราะมันเปลี่ยนไปจริงๆ

แล้วผมจะลงรูปที่ไปแอบถ่ายงานเมื่อคืนให้ดูอีกทีน่ะคับ

แก้ไขล่าสุด: 25 กันยายน 2007
  24. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38

เห็นน้าฟิล ปล่อยรูปได้สะใจมาก ผมร่วมด้วยค๊าบบ

MLM

25. Ecstasy

1,920
    82
    48
    เฮ้อ ควักเงินซื้อของเอง เพื่อให้ได้เป็น Sup แล้วก็เอาของมาปล่อยราคาถูกๆ เพราะราคาเต็มๆ ไม่มีคนซื้อ

26. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    รอดูรูป ด้วย อ่ะครับ

สงสารเด็กคนนั้นจัง

27. KOB_โชคชัยกระจก

KOB_โชคชัยกระจก New Member Privilege

99
    2
    0
    แม่งต้มได้กระทั้งเด็กเลวแสรดดดดดดดด

28. nui popular

3,726
    13
    38
    ผมก็ใกล้จะเลิกคบกะเพื่อนอยู่แล้วครับ 55 ชี้ทางสว่างให้มันเเล้ว ยังปกป้องให้กัน ก็ตัดหางปล่อยวัด ไป

29. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เคยทำมาแล้วค๊าบ
    ผลิตภัณฑ์เค้าดีจิงคับ
    แต่มันอยู่ที่วิธีการทำงานคับ
    ปัจจุบันเลิกทำแล้วคับ หมดไปหลายแสน เฮ้อ

30. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    ขับวินมอไซต์ยังเห็นผลก่าเลย เผลอๆรวยก่าด้วยซ้ำ ห่าลาก

ป.ล สงสารเด็กคนนั้นอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้