ไปทำช่วงล่างมาแล้ว .... แหล่ม ๆ (มีอัพเดทเพิ่มเรื่องเบรคหน้า)

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย golf the zeed, 10 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เนื่องจากช่วงล่างมันวิ่งแล้วไม่สัมพันธ์กัน ซ้ายที -ขวาที และเวลาเบรคแรง ๆ ก็ดึงขวาวูปเลย :eek: เลยเข้าไปหาน้าเหลิมให้จัดการกับปัญหานี้ให้หน่อย พอไปถึงก็ขึ้นเช็คเลย ผลปรากฏว่า .....ลูกปืนล้อแตกครับ ส่วนพวกบูชต่าง ๆ ยังดีอยู่ ก็จัดการวิ่งไปร้านบางไผ่ ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนซะเลย รายการก็มีดังนี้ครับ

1. ชุดซ่อมเบรคหน้าซ้าย-ขวา 1 ชุด ราคาประมาณ 230 บาท
    2. ชุดลูกปืนล้อหน้าซ้าย-ขวา 1 ชุด ราคาประมาณ 400 บาท
    3. จาระบี 1 กป. ราคา 65 บาท
    4. น้ำมันเบรค 1 กป. ราคา 130 บาท
    5. โช๊คหน้าคายาบ้า ซูปเปอร์ 1 คู่ ราคาประมาณ 900 บาท
    6. ค่าแรงโรงกลึงทำเกลียวตัวไล่ลมเบรคใหม่ 2 ข้าง + หัวไล่ลม ราคา 240 บาท
    7. ค่ารถมอไซค์วิ่งไปซื้อของอีกหลายรอบ รอบละ 40 บาท

หลังจากได้ของมาครบแล้วก็เริ่มลงมือทำกันเลย ทุกอย่างราบรื่น จนมาถึงตอนใส่โช๊คหน้า ยากครับเพราะมันต้องถอดสปริงออกมาเอามันยัดเข้าไปในสปริงก่อนจึงจะใส่ได้ เพราะตัวมันอ้วนกว่าเดิมครับ (ซับแรงกระแทกได้ดีกว่า) พอประกอบเสร็จก็นำไปตั้งศูนย์ เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยครับ ออกไปลองกับน้าเหลิม ผลที่ได้มา ขับขึ้น-ลงเนินนิ่มกว่าเดิม .... เบรคแล้วไม่มีเป๋ .....วิ่งเร็วแล้วไม่ร่อน ..... จบข่าวครับ และก็จ่ายค่าแรง + ตั้งศูนย์ให้น้าเหลิม งานนี้โดนไปสามพันนิด ๆ แต่แลกกับการวิ่งนิ่ม ๆ เลยทีนี้ ลองซัดดูก็นิ่งดี ไม่มีเสียงช่วงล่างหลวม ๆ ให้รำคาญ ทีนี้แหล่มเลย อิอิ

ปล. ที่มาโพสต์บอกไว้เผื่อจะเป็นแนวทางให้คนที่อยากทำช่วงล่างได้ลองอ่านดูบ้าง เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเองครับ

:D:D:D:D

2. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    พาผมไปทำบ้างดิครับพี่กอล์ฟ...........อยากทำๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ......................อิอิ

3. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    จะไปเมื่อไหร่ก็โทรมาล่ะกัน เห็นพี่อาร์มก็ว่าจะเอาเข้าไปเช็คช่วงล่างอยู่เหมือนกัน

4. x kmit'l

x kmit'l New Member Member

265
    1
    0
    ไปด้วยดิ:cool:

5. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    ไม่ทราบว่าอู่อยู่แถวไหนครับ แบบว่าไม่ค่อยรู้จักเส้นทางนะครับ และไม่ทราบว่าที่อู่ทำระบบไฟด้วยรึเปล่า เพราะว่าตอนรถวิ่งแล้วเครื่องมันกระตุกๆ ตอนที่วิ่งช้าๆครับ

6. Maiชุมพร

Maiชุมพร New Member Member

105
    1
    0
    โห แหล่มๆ

7. golf the zeed

3,808
    7
    38
    ร้านน้าเหลิมอยู่แถวซอย ม.รังสิต ใกล้ ๆ คารฟูร์ รังสิตครับ จะทำพวกช่วงล่าง เบรค อ่ะครับ เรื่องระบบไฟทางร้านไม่ได้รับทำแต่ว่าน้าเหลิมอาจจะพอดูหาสาเหตุให้ได้ :):):)

8. audy!

1,075
    2
    0
    ขอบคุณครับ รถผมจะได้หายกระตุกเสียที

9. rung_nu

889
    2
    0
    ไปเสาร์นี้เลยดีป่าวครับพี่.................อิอิ

10. audy!

1,075
    2
    0
    ขอดูอะไรหลายๆอย่างก่อนนะครับ เพราะตอนนี้มีปัญหาเรื่อง เบรคอีกแล้วครับ

11. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ยินดีด้วยครับ

ที่ทำช่วงล่างได้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี ถึงแม้ว่าจะต้องเสียเงินไปจำนวนหนึ่ง ก็คิดว้าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปนะครับเนี่ย แล้วจะไปชมกันตอนไปถ่ายลงหนังสือที่คลอง 5 นะครับ จะรอดู :D:cool:

12. Beer_BMS_Services

Beer_BMS_Services New Member Member

83
    0
    0
    แจ่มเลยครับ เก็บตังแล้วเข้า กทม. เมื่อไร แวะไปแน่ๆครับ ร้านน้าเหลิมเนี่ย

รถมันเป็นหลายอย่างเลยอ่ะ นับไม่ถ้วน

13. rung_nu

889
    2
    0
    เหมือนกันเลยอะครับตอนนี้ก็เป็นหลายอย่างเลยอะครับ...............วัยรุ่นเซ็ง

14. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ที่ร้านเค้าจะมีโช๊คหน้า KE-30 ขายหรือป่าวครับ
    หรือต้องไปเอาอะหลั่ยที่ไหนครับ
    รบกวนทีครับคุณกอล์ฟ
    ขอบคุณครับ

15. golf the zeed

3,808
    7
    38
    โช๊คหน้าเดิม ๆ ของเคอี 30 เลยป่าวครับ ผมว่าที่บางไผ่มีขายนะครับ คู่นึงราคาน่าจะประมาณ 700 - (น้ำมันนะ) แต่ไม่รู้ว่าจะมีโช๊คแก๊สป่าว เพราะรุ่นของผม( RT 100) มีหมดทั้งน้ำมัน และแก๊ส ราคาอยู่ที่ 1400 - แต่ถ้าให้แนะนำผมว่าหากหาโช๊คเดิมไม่ได้เอาคายาบ้าซุปเปอร์ หรือโทกิโกะมาใส่ดีกว่า เอาตัวอย่างไปเทียบแล้วมาแปลงหูยึดเอานิดหน่อยได้ตัวใหญ่กว่า นิ่มกว่า ซับแรงได้ดีกว่าด้วยครับ :):):)

16. golf the zeed

3,808
    7
    38
    คราวนี้เรามาว่ากันด้วยเรื่องของระบบเบรคกันบ้าง

...... หลังจากที่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเข้าไปทำช่วงล่างพร้อมเปลี่ยนชุดซ่อมเบรคหน้าไปแล้ว แต่ว่าพอเอาออกมาใช้ได้ไม่นาน เบรคมันเริ่มมีอาการดึงขวาอีกแล้ว แต่มันยังดึงไม่เยอะ เลยคิดในใจ ......เอาอีกแล้วเหรอว่ะเนี่ย มีแววเสียเงินอีกล่ะ ก็เลยกริ้งกร้างไปหาน้าเหลิมอีกครั้ง ได้คำตอบว่าพรุ่งนี้ (วันเสาร์) ให้เอารถเข้าไปเช็คดูใหม่ แต่น้าเหลิมไม่อยู่ไปธุระ ให้เข้าไปหาลูกน้องเค้าได้เลย

พอรุ่งเช้าก็รีบไปที่ร้านเลยครับ ว่าจะไปคันแรกจะได้ทำคิวแรก แต่ไปถึงประมาณ 9.00 น. โห ...... ทำไมรถมันเยอะอย่างนี้เนี่ย รอคิวอยู่ประมาณ 3 คัน ก็ได้ทำ เริ่มจาก

ขั้นที่ 1

ช่างเอารถไปวิ่งดู แล้วกลับมาส่ายหน้าบอกว่าเบรคแล้ววูปเลย ต้องเอาขึ้นเช็คช่วงล่างอีกที ก็ขึ้นที่ยกรถ เช็คใหม่ ก็ปกติดี ช่วงล่างแน่น แต่ช่างก็ลองสลับผ้าเบรคดู จากขวาไปซ้าย และซ้ายไปขวา จากนั้นก็เอาไปลองใหม่

ขั้นที่ 2

ช่างลองรถกลับมาแล้ว คราวนี้ยังส่ายหน้าอยู่อีก บอกว่าสงสัยอาจจะเป็นที่คัชซีก็ได้ เนื่องจากมีผุอยู่ (ร้านทำสีแม่งปะให้ไม่หมด) :mad: เวลาเบรคแล้วคัชซีอาจจะโยกหรือให้ตัวได้ ก็เลยดึง ก็เอาขึ้นที่ยกอีกรอบ เพื่อตรวจเช็ค คราวนี้เค้าลองขับเดินหน้าถอยหลังมันบนที่ยกรถนั่นเลย แล้วให้อีกคนมองดูตรงคัชซีว่ามันมีอะไรผิปกติมั้ย ผลปรากฏว่า .................... นั่นแน่ ** ลุ้นกันอยู่ล่ะซิ "ไม่มีอะไรโยกเลยพี่" :D โห ......โล่งอกไปหน่อย เค้าก็เลยหาสาเหตุต่อไปอีก คราวนี้ลองสลับสายอ่อนเบรคดูบ้าง แล้วก็ลองไปวิ่งดูใหม่

ขั้นที่ 3

กลับเข้ามาที่ร้าน เค้าบอกว่า มันไม่ดึงขวาแล้ว ( คิดในใจว่า เฮ้อ ..... เสร็จซะที) :Dแต่ทันใดนั้น ช่างเค้าก็หันมาบอกว่า "แต่มันดึงซ้ายแทนนะ" :cry: นั่นไง ...... ดึงสลับข้างกัน แบบนี้เป็นที่สายอ่อนเบรคชัวร์ ฟันธง!!!!! เพราะมันเสียข้างนึงเวลาเบรคมันเลยปล่อยน้ำมันไปที่เบรคเพียงข้างเดียว ก็เลยจัดการให้เค้าเปลี่ยนใหม่ทั้งสองข้างเลย นั่งรอไปอีกสักพักก็เรียบร้อยครับ เอารถไปลองอีกครั้ง

ขั้นที่ 4

ผมยืนรออยู่หน้าร้านด้วยใจจดจ่อ คาดว่ามาคราวนี้เค้าคงจอดไว้หน้าร้าน แล้วคิดเงินเลย อิอิ ... บรืน ๆๆ เสียงรถมาจอดแล้ววนเข้ามาในที่ยกรถอีกครั้ง ผมนี่แบบว่าถอนใจเลย วันนี้มันจะสำเร็จมั้ยเนี่ย .....:eek: ก็เลยเดินไปถามช่างเค้าว่าเป็นไงพี่ หายมั้ย เค้าหันมาแบบช้า ๆแล้วตอบว่า "หายแล้วครับ แต่ผมเอาขึ้นมาตั้งเบรคหลังให้หน่อย มันต่ำไป" เฮ้อ ... โล่งอก พี่เล่นซะผมใจหายเลย นึกว่าต้องถอดล้อเป็นครั้งที่ 4 ของวันนี้ซะแล้ว :D:D:D ก็เป็นอันว่าจบกันไปของเรื่องเบรคครับ เอารถออกไปลองเบรคเอง ปรากฏว่าอาการดึงหายไป เหลือแต่อาการของความมั่นใจมาแทน ก็เลยมาเล่าให้ฟังกันอีกรอบ แหล่มจริง ๆ อิอิ

ขั้นที่ 5

กลับมาที่ร้านจ่ายค่าเสียหายไป 500- (ค่าของบวกค่าแรง) ถือว่าไม่แพงเลยเพราะว่าเค้าต้องลองถอดเข้าถอดออกอยู่หลายรอบ นี่ถ้าเป็นร้านอื่นคงถอดใจตั้งแต่รอบแรกไล่ให้ผมไปทำคัชซีแล้ว แต่ร้านน้าเหลิมนี้ผมขอบคุณมากที่อดทนลองผิดลองถูกหาสาเหตุจนเจอ

ปล. สุดท้ายนี้ฝากไว้ว่า " อย่าลืมตรวจสอบคุณภาพของสายอ่อนเบรครถคุณด้วยนะครับ หากใช้มานานแล้วเปลี่ยนใหม่อีกสักครั้งใช้ได้อีกยาว"

:D:D:D:D

17. FIGHTER

118
    0
    0
    รบกวนอีกครั้งนะครับ
    คายาบ้าซุปเปอร์ หรือโทกิโกะ
    จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    แล้วร้านที่คุณกอล์ฟบอกเค้าสามารถแปลงหูยึดที่ว่าได้หรือป่าวครับ

พอดีโชคผมพังมา3-4รอบแล้วครับอัดแล้วแตก
    เบื่อซ่อมอ่ะครับ มันหลายตังแล้ว

พอดีมาอ่านกระทู้นี้เลยได้ความรู้ใหม่ๆ
    ขอบคุณอีกครั้งครับผม

18. rung_nu

889
    2
    0
    จัดไปครับพี่กอล์ฟ

19. audy!

1,075
    2
    0
    เบรคของผมก็ไม่ค่อยจะดีแล้ว ต้องเช็คซะหน่อยแล้ว

20. x kmit'l

x kmit'l New Member Member

265
    1
    0

เล่าเป็นนิทานเลยน่ะกว่าจะอ่านจบหลับพอดี:D:D

21. Beer_BMS_Services

Beer_BMS_Services New Member Member

83
    0
    0
    แจ่มเลยครับ ทีล่ะขั้นตอน

22. รถตาเกียร์นี่เป็นเยอะน่ะ.................................................................. -*- กำ

23. golf the zeed

3,808
    7
    38
    รถเก่าก็งี้แหละ ต้องขับไป ซ่อมไป แต่รักมันม๊าก ...มาก อิอิ

24. audy!

1,075
    2
    0
    เป็นรถคันแรกรึเปล่าครับ ถ้าใช่ซ่อมยังไงก็ไม่เบื่อหรอกครับ ยิ่งซ่อมยิ่งมันส์ อิอิ

25. golf the zeed

3,808
    7
    38
    โช๊คซื้อได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไปเลยครับ แต่ว่าต้องเอาตัวอย่างของเดิมไปเทียบดูให้ได้ความยาวตอนขึ้นสุด ลงสุด ให้เท่ากัน และก็เทียบหูยึดข้างล่างเอาใกล้เคียงที่สุด เพราะแค่มาเจียบากมันให้เอาน๊อตร้อนเข้าได้แค่นั้นเอง แต่ผมไม่แน่ใจว่าของรุ่นคุณนั้นจะใช้แบบหูยึดเดียวกับผมหรือเปล่า เพราะ KE 30 ข้างหน้าจะมีเต้าโช๊ค อาจจะยึดไม่เหมือนกันก็ได้ ส่วนราคายี่ห้อโทคิโกะ จะแพงกว่าคายาบ้านิดหน่อยครับ อยู่ที่คู่ละประมาณพันนิด ๆ สรุปว่าถอดไปเทียบเอาชัวร์กว่าครับ :D:D:D

26. golf the zeed

3,808
    7
    38
    เป็นคันแรกที่ผมใช้หัดขับ ตั้งแต่อายุ 15 ก็ใช้มาเรื่อยๆ จนถึงปัจจุบันนี่ล่ะ นานดีมั้ย :D:D:D

27. audy!

1,075
    2
    0
    สุดยอดเลยครับ

28. FIGHTER

118
    0
    0
    ขอบคุณครับผม:D:D:D:D:D

29. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไอ้เบรคแล้วเป้ ผมก็เป็น ตอนนี้ขับปล่อยมือไม่ได้เลย

30. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    เบรคพี่ไม่เป้นไรอ่ะ perfect เลยล่ะ แต่มันไม่หยุดว่ะ
    เดินดูรอบรถ อ๋อออ....ยางกรู สลิ๊กแล้วหรอเนี้ย ยังไม่มีตังเปลี่ยน ก็เลยใช้วิธี
    เชนเกียร์ลงมาจนถึง2 ก่อนเข้าโค้งนิดนึง พอมันเป๋ ก็กดคันเร่งแล้วเลี้ยงพวงมาลัย
    .............หุหุหุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้