น้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย gri, 21 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ตอนนี้จะซื้อของ duckham ครับ full syn qs

แต่ยังเลือกเบอร์ไม่ถูกครับ

รถผมเครื่อง 405 gri 12 ปีแล้ว

ขับขีดแดงประจำ

แต่ควันขาวก็ไม่มี ควันดำก็ไม่เคยเห็นครับ

เลยลังเลใจครับ เพราะเครื่องก็อายุนานแล้ว

และฝาสูบก็ไม่เคยเปิดดูครับ

ขอบคุณครับ

2. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    ขีดแดงยังไงเรหอคับ

3. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    รอบอ่ะครับ

ถ้าไม่ถึงขีดแดงมักไม่เปลี่ยนเกียร์

4. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    อ๋อขอบคุณคับ

5. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0

ถ้าเครื่องยนต์ยังแน่นอยู่ ใช้เกรด 15 W ก็ได้ครับ เพราะถ้าเครื่องยนต์
    มีการดูแล บำรุงรักษาดีๆ ก็อาจจะไม่มีการสึกหรอมาก จะดูที่ระยะเวลา
    ในการใช้งานอย่างเดียวไม่ได้ครับ ลองวัดกำลังอัด ของเครื่องยนต์
    ดูก็ได้ครับ ส่วนมาตรฐานน้ำมันเครื่องก็ดูได้ที่ฉลากครับ
    ที่เหลือเป็นเรื่องของ ความรู้สึกส่วนบุคคลครับผม

ส่วนมาตรฐานที่ผู้ผลิตกำหนดไว้ ดังนี้ครับ

ประเทศหนาว 5w/40
    ประเทศร้อนชื้นอย่างประเทศไทย 15W/40
    ประเทศร้อนมากๆ 20W/40 :cool:V

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้