ปฏิบัติการ Logo เรือน (เปล่ง) แสง ด้วยตัวเอง (แบบว่า ขำขำ) ...

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 13 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    สวัสดีค๊าบ ก็กลับมาอีกแล้วววววว
    คราวนี้ เรามาทำ Logo เรือนแสงกัน (ที่จริงมันไม่เรืองนะ เรียกเปล่งมากกว่า)

ใจจริงอยากทำแบบโลโก้เป็นพรายน้ำ ที่เรืองแสงในที่มืด (เห็นใน Wish Club ของญี่ปุ่นมา)
    แต่พอดี หาสารเคมีบางอย่างไม่ได้ ก็เลยข้ามไป

แล้วบังเอิญในเว็ปที่ว่านี้ เค้าก็มีอีกแบบที่ก็น่าสนใจอยู่ คือ....
    เป็นแบบมีไฟส่องอยู่หลังโลโก้ แบบเป็นรูปเดียวกะโลโก้เลย

ก็เลย เอาล่ะ ..... ทำดูดีกว่า เอาแบบมั่วๆ นี่แหละ ......

สำหรับเรื่องอุปกรณ์ ก็ที่ซื้อไว้เมื่อครั้งที่แล้วจากกระทู้นี้นะครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=75856

เอาล่ะ .... มาดูกานเรยยย

แก้ไขล่าสุด: 25 กันยายน 2007
    gtr_golf ถูกใจสิ่งนี้
  2. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ก่อนอื่น ก็มาดูหน้ารถ + Logo แบบเดิมผมก่อนนะครับ
    นี่เป็นสภาพปกติของหน้ารถผมครับ

3. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ขั้นตอนต่อไป ก็ แกะ Logo ออกมาครับ......

4. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จริงๆแล้วก็จะแกะ Logo ออกมาวาดแบบน่ะครับ
    แต่ทีนี้ มันติดตรงที่ว่า Logo เรามันมีขา ก็เลยต้องเจาะรูให้พอดีก่อน
    จะได้สวม Logo ลงไปให้แนบกะกระดาษได้ .....

5. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แต่นนนนนนแต้นนนนนนนนนน
    ต่อไปก็อุปกรณ์จำเป็นครับ
    1.แผ่นอคิลิคใส
    2. เลื่อยฉลุพร้อมใบเลื่อย
    3. กระดาษทราย.....
    4. Logo และแบบที่เราวาดไว้

6. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ก่อนอื่น ก็เอา Logo มาขัดด้านหลังซะก่อน เพราะของเดิมมันไม่เรียบน่ะคับ ....

7. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้น ก็ถึงคิวแผ่นอคิลิค
    เราก็เอาแบบที่เราทำไว้แบบมีรู
    เอาไปวาดแบบบนแผ่นอคิลิค (ที่ยังมีกระดาษอยู่)
    เมื่อวาดรูแล้ว ก็ใช้สว่าน (กี่หุนไม่รู้อ่ะคับ เอาให้ใหญ่กว่ารูหน่อยละกัน) เจาะเข้าไป.....
    แล้วลองสวม Logo ลงไป ถ้ายังไม่พอดี ก็แต่งรูอีกหน่อย
    เมื่อพอดีแล้ว ก็วาดแบบอีกที .....

ปล. อย่างงี้จาทำแบบจากกระดาษมาทำไมหว่า.... ไม่ได้ใช้ซักหน่อย (ใช้แต่วัดรู) - -"

8. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้น ก็งานฝีมือล้วนๆล่ะครับ ........
    เลื่อยครับ .........

ปล. รู้งี้ตอนเรียนมัธยมต้น ไม่น่าโดดเรียนเลยยยย

9. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แต่ทว่า !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    อันที่ผมตัดออกมาอันแรก มัน ........
    ลืมคิดถึงช่องว่างที่จะใส่ LED อ่ะคับ - -
    ก็เลยไปเจาะมันซะพังไปเลย .......

สุดท้าย ต้องมาวาดแบบใหม่
    ทีนี้ไม่ลืมที่ใส่ LED แล้ว 555555

10. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    และ นี่ คือ ..... งาน 3 ชิ้นแรก ที่ ............... พัง ครับ

อันแรกลืมที่ใส่ LED เลยเจาะแบบไม่มีแบบ ก็พังซะ
    อันที่สองพังตั้งแต่เจาะที่ใส่ LED เลย
    ส่วนอันที่ 3 เจ็บใจสุดๆ ... หักตอนเลื่อย

11. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แต่นแตนแต้นนนนนน ได้ออกมา เป็นอย่างงี้ ......

(อันที่ 4)

12. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้น ก็ลองเอา LED ไปใส่

LED ที่ลองมันเป็นแบบใหญ่อ่ะคับ .....
    ปรากฏว่า ไม่ค่อยถูกในเท่าที่ควร เพราะหลอดมันใหญ่
    เลยต้องวางแนวตั้ง.... ทำให้มันมีลำแสงวิ่งสว่างจ้าไปทิศเดียวกัน

แต่ใจจริงอยากให้มันสว่างเท่าๆกันอ่ะคับ .....

13. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากปัญหาข้างต้น......ก็เลยไปซื้ออุปกรณ์มาเพิ่ม.....
    ที่สำคัญๆคือ LED เล็ก และ R แยกต่างหาก......

บังเอิญเดินไปเจอช่องแอร์ กะจุ๊บติดหลังคา เลยซื้อมาด้วย
    เพราะของเราเจ๊งอยู่ หุหุหุ

14. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ฮี่ๆๆๆๆ รูปชุดนี้นอกเรื่องนะครับ
    ก็แค่การพักช่องแอร์เก่า เอาของใหม่ใส่
    แล้วก็ติดจุ๊บหลังคา .....

15. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แท้มๆ ช่องแอร์ใหม่ ของปลอม แต่ก็ ok

โปรดสังเกตุ ... ของปลอม กะของแท้ ต่างกันตรงไหนเอ่ยยยยย

16. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เอาล่ะๆ กลับมาเข้าเรื่องกันต่อครับ

และนี่คือแบบใหม่ ที่คิดว่า น่าจะดีกว่า LED ใหญ่ 2 หลอด....
    คือ แสงมันน่าจะได้ในแบบที่ต้องการมากกว่าอ่ะคับ

17. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    อุปกรณ์ที่เพิ่มมารอบนี้ คือ แผ่นกันกระแทกที่เป็นกาวหน้าเดียว
    แผ่นละ 10 บาท.....
    เอามาปิด Logo หลังสุดอ่ะคับ

ออกมา ก็จะเป็น 3 ชั้นแบบนี้ คือ
    1. Logo เดิม
    2. อคิลิค + LED
    3. แผ่นปิดท้าย กันแสงมันกระจายออกหลัง และไว้ยึดสายไฟด้วย

18. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้น ก็เอา LED มาวางลงไปตามแบบ.....

19. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เอาละครับ ... เมื่อได้แล้ว ก็ บัคกรี ซะ ....

ยากมักๆขอบอก .... ทีแรกคิดว่าง่ายๆ

ปล. ทำครั้งแรก ก็งี้แหละ .....

20. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ต่อ R แล้ว ก็ออกมาดูดีอย่างที่เห็น ....

21. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เก็บงาน พันสาย ปิดท้าย

ก็ออกมาดูดีมากๆ 55555 สำเร็จๆๆๆๆๆๆ

22. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ในที่สุดก็ถึงเวลาไปลอง...............

ไม่ติดครับ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

งงเลยทีนี้ T_T .....

สุดท้ายก็ต้องมารื้อ (อีกแล้ว)......

ติดตามความผิดพลาดได้จากกระทู้นี้นะครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=84508

23. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ในที่สุดก็กลับไปแผนเดิม เพราะอยากจะรีบๆทำให้เสร็จแล้ว

เด๋วพองานเสร็จ เพื่อนๆจะรู้ว่า ทำไมผมถึงไม่อยากใช้ LED ใหญ่ 2 หลอด..

เอาล่ะ เมื่อประกอบ Logo ตามแผนเดิมแล้ว ก็มาหาจุดที่จะต่อไฟกันนะครับ
    เป้าหมาย คือ ไฟหรี่หน้ารถนี่เอง ก็ถอดซะ ......

24. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แล้วก็ เอากันแบบชาวบ้านๆเลยครับ
    เอา LED มาลองต่อ แล้วเปิด ปิด ไฟดู ว่ามันใช้งานได้ไหม ....
    ก็ปรากฏว่าได้ครับ เย้ๆ ได้ที่ต่อไฟแล้วววว

25. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เมื่อได้จุดที่จะต่อไฟแล้ว ก็เลือกเส้นทางการเดินไฟ
    ผมเลือกต่อจากไฟหรี่ฝั่งคนนั่งอ่ะคับ
    เพราะสายที่เดินมาจะได้ไม่ต้องผ่านพัดลม
    แล้วก็เอาสายไฟที่จะต้องใช้มาวัด ว่าจากเบ้าไฟหรี่
    มาถึงจุดที่ติด Logo ใช้สายยาวแค่ไหนกัน...

26. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    และนี่คืออุปกรณ์ทั้งหมดที่จะมายำรวมกัน
    1.กระจังหน้า
    2.สายไฟ และจุดต่อ
    3. Logo
    4. ไฟหรี่ ....

ผมใช้วิธีต่อจุดต่อใหม่จากไฟหรี่โดยตรงเลยนะคับ
    ก็ตัดสายซะ แล้วต่อหัวเข้าไป

จะเห็นว่าผมทำกันไฟหรี่ทั้ง 2 ด้าน
    ด้านคนนั่งทำ 2 จุด ด้านคนขับทำ 1 จุด
    เพราะว่า ไหนๆก็ทำแล้ว ก็เลยทำเผื่อไว้เลยน่ะครับ
    อนาคตกะว่าจะทำไฟหรี่ในโคมใหญ่ ตามกระทู้นี้

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=87098

ก็เลยทำจุดต่อเตรียมไว้เลย .....

27. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้น ก็เอาไปต่อกะรถ
    เมื่อเดินสายเสร็จ ก็ลองเอา LED มาทดสอบอีกรอบ (กลัวจะไม่ติดอีก)

te_uan ถูกใจสิ่งนี้
  28. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เสร็จแล้วครับ ......

29. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แบบใกล้ๆ ......

นี่ไงครับ ที่ผมไม่อยากใช้ LED ติดแนวตั้ง 2 หลอด
    เพราะมันมีลำแสงพุ่งลงมาเห็นเป็นดวง 2 จุดเลย ...

แต่ตอนนี้ ใช้แบบนี้ไปก่อนก็แล้วกัน
    เอาไว้ขยันๆ ค่อยทำใหม่ .......

wboatamon ถูกใจสิ่งนี้
  30. itsarachon

itsarachon New Member Member

4
    0
    0
    ยอมรับ+นับถือในความตั้งใจทำเลยครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้