อัตราสิ้นเปลือง

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย tui chaiangmai, 27 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tui chaiangmai

tui chaiangmai Guest

0
    0
    0
    มิร่าคาบู ปี35 วิ่งเปิดแอร์ในเมือง กินประมาณ 12 กม./ลิตร ไม่ทราบว่ากินเยอะไปป่าว แล้วใครที่เป็นคาบูกินเท่าไหร่กันครับ ช่วยตอบหน่อย เต็มถัง 400 บ. ได้ประมาณ 15 ลิตรกว่าๆ วิ่งได้ประมาณ 180-190 กม.

2. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ประมาณนั้นครับ เท่าๆกัน (โซฮอร์นะ)
    ถ้า 95 ได้ระยะมากกว่านิดหน่อย

3. Alex@Mira

Alex@Mira New Member Member

1
    0
    0
    ขอผมนอกเมือง 15 km ในเมืองก็ประมาณ 12-13 เติมเต็มถัง 500 บาท วิ่ง 220-250 km. ไม่รู้ว่า OK เหมือนกันหรือเปล่า ก่อนทำเครื่องวิ่งได้ 18 km. ทำไมมันลดลงไม่เข้าใจ

4. jackzaa

jackzaa New Member Member

24
    0
    0
    เท่ากานคร้าบบบบบ ปี35 เหมือนกาน คาร์บิวเหมือนกาน ก้อเลยกินเท่ากาน 12-13 เองฮะ เปิดแอร์ตลอด

ถ้าไม่ฮีทซะก่อนนะ ส่วนคุนAlexกินเพิ่มขึ้นก้อเพราะอายุรถมานเพิ่มขึ้นอ่ะ เหอเหอ เกี่ยวป่าวหว่า

น่าจะเกี่ยวนะฮับ อิอิ

ปล.ล้อคุน Alex สวยจัง ราคา ขนาด เท่าไรฮับ ขอได้ป่าว เอิ้กกกก ๆๆๆ ซะงั้น

5. taifar

taifar New Member Member

151
    2
    0
    ของผม ไปพัทยา ไปกลับ 1100 บาท ได้ 400 กม มันคุ้มป่ะ แต่น้ำมันเหลือ
    อยู่นะ ไม่แน่จัยว่าคุ้มมั้ย เหอะๆ

6. Mira_rider

Mira_rider New Member Member

4
    0
    0
    โอววววววว ทำไมเปลืองกันจังคับ ของผม วิ่งในเมืองได้ 18-20 นอกเมือง 24-25 (ไม่เปิดแอร์นะคับ) ถ้าเปิดแอร์อ่ะคับ เหลือครึ่งต่อครึ่งเลย ในเมืองก็ 10-12 นอกก็ 15-17 เพราะว่า ระบบแอร์ผมกำลังมีปัญหา คอมแอร์ดึงกำลังเครื่องยนต์ ทำให้เครื่องยนต์อืดไปมาก จึงเปลืองน้ำมันอ่า ยังแก้ไม่หายเลยยยยยยยยยย

ขับรถทั้งที เติมน้ำมันเป้นร้อย ก็ให้สบาย แอร์เย็นไปเลยยยยยย

7. Net

Net New Member Member

10
    0
    0
    ไม่เคยวัดจริงๆจังๆ เอาเป็นว่า เติมเต็มถัง ไปกลับเชียงใหม่ กลับมาเหลือประมาณครึ่งถัง ถ้านับตามขีด คง 300 มั้ง
    แต่แฟนผมใช้ อาทิตย์ละ 300 อะ
    แต่ผมใช้ วันละ 100 งงตัวเองเหมือนกัน ผมผิดตรงหน่าย

8. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    ของผมไป กลับ ลำปาง เชียงใหม่ สองร้อยครับ เหอะๆ ไปกลับเชียงดาวเชียงใหม่ สองร้อยเท่ากัน
    เหอะๆ ขับ ธรรมดานะครับ ของผมปีสามหก

9. Net

10
    0
    0
    ก็แหม รถอาร์มมันแรงนิ:D

10. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    เครื่องเดิม ตอนเกียร์ธรรมดา เปิดแอร์ตลอด
    ในเมือง 12 - 13 โลลิตร นอกเมือง 16 เคยแอร์เสียแล้ววิ่งต่างจังหวัดได้ 19

เครื่องเดิม เปลี่ยนเป็น auto เปิดแอร์ตลอด
    ในเมือง 9 - 10 นอกเมือง 12 กินหนักนักเลยหมั่นไส้ติดแก๊สซะเลย

เครื่องเดิม เปลี่ยนเป็น Auto ติดแก๊ส เปิดแอร์ตลอด
    ในเมือง เติมแก๊สเต็มถัง 400 วิ่งได้ 300 - 320 โล นอกเมืองวิ่งได้ 400 - 450 โล
    ถ้าเป้นเกียร์ธรรมดา จะวิ่งได้เยอะกว่านี้เกือบเท่าตัว ... พลังแก๊สครับพี่น้อง

11. tui chaiangmai

tui chaiangmai Guest

0
    0
    0
    โหติดแกสวิ่งได้โลละบาทเลยเหรอ ต้องไปติดบ้างละ เท่าไหร่คับ คุ้มไหม ติดของไรดี lpg หรือ ngv

12. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    5555+ ไม่อยากจาบอก เติมเตมถังประมาน 550 บาท วิ่งได้ 150-200 กิโล (ในเมือง เปิดแอร์ตลอด) ต่างจังหวัด ไม่เคยวิ่งครับ อิอิ เป็นเพราะอะไร พี่ๆ ช่วยด่วนคับ 55+ ไม่แน่ใจว่า คาร์บิว ตันรึป่าวว เพราะ รอบเดินเบา บางที 600 800บางที 1000หรือ 1400หรือ 1600 แล้วแต่อารมณ์ แถมเดินไม่เรียบด้วยคับ ขอบคุนครับบ

13. EVORA_By_nu080

EVORA_By_nu080 New Member Member

83
    2
    0
    ผมก็ได้ประมารนี้ละในเมือง 11-12 โล/ลิตร นอกเมืองกลับบ้านลำปางประมาณ 17 โล/ลิตร
    เคยวิ่งไปเอาของที่บ้านเถิน-ลำปาง เติมประมาณ 350 บาทนะเพราะเติมไป400ยังเหลือนิดหน่อยครับ

14. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา เครื่องสมบูรณ์ วิ่งโลละ 0.5 - 0.6 บาท
    เห็นข้อมูลใน web คันนั้นเติมแก๊ส 500 วิ่งจากกรุงเทพ ถึงเชียงใหม่ยังเหลือ

ของผมติด lpg ตอนนั้นติด 17000 ประหยัดไปเดือนละ 2000 - 2500
    ติดมาจะปีแล้ว ตอนนี้คุ้มทุนแล้วครับ มันอยู่ที่ว่าเราวิ่งมากหรือวิ่งน้อยด้วย
    ถ้าวิ่งมาก ติดไม่นานก็คืนทุนแล้ว

เทียบกับตอนที่ไปปาย รถผมใช้แก๊สไป 2075 บาท
    รถเพื่อนที่เคยไปฟอร์ดเอสเค็ป ใช้น้ำมันไป 6000
    รถเพื่อนอีกคันที่เคยไป toyota เครื่อง 1.6 ค่าน้ำมัน 3800

ถ้ารถผมยังเป้นเกียร์ธรรมดาอยู่ คงกินประมาณ 1000 นิดๆ
    คงเป็นรถที่วิ่งไปกลับจากกรุงเทพ - ปายได้ถูกที่สุดในประเทศแล้วแหละ อิอิ

15. jackzaa

24
    0
    0
    เหนตัวเลขคุนปอแล้วอยากติดมันซะพรุ่งนี้เลยอ่ะ.....

อ่อ...ลืมถามปอคับว่ามานจะมีกลิ่นแก้สในห้องโดยสารด้วยอ่ะป่าวคับ เพราะว่าเวลานั่งแท๊กซี่แล้วกลิ่นมานติดจมูกเลยอ่ะคับ เลยพาลทำให้มีทัศนคติที่ไม่ค่อยจะดีกะ LPG สักเท่าไร

มานเวียนหัวอ่ะคับ...........

16. Emporio

377
    35
    28
    เรื่องกลิ่นตอนนี้ยังไม่เจอนะ ถังเอาไว้ในรถแท้ๆยังไม่มีกลิ่นเลย
    มันอยู่ที่การบำรุงรักษาด้วยแหละมั๊ง

เรื่องความปลอดภัย อันตรายกว่ารถไม่ได้ติดแก๊สแน่นอนอยู่แล้ว
    มันก็เหมือนยางแหละ บางคนเลือกยางราคาถูกหน่อย
    ถามว่ามีคนไปว่าคนใส่ยางราคาถูกไหมว่าทำไมไม่ซื้อยางแพงๆ
    ยางแพงๆปลอดภัยกว่าเยอะ ช่วยชีวิตคุณได้ในยามฉุกเฉินนะ....

ตอบได้เลยว่า ประหยัดดีครับ

17. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    สมทบเรื่องแก๊ส
    ครับ ของผม Charade 1.3 Auto ไปเชียงรายมาสองรอบแล้ว 1700 โล กว่า ๆ หมดไป 2000 บาทเองถูกดี ผมติดแก๊สเองครับ หมดไป10000 ก็จะปีได้แล้ว แต่รู้สึกว่าเครื่องกะช่วงล่างโทรมเร็วมาก (ไม่รู้ว่าขับมากเกินไปหรือเปล่า อิอิ) เนี่ยว่าจะเปลี่ยน เครื่องแล้ว อยากจะ ลง 7A FE 1800 ไม่รู้ว่า เกินไปหรือเปล่า อิอิ .......................วันนั้น เจอ Mira สีน้ำเงินล้อส้ม (น่าจะรถคุณ ปอน่ะ) จอดแถวถนน รัชดา ผมขับแซงไป ถึง คาร์ฟู รัชดา แล้วยังตามมาทันอีก เร็วดีจิงๆๆ อิอิ ไม่รู้ได้เห็นหรอเปล่า เห็นทักได้นะครับ

18. Emporio

377
    35
    28
    แถวรัชดาคงใช่แหละครับ บ้านอยู่แถวนั้นนะ ไม่ใช่ไปเที่ยวแถวนั้น 555
    รถไม่แรงหรอกครับ แต่ขับเร็ว ถ้าได้เบรคทีนึงกว่าจะเร่งขึ้นไปเร็วได้ก็นานนะ 555

19. bestzaa1

bestzaa1 New Member Member

70
    1
    0
    ถึงรถเราจะช้าแต่ใจเราไปไวกว่าแสง นะพี่น้อง

20. rprun2527

rprun2527 New Member Member

6
    0
    0
    ผม 10 โลลิตร ตลอด ไม่เคยเปดแอร์ ปี 93 บิว แตน แตน แสน กำ

21. jiang

jiang New Member Member

1
    0
    0
    ในเมือง 11.20 กม ./ลิตร นอกเมือง 15 เกียร์ธรรมดา LPGครับ

22. JZGE

JZGE New Member VIP

855
    57
    0

มันตีเหตุ.............:p

23. rukawamai

rukawamai New Member Member

19
    0
    0
    ของผม 4 กิโล ลิตรอ่ะ เท่า Ferrari เลย อิอิ เชื่อไหมนิ

24. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    มิร่าผม 11-12โลครับ แต่ไอ้คันขาวข้างๆนี่ซิครับ6โล:cry:

25. jackzaa

24
    0
    0
    ไปป่าละอูมาล่าสุด ท่าทางจะแย่แล้น วิ่ง 110 เปิดแอร์ไปกลับ

คิดออกมาได้ 14 โลลิตรซะงั้น นั่ง 2 คน ของฝากอีกนิดหน่อยแล้วก้อเครื่องมือที่จำเป็นกะแม่แรง 1 ตัว

พี่น้องว่ามานกินจุไปป่าวคับ หรือว่ากะลังดี คาร์บิว แตน แตน โอยกลุ้มๆๆๆๆๆ

26. EVORA_By_nu080

EVORA_By_nu080 New Member Member

83
    2
    0
    จริงหรือครับ ความแรงละครับคงแรงกว่านะ...อิอิอิออออ(ล่อเล่นนะครับ)
    ทำมั้ยรับประทานจังเลยครับคำนวนผิดเปล่าครับ

27. Wit-chinjang

Wit-chinjang New Member Member

189
    2
    0
    วิ่งเปิดแอร์ในเมืองตลอด กินอยู่13-14โลลิตร ส่วนนอกเมือง17-18โลลิตรที่ความเร็ว130-140ก.ม./ชม.
    (วิ่งลงภาคใต้)ล่าสุด

28. Net

10
    0
    0
    ทดสอบมาแล้ว วิ่งไปกลับ เชียงใหม่-ลำปาง
    นับจากกลางถัง ประมาณ 200-300 บาท
    ขาไป วิ่ง 110-120 เปิดแอร์ตลอดทาง ถึงเชียงใหม่ ลงมาครึ่งขีด(1/4ของเกจน้ำมัน)
    แต่พอวิ่งวนรอบเมืองเท่านั้นละ หมดถังเลย(วันนั้นวิ่งเยอะมากๆ วิ่งทั้งวัน สงกราณ์ด้วย)

ขากลับ วิ่งที่รอบ 2,000 ตลอดทาง เปิดแอร์ตลอด เติมจากเชียงใหม่ 300 บาท
    ความเร็วเกือบๆ 80
    ผลปรากฏว่า ไม่ลดครับพี่น้อง เกจน้ำมันไม่กระดิก อะจ๊าก

29. jackzaa

24
    0
    0
    แล้วมานเท่าไรอ่ะครับ แบบว่า กี่ กม.ต่อ 1 ลิตรอ่ะครับ

เอาตอนเปิดแอร์นะครับ ของผมมาน 14 เองอ่ะ 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน อยากลองเทียบกะท่านอื่นบ้าง

30. Net

10
    0
    0
    เต็มถังมันมีกี่ลิตรเหรอครับ (รู้แค่ว่า ประมาณ 600 บาท)
    ลำปางเชียงใหม่ 100 กม. พอดีแป๊ะเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้