ถามเรื่องเครื่อง หน่อยงับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย moderice, 10 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. moderice

moderice New Member Member

18
    0
    0
    หะหะหะหะหะ.....หะเบียร์มาแว้ว
    คือว่าคือว่า ตอนนี้ จะ วางเครื่องใหม่งับ จะวาง 20bกับ18b ยังมะแน่ใจเลยว่าจะวางตัวไหนดี
    ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพิ่มเติ่มนิดนุง ตอนแรกจะวางแค่18bแต่เบียรไปลองขับ20bม้าลงพื้นประมาน200ตัว คนทำเป็นช่างเก่าของร้านพี่อ๊อฟอะครับแต่เป็นcivicตาโต4 ประตูนะ ขอบอกว่า มันแรงมาก เหยียบปุ๊ปพุ้งปั๊ป มันมาก เอาเป็นว่า ขอความช่วยเหลือนิดนึงนะครับ อย่างแรก ขอ ราคา อย่างที่2 ช่วยแนะนำร้านหน่อย อย่างที่3 หาคนออกเงินให้ด้วย(ล้อเล่นนะ) ช่วยบอกข้อแตกต่างระหว่าง 18b กับ20b ขอบคุณทุกคนมากครับ:eek::cool::cool::cool::eek:

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ส่วนตัวอยากวาง บี20 อะ

ข้อ 1. ดูเครื่อง บี20 ek มา 25000 ( เครื่อง + เกียร์ ) + เกียร์ บี16 ธรรมดา 7500 + ท่อนบน บี16 ( ไม่แน่ใจราคา ) + กล่องสายไฟ และอื่น คิดแล้วราคาน่าจะพอๆกะวางเครื่อง บี 16-18 อะ (ผิดพลาดยังไงขอโทษด้วยนะครับ)

แต่ไม่รู้ว่าวาง บี20 ตรงรุ่น ek ต้องเอาแพมาด้วยหรือใช้แพเดิมได้ ใครทราบช่วยตอบหน่อย

ข้อ 2. ส่วนร้านวาง เพื่อนเคยวาง บี16 ที่ Driver มา โอเค ไม่มีปัญหาอะไร

ข้อ 3. หาอยู่เหมือนกัน ใครมีแนะนำหน่อย

3. pOr [Si]

804
    13
    0
    อีกอย่างครับ ถ้าวาง บี20+บี16 ควรเป็นลูกสูบด้วย อันนี้ช่างบอกมานะครับ เพื่อความทน

4. tumbi

tumbi Guest

0
    0
    0
    Vtec Store คับชัวร์ๆ แรงแบบเดิมของ B18C เลยคับ

5. moderice

moderice New Member Member

18
    0
    0
    แล้ว เบียรไปถามราคาที่ร้านมาเค้าบอกว่าถ้าจะวางb20ต้องใช้ประมานเกือบแสนอะงับ
    เจอราคาเข้าไปถึงกับ ตะลึง ยืนแอ๊บแบ๋วเลยอะครับ มันแพงไปหรือเปล่า ยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เกือบแสนเลยเหรอครับ คุยกันเครื่องตัวเดียวกันหรือเปล่าครับเนี่ย
    เก่าหน่อยครับ เอามาอ่านเล่นๆ http://www.grandprixgroup.com/gpi/magtunedby/detail.asp?news_id=381

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    b20b ต้องทำฝา tec ด้วยน่ะ หลายอยู่
    รึจะรอ b16b type R กำลังลงเรือมาจ๊ะ แรงตรงรุ่นอิอิ

8. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)
    จะแรงไปสวนรถใครเหรอ เบียร์:D
    พี่เบส B16B TypeR นี่เครื่องใหม่ หรือ มือสอง อะ อันนี้น่าสนมากๆ:)

9. *-* BENZ _ Si *-*

*-* BENZ _ Si *-* New Member Member

298
    6
    0
    ดูท่า B16A ไม่มันแล้วมั่งครับพี่เบส เอาฝาแดงลากรอบสูงๆก็โดนเลยครับพี่:D

10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    B18B เครื่อง 1800 ไม่มีเทคไม่ค่อยมีคนเล่น ราคาเครื่องไม่แพง ประมาณ 1xxxx-2xxxx แต่ไม่น่าเล่น
    ฺB20B เครื่อง 2000 มี3รุ่นมั้ง แยกตามแรงม้า ตัวที่ดีที่สุด มีม้า 170 ตัวจากที่เคยเห็นมานะ(ผิดพลาดประการใด โทดทีนะ)
    ส่วนใหญ่วางแล้วจะเอาไปประกบกับฝา 16 เพื่อแต่งแรงยิ่งขึ้น ค่าตัว B20ก ็15000+ จะแพงก็ตรงมานะเปลี่ยนเกียร์นี่ละ
    เพราะB20ที่ขายส่วนใหญ่ไม่มีเกียร์ธรรมดา ต้องเอา B16หรือBอื่นๆมาใส่แทน ต้องแปลงเยอะ ข้อดีของเครื่องตัวนี้คือ
    อะไหล่เยอะ ไม่แพง

ตามความคิดเห็นของผม น่าเล่น B20 มากกว่า เพราะถ้าขับใช้งานธรรมดาก็วางทีเดียว จบไปเลย
    เกิดอยากจะแรงก็ไปประกบฝา B16 ได้
    ส่วนอู่ที่จะวางตัวนี้ มีหลายที่ เช่น V-pro,Kar Racing,เบียร์สิงห์(วัชรพล) และอื่นๆ
    ลองโทรคุยดูหลายๆที่ แต่ที่แนะนำ ลองโทรที่นี่ดู 086 6230560 (เพราะรถน้องคนนี้ก็วางB20อยู่)

11. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้าดูตามช้อยแล้ว B20 ดีกว่าครับ มีโอกาส แรงได้มากมายเลยครับ

12. pOr [Si]

804
    13
    0
    เครื่อง B20B ของ EK ถ้าเราเอามาวาง ใช้แพเดิมติดรถได้มั้ย หรือว่าต้องเอาแพ B20B มาด้วย

13. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    แพเดิมได้ครับ

14. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    :cool: เครื่องตัวนี้กะเอาเข้ามาจำหน่าย ครับ ถ้าม่ะมีคนซื้อก็อาจจัดลงรถ ตนเองได้ แต่อยากขายมากกว่า อิอิ :cry:

15. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    B20 เสียงโหดดีครับ ลากสุดเสียงแบบสะใจมาก

16. NIPPON SHOP

NIPPON SHOP New Member Member

932
    5
    0
    B 16 B ครับแรงๆเหนียวๆ

17. ES05-RX

ES05-RX New Member Member

57
    1
    0
    ขอถามเพิ่มเติมครับ เครื่อง B20B ราคาเท่าไหร่หรอครับ และขอสเปคแบบละเอียดไม่ทราบใครพอแนะนำได้บ้าง และอีกอย่าง หลังจากเปลี่ยนเครื่องแล้ว ต้องทำอะไรอีกบ้างครับ เช่นระบบเบรก ระบบช่วงล่าง จุดยึดอุปกรณ์ค้ำตัวถังต่างๆ และที่สำคัญต้องแปลงห้องเครื่องไหมครับ............สุดท้ายท้ายสุด รวมๆต้องใช้งบเท่าไหร่ในการจัดการทั้งหมดครับ..

18. zev

zev New Member Member

208
    25
    0
    เครื่องตัวนี้กะเอาเข้ามาจำหน่าย ครับ ถ้าม่ะมีคนซื้อก็อาจจัดลงรถ ตนเองได้ แต่อยากขายมากกว่า อิอิ

ขายราคาเท่าไรครับ ได้อะไรบ้าง แล้วก็จะมาประมาณเมื่อไร น่าสนอยู่

19. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    จะวาง B20B ลงใน EK หรือ SI ต้องหาเครื่องที่เป็น ตัวที่คอไอดีสั้นเท่านั้น เป็นเครื่องสิงค์โปร์ ประจำการในบอดี้รถชื่ออะไรจำไม่ได้คับ แต่อุปกรณ์ส่วนควบภายในห้องเครื่อง เหมือนEK ทุกอย่าง
    เมือ 3 เดื่อนที่แล้ว เครื่องไม่เอาเกียร์ 15000 บาท(ถูกสุดในบางนา) เอาเกียร์ด้วย 18500 บาท
    จะเอามาวางใน SI ต้องหาส่วนควบดังนี้คับ(เกียร์ออโต้)
    1 แบ็คเก็ตจับยางแท่นเครื่อง ทุกตัว
    2 สายแอร์ทั้ง LOW+HI (สายขาดช่างมันเอาหัวสายก็ยังดี)
    3 สายเพาวเวอร์ (สายขาดช่างมันเอาหัวสายก็ยังดี)
    4 เพลาขับ
    5 ชุดสายไฟ+ECU+กล่องฟิว ในห้องเครื่อง
    6 ท่อยางไอดี
    ถ้าของมาครบ วางได้เลยห้องเครื่องไม่ต้องดัดแปลง ถ้าชอบเกียร์ธรรมดา เตรียมงบเพิ่มอีก 25000-30000 บาทรายละเอียดอุปกรณ์ ที่ต้องเปลี่ยนมีเยอะและหายาก ราคาแพง
    ราคาที่เคยวางและจบนะคับ
    B20B at 28000-30000
    B20+ฝา16 at 60000
    B18 แดง 96 mt 95000-100000
    ตัวแปรสำคัญของราคาคือ เครื่องและอุปกรณ ์ ค่าแรงแต่ละอู่ใกล้เคียงกันคับ
    ช่วงล่างใช้ของติดรถเดิมๆ ก็เอาอยู่แต่ไม่เนียน ถ้าให้ดี หากันโคลงหน้า ของ EK9 มาใช้
    โช้คสปริง อย่างน้อยก็ต้องเป็น EK9 หรือสเตปที่สูงกว่านั้น
    เบรคเดิมEK/SI LEV คาลิบเปอร์ เบอร์ 16 ใหญ่อยู่แล้วหาผ้าเบรคเกรดดีๆมาใช้ก็เอาอยู่ แต่เกิดกิเลสอยากอัพเกรด ถ้าไม่อยากยกคอม้าเปลี่ยนล้อ หา ของแอคคอร์ด H22 จาน 285 มม.คาริบเปอร์ เบอร์ 17 มาใช้แต่ต้องแปลงนิดหน่อย(ไม่ยากไม่แพง)
    คิดให้ดีก่อนทำ บางครั้งการจ่ายแพงเลือกของดีตั้งแต่ทีแรก มันจบง่ายไม่จุกจิก
    จ่ายน้อยทำไปเรื่อยๆมันจะบานปลายไม่มีวันจบคับผม

20. FastAndFurious

FastAndFurious New Member Member

80
    0
    0
    มีน้องคนหนึ่งที่เชียงใหม่ก็เปลี่ยนb16+b20 บอกว่าแรงมากดึงหนัก แต่ว่าขับยากตามไปด้วย ผมก็ยังไม่เคยลองนะ คงจะมันน่าดู

21. ES05-RX

ES05-RX New Member Member

57
    1
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับขอมูล คุณ noomth

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้