สอบถามเรื่องการทำรถและแปลงเบรคคับ

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย s_marts, 14 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. s_marts

s_marts New Member Member

3
    0
    0
    ตอนนี้ผมว่าจะเอา Toyota crown RS41 ของคุุณพ่อซึ่งได้จอดทิ้งไว้หลายปีมาก ๆ แล้ว มาจัดการอาบน้ำแต่งตัวใหม่จึงอยากสอบถามหลาย ๆเรื่องหน่อยคับ

1. ตอนนี้รถได้เปลี่ยนเครื่องเป็น nissan Z16 แต่นานแล้ว เลยอยากถามว่าจะเปลี่ยนเครื่องดีหรือว่าจะเอามาทำใหม่ ตอนนี้เครื่องก้ไม่ได้มีปัญหาไรนะครั้บ แล้วถ้าจะ set BO เนี่ย เอารุ่นไหนมาใส่ได้บ้าง แล้วก็อยากติดแกสด้วยครั้บ หรือว่าจะเป็น 1Jge +Gas หรือว่า 1Jgte +gas ดีครั้บ

2. ตอนนี้รถเป็น ดรัมเบรค อยากได้เป็น ดิสเบครทั้งสี่ล้อจะได้ไหม เพราะว่ากะจะทำเครื่องอยู่แล้ว จะสามารถแปลงเบรคได้อย่างไร ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครั้บ ผมเห็นเค้าเอาเบรค skyline มาใส่กันแล้วผมจะใส่ได้ไหมแล้วต้องแปลงหรือว่าเปลี่ยนอะไรบ้างครั้บ ใช้งบประมาณสักเท่าไหร่คับ

3. ตอนนี้รถก้ได้จอดตากแดด ตากฝน จึงเกิดการผุ ตามกาลเวลา จะไปปะผุที่ไหนดี แล้วสีที่รถ retro ชอบทำกันเป็นแบบไหนครั้บ อยากให้แนะนำที่ให้ด้วยครั้บ เอาแบบราคาไม่แรงมาก อยากได้แถว รามอินทราก็ดีครั้บ เอาแบบปะผุ + ทำสี แล้วตอนนี้ฝากระโปรงหลังเริ่มปิดไม่ได้ ถ้าอยากจะทำเป็น fiber จะดีไหมแล้วเอาอันเก้าทิ้งไปเลย ราคาประมาณเท่าไหร่คับ ทำสีได้ใช่ไหม ฝากระโปรงหน้าแบบ fiber ธรรมดาราคาเท่าไหร่ เพราะของเก่าหนักมาก ๆแต่ไม่ผุนะครั่บ

4. พวกอะไหล่ เช่นพวก ขอบยาง กระดูกงู สิ่งต่าง ๆของเก่า ๆของรุุ่นนี้ไปหาที่ไหนได้บ้างครั้บ มีร้านอะไหล่แนะนำไหมครั้บ

5. ลิ้นหน้าแบบ Retro ทำได้ที่ไหนครั้บ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ

ตอนนนี้รบกวนพี่ ๆแค่นี้ก่อนนะครั้บ แล้วผมจะเอารุปลงมาลงให้พี่ ๆช่วยดูหน่อยนะครั้บ

ขอบคุณมาก ๆครั้บ

2. s_marts

s_marts New Member Member

3
    0
    0
    ช่วยหน่อยคับ

:cry::cry::cry:

3. 4A-GEU

4A-GEU Member Member

581
    13
    18
    1. 1J-GE + Gas ดีกว่า สบายกระเป๋าหน่อยลงทุนม่ายเยอะ
    2. แปลงได้แต่งบประมาณม่ายรู้เท่าไร ขึ้นอยู่กับความยากง่ายในการแปลงค้าบบ
    3. อยากได้แนว retro ก้อคงใช้สีม่ายมีเม็ดบรอนซเป็นสีพื้นๆเรียบๆ
    ส่วนฝากระโปรงคงจะหลายบาทแน่นอนเพราะคิดว่าทางร้านคงจะม่ายมีโมรุ่นนี้อยู่แน่ๆ
    ถ้าทำร้านเค้าจะคิดค่าโม+ค่าฝากระโปรง คงจะแพงอยู่
    4. อันนี้ต้องถามพี่จอห์นดู
    5. ก้อให้อู่ทำสีทำให้เลย พร้อมทำสีปะผุ ราคาคงคิดรวมกับทำสีทั้งคันแล้วล่ะ

:D:D:D

4. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ไม่ได้อ่านกระทู้ 55555
    ขอบใจน้องโจ้ ที่ช่วยตอบให้น้องๆ เค้า

งบบูรณะทั้งคันประมาณแสนได้ครับ ถ้าไม่อยากลงทุนส่วนไหนก็ตัดออกไป

1. เปลี่ยนเครื่อง 1JZ-GE ฝาขาว/ดำเกียร์ออโต้ ค่าเครื่อง 20000-22000
    2. ค่าแรงวางเครื่อง ค่าวายริ่ง ค่าตัดต่อเพลากลาง หม้อน้ำ น่าจะ 20000
    3.ถ้าจะเอาติดแก๊ส ใส่ถัง 75 ลิตร ไม่เกิน 17000
    4. สี ลอกสี ปะผุตามสภาพรถ ไม่เกิน 30000 (ถ้าผุเยอะก้อเผื่ออีก 5000)
    5. เปลี่ยนระบบเบรค ชุดหน้าเอาของคราวน์ตัวอื่นมาใส่เช่น MS132/MS133 ชุดหน้า 2500 ค่าแปลงชุดหน้า 2000
    ส่วนชุดหลังเรื่องยาวหน่อย ต้องเอาของคราวน์เพลาแข็งยกมาทั้งเพลา เฟืองท้ายเลย เบ็ดเสร็จประมาณ 8000 ค่าแปลงอีก 3000
    ุ6. สีรถเก่า ลองเปิดดูในเนทเลยครับ ไม่ออกความเห็น แต่ถ้าเอาแบบขลัง ๆ ก็สีฟ้าอ่อน สีขาว สวยครับ
    7. ขอบยางต้องใช้ของไทยครับ ของเดิมไม่มีขายแล้ว ทั้งคันน่าจะไม่เกิน 4000
    8. ลิ้นหน้าจริง ๆ คราวน์เขาไม่ใส่กันนะครับ รถ Luxery ไม่มีลิ้นหน้าครับ แต่ถ้าจะใส่ ร้านไฟเบอร์ทั่วไปก็ทำได้ครับ ราคาประมาณ 2000

ว่าง ๆ ถ่ายรูปมาให้ดูสิครับ จะได้แนะแนวทางได้ถูก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้