กล่องพาวเวอร์รวน มีใครเป็นบ้างครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pomv2, 16 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pomv2

pomv2 Member Member

36
    0
    6
    ใช้มาตั้งนานเพิ่งรู้ว่ากล่องพวงมาลัยพาวเวอร์รวน
    หนักบ้าง เบาบ้างแล้วแต่อารมณ์ มีใครเคยเป็นหรือรู้วิธีแก้บ้างครับ
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. mok_

mok_ New Member Member

54
    2
    0
    เป็นเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้ก็กำลังหาทางซ่อมอยู่เหมือนกัน แต่มันไม่ขึ้นไฟ P/S นะครับ
    แต่เดี๋ยวหนักเดี๋ยวเบา

3. kaltech

kaltech New Member Member

141
    1
    0
    change the box

4. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    โอ้ จอร์ช มันมีอาการแบบนี้ด้วย - -"

ขอให้ซ่อมหายไวๆๆนะครับผม

ปล. ถ้าหนักนี่ หนักมากมั๊ยครับผม

เพราะปกติรถก๊อตก๊อตว่าหนักกว่าแจ๊สเยอะเลยครับ

นั่นขนาดมีพาวเวอร์ปกติ ถ้ามันไม่ทำงานขึ้นมา ... ... ...

5. mok_

54
    2
    0
    วันนี้ลองสลับ กล่อง ดู ก็ไม่หายครับ
    แต่เสียงปั้ม ผมว่ามันแปลกๆ อ่ะ

6. pomv2

36
    0
    6
    คือเวลามันหนักเหมือนกับรถที่ไม่มีพาวเวอร์อะครับ
    ยังไงถ้ารู้วิธีซ่อมแล้ว ช่วยโพสบอกกันบ้างนะครับ
    ไม่รู้จะทำไงดี ถ้าให้ซื้อกล่องใหม่ก้อเอาไว้เป็นช้อยสุดท้ายดีกว่าครับ...

7. jacksolo

jacksolo New Member Member

61
    0
    0
    ขอถามอาการชัดๆหน่อยนะครับ คือที่ว่ามันหนักเป็นบางครั้งมันเป็นตอนไหนบ้างครับเช่น
    1. หลังจากวิ่งรถตามปรกติจอดทิ้งไว้สักพักโดยที่ติดเครื่องอยู่อาการแบบที่ว่าเป็นหรือเปล่าครับ
    2. สตาร์ทเครื่องตอนเช้าหลองหักดูเป็นมั้ยครับแล้วถ้าวิ่งแล้วมาจอดแบบข้อ 1. เป็นมั้ยครับ
    ถ้าเป็นอาการแบบที่ว่านี้ผมเคยเป็นครับ เรื่องของเรื่องก็คือผมได้พวงมาลัยมาหนึ่งวงแล้วก็ใส่ไปโดยที่
    คอพวงมาลัยไม่ใช่คอแท้ ผมก็งงเหมือนกันไม่รูว่ามันเกี่ยวกันได้งัย ไปให้อู่ดู(ไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ)
    อู่ตอนแรกก็หาไม่เจอเปลี่ยนโน้นนี่ก็แล้วก็ยังไม่หาย แต่ลองเปลี่ยนใส่พวงมาลัยเดิมอาการหายครับ
    ข้อมูลนี้เผื่อช่วยได้ครับ แล้วก็ยังงงมาจนวันนี้ว่าคอพวงมาลัยมีเซนเซอร์หรือเปล่านี่

8. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    ถ้าเกี่ยวกะเซนเซอร์ แบบที่พี่ jackkajee บอก

ของพี่ป้อม คอพวงมาลัย มีเซนเซอร์นะครับ

(เซนเซอร์เลี้ยว สปอร์ตไลท์อ่ะครับผม)

น่าจะเกี่ยวกันมั๊ยครับผม

ถ้าตัดระบบเลี้ยวสปอร์ตไลท์ออกชั่วคราว

จะเป็นยังไงบ้างไม่ทราบครับผม

เอาใจช่วยครับ หายไวๆๆพี่ป้อม

9. mok_

54
    2
    0
    ใช่เลยครับ
    ตอนได้รถมาเขาเพิ่งเปลี่ยนพวงมาลัยมาครับ
    ซึ่งตอนแรกพวงมาลัยแบบเดิมไม่เห็นมีอาการเลย
    พอเปลี่ยนเป็นของMOMO ก็เริ่มมีอาการ
    พอสตาท แลวรอสัก 2-3 นาที จะนักเลย
    แต่พอ เร่งเครื่องแล้วขับสักแป็ป ก็จะกลับมาเบา
    แต่พอรถอยู่เฉยๆ พัก 2-3 นาทีก็จะหนักอีกละ เดี๋ยวรอหาพวกมาลัยเดิมๆ มาใส่ดูก่อนครับ

แล้วใครมีพวงมาลัยของเดิมมั่งครับ จะลองใส่ดูอ่ะ ซื้อต่อก็ได้ครับ

10. golf_nothing69

golf_nothing69 New Member Member

110
    1
    0
    ถ้าเปลี่ยนพวงมาลัยมาจะเป็นแทบทุกคันคับรถกอล์ฟก็เป็น ต้องเอาเซ็นเซอร์ย้ายไปใส่ด้วยคับ อีกอย่างเซ็นเซอร์ตัวนี้แพงอยู่เหมือนกันคับถ้าเบิกใหม่ทางที่ดีลองโทรไปหาพี่หนุ่มดูคับว่ามีของเก่าเหลือ ๆ เปล่า

11. ของผมก็เป็นครับ

ผมว่ามันไม่ได้เกิดจาการถอดใส่พวงมาลัยหรอกครับ ของผมก็เป็นตอนนี้เป็นมาได้ 1 ปีแล้ว ตอนได้รถมาไม่เป็นไรเลย แต่พอเอาไปทำช่วงล่าง เริ่มเป็นทันที การทำช่วงล่างก็ เปลี่ยนพวกลูกมาก ทั้งหมด พวกมาลัยเดิมๆ ก็เป็นได้ครับ ไม่เกี่ยว ผมว่า น่าจะเกิจากการตั้งระยะฟรีพวงมาลัยมากกว่าตอนนี้ยังไม่ได้แก้ครับ ไว้แก้หายแล้วจะมาบอกครับ

12. jacksolo

61
    0
    0
    แต่ยังไงก็ตาม อาการของผมเกิดจากเซนเซอร์ตรงคอพวงมาลัยแน่นอนครับ
    คุณ mok_ดูละกันนะครับลองเอาพวงมาลัยเดิมไปใส่ดูก่อนละกันนะครับ
    คิดว่าน่าจะหาย และทางอู่จูนบายลิ้มบอกว่าอาการนี้เกิดจากเซนเซอร์ ถ้าไม่มีเซนเซอร์ตรงคอ
    มันก็ทำให้กล่องอ่านค่าเพี้ยนได้

13. mok_

54
    2
    0
    หายแย้ววววววววววววววววววววว เบาเลยครับบบบบบบ
    วันนี้ลองรื้อคอดู ปรากฎว่า เจอตัวเซนเซอร์อย่างที่คุณ แจ็กบอกจริงๆ ทีแรกก็ไม่กล้าเกาะ
    แต่ไหนๆ เสียแล้วลองดู
    พอดูตัวเซนเซอร์ ปรากฎว่ามันแตกหน่อยๆ ครับก็เลยลองซื้อของมาเปลี่ยนดู หายครับ และก็ใช้พวงมาลัยแต่งได้ด้วย สบายใจแล้วครับ

เอาเป็นว่าเท่าที่ผมซ่อมเอง ผมสรุปแบบนี้นะครับ เผื่อเพื่อน ใช้ประโยชได้มั่ง

1 พอสตาท์รถ ปั้มจะทำงานเป็นเวลา 1-2 นาที ถ้าไม่ไปขยับพวงมาลัยครับ
    2 ถ้าเซนเซอรไม่เสีย หลัง ปั้มตัดการทำงาน ถ้าขยับพวงมาลัย มันจะทำงานทันทีครับ ไม่หนัก
    3 ถ้าเซนเซอรเสียหลังจาก 1-2 นาทีจะหนักมาก แต่พอขับสักแป็บ ก็จะเบา แล้วก็กลับมาเป็นอีกครับ
    ผมว่าพอมันสะเทือนเซนเซอรเลยทำงานครับ น่าจะเหมือนรีโมท TV ที่บ้านผมทำตกบ่อย กดไม่ค่อยติด ต้องคอยกระแทกมันอ่ะครับ
    4. เซนเซอร วันนี้ที่ไปหาดูเทียบได้ครับ 500 บาท เอง ใหม่ๆ เลย เจอ 2 ตัว แต่อีกตัวมันคล้ายๆ อ่ะครับไม่รู้ของรุ่นไร แต่TOYOTA แน่นอนครับ
    5. ผมว่าถ้าเป็นที่กล่อง มันน่าจะขึ้น P/S นะครับ

ขอบคุณคุณแจ๊กมากๆ นะครับ

14. mok_

54
    2
    0
    อีกนิดครับ ผมว่า การที่เซนเซอพัง น่าจัเกิดจาก 3 สาเหตุนะครับ
    1 น่าจะเป็นตอนี้เปลี่ยนพวงมาลัยครับ คอมันยาวหรือสั้นกว่าของเดิม ทำให้ไปกดทับช่วงคอ ก็เลยหักครับ
    2 และก็ชอบกด แตร์ แรงๆ และ ทุบพวงมาลัยอ่ะ อันหลังแบบว่าพอทะเลอะกะแฟนก็ลงที่พวงมะลัยอ่ะครับ
    3 อายุการใช้ครับ เพราะตอนแรกร้าวนิดๆ แต่พอเอาออกมา กรอบ ไม่มีชั้นดีเลยครับ

ลองดูนะครับเพื่อนๆๆๆ

15. golf_nothing69

golf_nothing69 New Member Member

110
    1
    0

กำ 500 เอง ของกอล์ฟตอนนั้นไม่รู้เรื่องโดนอู่...คิดตั้งเป็นพัน ๆ แถมมือสองอีกบอกรับประกัน พอมีปัญหาก็คิดเงินเพิมอีก เซ็งเลย คุณมุกโชคดี ได้ของถูก

16. mok_

54
    2
    0
    ว่าไม่ได้อ่ะครับ ซ่อมเองหาของเองก็เลยถูกอ่ะครับ ที่ 500 บาท นี่ก็มือสองนะครับแต่เราเลือกอันใหม่ๆ อ่ะครับ

17. ผมว่าที่โดน...(ฟัน)เป็นพันๆ ถ้าคิดเป็นค่าแรงในการซ่อม +ตรวจเช็คระบบ +หาตัวปัญหาที่เสียแล้ว 1-2 วัน ก็น่าจะสมเหตุสมผลนะครัีบ

บางทีต้องคิดถึงด้วยว่าส่วนที่รับประกันกับส่วนที่เสีย มัีนอันเดียวกัน รึเปล่าครับ

ที่พี่ Mok 2001GT เสีย 500 คือ เฉพาะค่าของ ไม่รวมค่าแรงนะ

18. mok_

54
    2
    0
    ช่ายครับๆ ถ้าซ่อมเองได้ก็ดีประหยัดมักๆ
    เพราะถ้าคิดค่าเสียเวลา + ค่าแรง แล้วกว่าจะหาตัวปัญหาเจออีก ผมว่า ซ่อมหลักพันไม่แพงหรอกครับ
    นี่ถ้าสมมุม ผมไม่รู้สาเหตุ อาจจะโดนค่ากล่อง หรือ ปั้มไฟฟ้า หรือ อื่นๆ อีก คิดแล้ว อาจโดนเป็นหมื่นก็ได้ครับ ที่คุณก้อฟโดน หลักพันผมว่าไม่แพงหรอกครับ
    ต้องขอโทดที่ไม่ได้บอกรายละเอียดนะครับ ดีใจไปหน่อยว่ารถหายแล้ว

19. jacksolo

61
    0
    0
    ดีใจด้วยครับ ที่อาการหาย
    อิอิพูดแล้วอายผมยังใส่พวงมาลัยเดิมอยู่เลย

20. น้องแจ๊ค
    ต้องหาคอตรงรุ่นของ mr2 นะครับ เคยไปซ่อมกับทัดมาแล้ว แล้วเคยซื้อคอจตรงรุ่นจากร้าน R-style แต่ใช้ไม่ได้นะครับ

มันต้องให้เซ็นเซอร์ตรงคอหมุ่นตามพวงมาลัยด้วย สังเกตดูว่าที่พวงมาลัยจะมีรู ให้ก้านเซ็นเซอร์ เสียบอยู่

เบอร์ที่ให้น้องแจ๊คไปอ่ะ โทรไปเช็คเรื่อยๆดิ เผื่อของเข้ามา

21. ton_mb

ton_mb New Member Member

24
    0
    0
    ของผม ตอนเช้า พอติดเครื่อง ไฟ P/S โชว์ พวงมาลัยหนักมากครับ ใครทราบช่วยบอกที (เมื่อวานขับรถลุยน้ำมา ฝนตกครับ

22. MuJa

MuJa New Member Member

11
    1
    0
    อาการเดียวกันคับ ขึ้นp/s ตอนติดเครื่อง

23. pomv2

36
    0
    6

ลอดถอดปลั๊กที่กล่องออกแล้วเสียบใหม่ครับ เมื่อก่อนของผมก้เป็น แต่เดี๋ยวนี้หายแล้ว
    ลองเช็คปลั๊กที่เสียบกับกล่องพาวเวอร์ดูครับอาจจะหลวมก้ด้ายครับ

24. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    มีสาเหตุอย่างอื่นอีกนะครับ
    ตอนนั้นผมไฟ p/s ขึ้น เดี๋ยวติด เดี๋ยวหาย
    เปลี่ยน reley ปั๊บ หายเลย ค่าใช้จ่าย ก็เบียร์ 3 ขวดเอง
    แต่มีอีกสาเหตุที่รู้คือ ที่ตัวปั๊ม power มันจะมีถ่านอยู่ครับ ถ้าปั๊มไม่ทำงาน ให้ลองเปลี่ยนถ่านดูก่อน
    คนที่ไม่รู้ก็จะเปลี่ยนทั้งปั๊มเลย ราคาปั๊มก็ 5000+ ยาวเลย งานนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้